Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Nikon 70-180mm f/4.5-5.6 D Micro - 1 trong 10 lens tốt nhất của Nikon

Nikon 70-180mm f/4.5-5.6 D Micro - 1 trong 10 lens tốt nhất của Nikon

Nếu các bạn mua lens này với mục đích sưu tầm thì mình không có ý kiến. Vì lúc ấy nó phụ thuộc cung cầu, độ hiếm, sở thích...

Tuy nhiên xét về giá trị sử dụng thì nên bàn khi mà với 2000$ ta có nhiều sự lựa chọn tốt hơn.

Trước hết nói về lens Micro 70-180mm f4.5/5.6 ED, có ưu điểm là tiện dụng vì là một lens Macro mà còn là một lens tele zoom, độ nét tốt. Nhưng nói là 1 trong 10 lens tốt nhất của Nikon thì không chính xác, dễ gây ngộ nhân!

Xét về chụp macro thì lens này chỉ cho tỉ lệ 1:1.3 ở khoảng cách lấy nét 37cm. Vì thế các bạn đừng ngộ nhận về khả năng Zoom khi chụp macro.
    Xét về tele zoom thì nó hạn chế ở độ mở tối đa f4.5/5.6. Mặt khác độ nét ở 180mm giảm khá nhiều.

Vì những lý do trên ta có lựa chọn tốt hơn ( về quang học và giá) như sau:
    1- AF-D 80-200mm F2.8 ED 960$ mới 100%, hàng VIC : Cóntan F2.8 Zoom; Nét hơn.
    2- AF-S 105 mm f2.8 VR Macro 825$ mới 100%, hàng VIC : Lens macro tốt nhất của Nikon.
    Với lựa chọn trên ta mất 1785$, rẻ hơn; chất lượng quang học tốt hơn; Lens mới 100%, chính hãng. Nhưng mất đi sự tiện dụng, mang vác nặng hơn.

ống này không phải là ống tele bác ạ, ống này là ống macro... vậy nên bác so với các ống tele khác em thấy chả có ý nghĩa gì cả...

ống này điểm hay nhất của nó là zoom được, bác nào chụp macro mà serious một chút sẽ có nguyên bộ chân cẳng to đùng nặng trịch, hơn chân cẳng cho nhu cầu chụp tele nhiều... zoom được sẽ cực kỳ hữu ích khi muốn thay đổi composure... ngoài ra nó còn là một cái ông macro rất nhanh chứ không chậm... bác có vác cái 80-200 đấy đi chụp macro được không?

ngoài ra bác so với 105, nói nó là ống tốt nhất của Nikon, em không phản đối, nhưng chuyện tốt nhất phụ thuộc vào việc nó có thỏa mãn nhu cầu hay không, với một số trường hợp chụp cần working distance xa một chút, cái 105 tốt nhất hay tốt nhì cũng không thỏa mãn được nhu cầu...

tóm lại cái ống này nó không giống cái ống nào để có thể so sánh một cách công bằng cả, mà khi so sánh khập khiễng thì kết quả không có giá trị...

Bác chủ nói nó là 1 trong 10 lens tốt nhất là có chứng có cứ cả Ken Rockwell viết đấy ạh:
    http://www.kenrockwell.com/nikon/10-best.htm

Mỗi người một ý, nói nhiều xa nhau, cứ để bác ấy bán cho lẹ chứ so sánh làm gì ạh :D

@fRzzy: Comment của bạn rất có giá trị!?

Giá trị ở chỗ khi bạn nói nó là một ống macro rất nhanh!? Vậy ư?
    Nhanh ở đây có thể hiểu khẩu lớn. Vậy f4.5/5.6 có nhanh không?
    Nhanh ở đây cũng có thể hiểu là tốc độ focus. Vậy bạn chụp macro ở magnification lớn nhất (1:1.3 ở khoảng cách 37 cm) bạn có chắc rằng tốc độ AF nhanh không?

@patrick835:

Kenrockwell không phải là tham chiếu cho dân Nikon pro bạn ạ. Anh ta có mệnh danh là làm review lens, máy ảnh bằng máy tính! Anh ấy có tài làm review đôi khi anh ta chưa bao giờ cầm trên tay! Anh ta luôn biết cách gây tran cãi để câu view nhằm tìm kiếm donation!

em không theo dõi vnphoto dạo gần đây nên không rõ các bác khi nói tới một cái ống kính mà nói nó nhanh hay chậm là nói tới tốc độ focus hay khẩu độ... em nói một cái ống nhanh hay chậm chỉ nói tới khẩu độ...

bác bảo f/4.5 hay f/5.6 là không nhanh (bác không nói thế nhưng em đoán ý bác là thế) vậy bác có thể vui lòng kiếm giúp em một cái ống macro nào focus ở khoảng focus gần nhất mà có khẩu lớn hơn f/4.5 hay f/5.6 đi ạ?

em đang cầm 3 cái ống macro của Nikon, quan sát thấy thế này:

105 f/2.8 VR: f/4.5
    200 f/4: f/5.3
    70-180 f/4.5 - f/5.6: giữ nguyên không thay đổi, tức f/4.5 ở 70mm và f/5.6 ở 180mm

như vậy, nếu bác cho rằng ống macro tốt nhất của Nikon 105 f/2.5 VR và ống macro đắt nhất của Nikon (tại thời điểm hiện tại) 200 f/4 là nhanh thì cái 70-180 f/4.5 - f/5.6 đang nói tới nó cũng nhanh, còn nếu bác bảo hai cái ống kia chậm thì nó cũng chậm... quan điểm của em là cái ống 70-180 này nó có giá trị hơn hẳn so với hai cái ống còn lại của em, tất nhiên em phải thủ thêm một cặp 5T và 6T nữa, nhưng có thêm zoom và đỡ phải vác thêm một ống kính to nặng nữa là quá đủ để đánh giá giải pháp nào hơn...

Quote Được gửi bởi fRzzy View Post
    em không theo dõi vnphoto dạo gần đây nên không rõ các bác khi nói tới một cái ống kính mà nói nó nhanh hay chậm là nói tới tốc độ focus hay khẩu độ... em nói một cái ống nhanh hay chậm chỉ nói tới khẩu độ...

bác bảo f/4.5 hay f/5.6 là không nhanh (bác không nói thế nhưng em đoán ý bác là thế) vậy bác có thể vui lòng kiếm giúp em một cái ống macro nào focus ở khoảng focus gần nhất mà có khẩu lớn hơn f/4.5 hay f/5.6 đi ạ?

em đang cầm 3 cái ống macro của Nikon, quan sát thấy thế này:

105 f/2.8 VR: f/4.5
    200 f/4: f/5.3
    70-180 f/4.5 - f/5.6: giữ nguyên không thay đổi, tức f/4.5 ở 70mm và f/5.6 ở 180mm

như vậy, nếu bác cho rằng ống macro tốt nhất của Nikon 105 f/2.5 VR và ống macro đắt nhất của Nikon (tại thời điểm hiện tại) 200 f/4 là nhanh thì cái 70-180 f/4.5 - f/5.6 đang nói tới nó cũng nhanh, còn nếu bác bảo hai cái ống kia chậm thì nó cũng chậm... quan điểm của em là cái ống 70-180 này nó có giá trị hơn hẳn so với hai cái ống còn lại của em, tất nhiên em phải thủ thêm một cặp 5T và 6T nữa, nhưng có thêm zoom và đỡ phải vác thêm một ống kính to nặng nữa là quá đủ để đánh giá giải pháp nào hơn...
    Mình chưa bao giờ nói một lens macro nào nhanh cả! Mình chỉ ngạc nhiên khi bạn nói 70-180mm Micro là một lens macro nhanh.
    Thực ra thì chẳng có một lens macro nào nhanh cả!
    Vì sao? Chẳng ai chụp macro ở khẩu lớn nhất vì DOF quá mỏng (Ví dụ:ở 180mm khẩu f=5.6 và khoảng cách 37 cm thì DOF là 0.07cm, tức là chưa đến 1/10mm). Khi chụp macro thì thường phải khép khẩu. Còn nói về AF thì hầu hết lens macro rất chậm khi chụp macro, và người ta thường lấy nét tay khi chụp macro.

Mình cũng không chê lens này. Thực tế mình nói nó có chất lượng quang học khá tốt và tiện dụng ( hai trong một: vừa là một lens Macro, vừa là một tele zoom).

Tuy nhiên nếu ta hy sinh sự tiện dụng này thì ta có sự lựa chọn tốt hơn về quang học và rẻ hơn. Ý của mình là vậy.

Bạn không đọc kỹ comment của mình!

em cũng không phải không biết chụp macro thì người ta không mở hết khẩu trong phần lớn các trường hợp, nhưng nếu so sánh lens nào nhanh hơn lens nào thì phải mở ra mà so sánh chứ, nếu không thế theo bác nên làm thế nào?

bác bảo chẳng có lens macro nào nhanh, đấy là cách nói của bác, em bảo tất cả chúng nó đều nhanh, đấy là cách nói của em...

bác bảo cái này là macro và tele zoom rồi đưa ra giải pháp 105 cho macro và 80-200 cho telezoom em thấy buồn cười vì không thể làm như thế được, em hỏi bác với combo của bác muốn chụp macro ở 180 thì bác làm thế nào?

vấn đề ở đây là không thể so sánh một cách khập khiễng như thế được, mỗi giải pháp nó có điểm mạnh riêng và không thể thay thế, theo bác thì tất cả những người mua ống này chỉ vì nó tiện dụng hay sao?

bác không lo em không đọc kỹ bài của bác, em không đọc kỹ thì em không ngồi trả lời đâu ạ... còn chuyện bác có chê cái lens này hay không chả liên quan gì tới câu chuyện ở đây cả, em không quan tâm lắm...

em thấy quan trọng tiêu chí của Ken là ống chất lượng ngon mà giá cả hợp lý
    chứ mấy e như 28-80 làm sao so với 24-70 N được.

Em 70-180 thì ngon thật, nhưng giá em thấy 1k2 1k3 là vừa. Còn đáng nghĩ ngợi để chơi em này hay 105VR. (vì dù gì cũng rẻ hơn, có VR, có AF-S, có Nano, khẩu max 2.8..

Chứ em này mà lên đến 2k thì ... bác nào sở thích sưu tầm chơi là hợp.
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

Quote Được gửi bởi fRzzy View Post

bác bảo cái này là macro và tele zoom rồi đưa ra giải pháp 105 cho macro và 80-200 cho telezoom em thấy buồn cười vì không thể làm như thế được, em hỏi bác với combo của bác muốn chụp macro ở 180 thì bác làm thế nào?
    cái chỗ bôi đỏ ý ạ, em chưa hiểu ý bác lắm
    em chụp macro thì em chả quan tâm nhiều đến tiêu cự hiện tại là bao nhiêu, em chỉ quan tâm: độ phóng đại hiện tại, khoảng cách từ vật đến ống kính, bởi macro thì phải dí bén rồi
    theo như con 105 của em thì ở độ phóng đại 1:1.3 thì khoảng cách của vật là 33cm, còn 70-180 ở độ phóng đại đó, và ở tiêu cự 180 khoảng cách đến vật là bao nhiêu ạ nếu lớn hơn 33 cm thì còn có ý nghĩa vì như vậy, DOF sẽ dầy hơn

Lens 80-200mm 2.8 muốn chụp macro thì gắn thêm 1 cái close up filter vào, tha hồ độ phóng đại lớn. Còn lens kia muốn khẩu lờn 2.8 thì đành chịu . Em thấy đề nghị của bác Macro hoàn toàn chính xác, cái lens Nikon 70-180mm f/4.5-5.6 D Micro giá 1k$ đã là quá đáng lắm rồi, nó cũng chỉ là 1 lens zoom thường để chụp macro linh tinh thôi.
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng