Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 78

Chủ đề: Pentax RAW profiles cho các bác còn ngại chụp RAW

Wink Pentax RAW profiles cho các bác còn ngại chụp RAW

Những ai mới chụp RAW lần đầu thường dễ bị nản vì file RAW trực tiếp từ camera có màu sắc và contrast rất khó coi. Mà chỉnh sửa ảnh thì ai cũng chỉ nghĩ tới Photoshop = rất mất công.

Để khuyến khích pà con chụp RAW, em mần mấy cái Lightroom color profile cho K-5 / K-7 / K-r / K-x. Profile này sẽ cho màu sắc và contrast của ảnh đẹp hơn.

Em cùng mần luôn 1 cái preset để có thể dùng profile ngay khi import và tự động Auto Tone. Như vậy có chụp 1000 tấm RAW lưu niệm thì cũng không mất thêm thời gian xử lý.

Cái profile và preset này mục đích chính hoàn toàn không phải để 1 click thành ảnh lên Pentax Photo Gallery. Đây chỉ là bước khởi đầu để các bác không bị nản khi mới bước vào chụp RAW phải canh canh chỉnh chỉnh.

Lưu ý:
    Cái này em chỉ làm chơi cho vui, thấy tiện nên share với pà con. Các bác thấy tốt thì dùng, không tốt thì cũng đừng ném gạch nhá.
    Tất cả các files em đều test trên máy em chạy tốt 100%. Nhưng mà các bác làm gì sai có vấn đề gì thì em không chịu trách nhiệm.

Nếu bác nào muốn em mần 1 profile cho máy khác (v.d. 10D/20D) thì upload 1 file RAW (.PEF hay .DNG đều được) của máy mình lên đâu đó rồi PM em link. Phải có file RAW thì em mới làm profile được. Ảnh không cần đẹp và tốt nhất là chụp ngoài trời với ISO thấp nhất có thể. Những thứ khác để Auto cũng không sao.

So sánh trước và sau khi dùng profile:
    Bên trái là ảnh RAW khi import vào Adobe Lightroom. Bên phải là ảnh đã dùng profile.
    Ống kit: 18-55 WR

Adobe Lightroom Color Profile (kit lens) by Tùng béo, on Flickr

Sigma 8-16mm:

Adobe Lightroom Color Profile by Tùng béo, on Flickr

Cách cài đặt:
    0. Cài Adobe Lightroom. Bản 3 trờ lên là tốt nhất. Nếu dùng Camera RAW (cho Photoshop) thì chỉ xử lý được từng file, không làm nhiều file cùng lúc được.

1. Download profile từ link ở dưới rồi chép vào
    • Mac OS X: /Library/Application Support/Adobe/CameraRaw/CameraProfiles
    • Windows 2000 / XP: C:\Documents and Settings\All Users\Application Data\Adobe\CameraRaw\CameraProfiles
    • Windows Vista: C:\ProgramData\Adobe\CameraRaw\CameraProfiles

Đây là hướng dẫn cài profile từ Adobe.

2. Download preset, save vào một thư mục nào đó. Sau đấy vào Adobe Lightroom, vào tab Develop, bên trái sẽ thấy "Presets", nhấp nút phải vào "User Presets", chọn Import, trỏ vào file vừa mới down rồi bấm nút Import.

3. Sau đấy khi import files, trong phần "Develop Settings" ở dưới "Apply during import" chọn "Import Preset" (bình thường là "None") thì ảnh import vào sẽ tự động dùng profile này.

4. Nếu muốn dùng profile này riêng thì vào Develop, phía bên phải, kéo xuống dưới tới phần "Camera Calibration" bấm vào Profile rồi chọn cái "TN 071048057086105118105100" là ok.

Link profiles: Chỉ cần down 1 file của máy mình thôi nhá.

Link Preset
    Được sửa bởi testdasi lúc 08:57 PM ngày 22-01-2012

ủng hộ bác 2 tay, bác rãnh rỗi làm luôn profile cho K10D nhé, e ko có máy cao cấp hơn hii

ai có Profile cho K20D thì share cho a e nhá ;))

Mần luôn cho K10d và K20d đi bác, tks bác nhiều nhiều

Tiếc là diễn đàn không có nút THANKS. Cám ơn bác chủ thớt nhiều lắm... Em là dốt mấy cái này, tối nay về nhà phải download gấp Bác chủ để mở link download lâu lâu giùm em nhé

Nếu tấm nào cũng đẹp như tấm trên và dùng thiết bị như bác testdasi thì dùng profile của bác là hiệu quả.
    Nhưng hình ảnh thì muôn hình vạn trạng nên chỉnh bằng tay nhìn bằng mắt vẫn hơn vì mỗi máy 1 khác, mỗi len 1 khác. Các bác nên tự làm cho mình 1 cái profile vẫn hơn.

Quote Được gửi bởi tuansonns View Post
    Nếu tấm nào cũng đẹp như tấm trên và dùng thiết bị như bác testdasi thì dùng profile của bác là hiệu quả.
    Nhưng hình ảnh thì muôn hình vạn trạng nên chỉnh bằng tay nhìn bằng mắt vẫn hơn vì mỗi máy 1 khác, mỗi len 1 khác. Các bác nên tự làm cho mình 1 cái profile vẫn hơn.
    yup ! phải nghiên cứu tự làm thôi, khi đó mới vừa ý được :D
    xin hãy góp ý chân thành

ĐÚNG ĐÓ

:"D thank anh nhiều, sao không có nút like như FB nhỉ

Cho em hỏi link K-x bị sao vậy ạ :(
    Được sửa bởi West lúc 10:49 PM ngày 31-05-2011

Thanks các bác đã ủng hộ. Hi vọng các bác cứ reply để thread này không bị chìm hoặc là tới một ngày đẹp trời nào đó, có mod nào vui vẻ cho cái bài này lên làm Sticky/Chú ý. :11:

Quote Được gửi bởi tea.h View Post
    Tiếc là diễn đàn không có nút THANKS. Cám ơn bác chủ thớt nhiều lắm... Em là dốt mấy cái này, tối nay về nhà phải download gấp Bác chủ để mở link download lâu lâu giùm em nhé
    Nếu không bị ai ném gạch thì em không xóa đâu ạ.

Quote Được gửi bởi tuansonns View Post
    Trả lời bác từng phần:
    • Để bác khỏi bảo nhờ "thiết bị" em up luôn 1 tấm em chụp bằng kit lens nhá.
    • 2 tấm em dùng làm sample là 2 tấm chụp chơi (trên này quen gọi là chụp "lưu niệm") rất bình thường ạ. Thậm chí nói thật là ảnh em... test lens. Bác khen đẹp thì em xin cám ơn.
    • Adobe RAW Profile khá độc lập với lens mà chỉ phụ thuộc vào sensor (do đó em mới có tới 4 profiles cho 4 máy khác nhau). V.d. nếu profile chỉnh màu xanh xỉn thành xanh tươi thì bất kể là màu xanh xỉn do lens kém hay là màu thật nó xanh xỉn, miễn dữ liệu sensor (file RAW) là màu xanh xỉn thì cái profile cũng làm cho tươi lên hết.
    • Em đồng ý mỗi ảnh mỗi khác nhưng mà tưởng tượng bác đi du lịch về chụp 1000 tấm, bác có ngồi chỉnh hết 1000 tấm không? (có lần em đi chụp 900 tấm trong vòng có khoảng 3-4h đồng hồ). Thay vì vậy thì bụp cái profile + preset cho hết 1000 tấm rồi lọc ra. Ảnh lưu niệm thì cứ để đó (vì cái profile + preset đã "JPEG-hóa" cái ảnh RAW rồi). Còn ảnh xịn đẹp thì mới ngồi Photoshop đem lên đây khoe. Đó mới là mục đích của cái Profile ạ.

Quote Được gửi bởi laampv View Post
    yup ! phải nghiên cứu tự làm thôi, khi đó mới vừa ý được :D
    Bác cứ thoải mái nghiên cứu ạ. Link hướng dẫn từ Adobe. Em cũng toàn hoc trong này ra. http://labs.adobe.com/wiki/index.php/DNG_Profiles

Quote Được gửi bởi West View Post
    :"D thank anh nhiều, sao không có nút like như FB nhỉ

Cho em hỏi link K-x bị sao vậy ạ :(
    Mới gửi tin nhắn PM cho bác.

Quote Được gửi bởi mujahideen View Post
    ủng hộ bác 2 tay, bác rãnh rỗi làm luôn profile cho K10D nhé, e ko có máy cao cấp hơn hii
    Quote Được gửi bởi smilingman82 View Post
    ai có Profile cho K20D thì share cho a e nhá ;))
    Quote Được gửi bởi tuangia View Post
    Quote Được gửi bởi leeloo View Post
    ĐÚNG ĐÓ
    Em không có file RAW cho 10D và 20D. Các bác chụp dùm 1 file RAW từ máy mình rồi up lên đâu đấy rồi gửi em link bằng tin nhắn. Không có file RAW em không làm profile RAW được vì mỗi ảnh RAW mỗi khác ạ. Lưu ý không cần ảnh đẹp nhưng tốt nhất là chụp ngoài trời (để không bị ảnh hưởng WB của đèn trong nhà) và dùng ISO nhỏ nhất có thể (để giảm noise, nhất là color noise).
    Được sửa bởi testdasi lúc 02:10 AM ngày 01-06-2011

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng