Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 78

Chủ đề: Pentax RAW profiles cho các bác còn ngại chụp RAW

E download file của K-x thì...
    The file you are trying to access is temporarily unavailable. Please try again later....

E thấy ở link này, có cái Download camera profiles beta 2 (updated October 22, 2008)
    Không biết có khác gì không ạ?
    http://labs.adobe.com/wiki/index.php...d_Installation
    Được sửa bởi Shooter4vn lúc 07:59 AM ngày 01-06-2011
    Like a lotus
    Flickr

bác này chịu mần mò cho anh em xài pentax thiệt.bác chủ làm luôn con k10 và k20 cho mọi người nha bác chủ.thanks bác trước nha.Vì cộng đồng Pentax.để em lục file raw của k10d có em sẽ gửi cho bác liền.
    CuVés

Sao em vào Camera Calibration, chỉ thấy Profile: Embedded thôi ạ

Quote Được gửi bởi Shooter4vn View Post
    E download file của K-x thì...
    The file you are trying to access is temporarily unavailable. Please try again later....

E thấy ở link này, có cái Download camera profiles beta 2 (updated October 22, 2008)
    Không biết có khác gì không ạ?
    http://labs.adobe.com/wiki/index.php...d_Installation
    Link đó chỉ là profile mẫu cho các máy như Nikon / Canon (bác xem năm 2008 đấy). Link em đã online lại rồi. Bác có thể down lại được rồi ạ.

Quote Được gửi bởi cuonguyen_1031 View Post
    bác này chịu mần mò cho anh em xài pentax thiệt.bác chủ làm luôn con k10 và k20 cho mọi người nha bác chủ.thanks bác trước nha.Vì cộng đồng Pentax.để em lục file raw của k10d có em sẽ gửi cho bác liền.
    Có file RAW thì chắc 1 tẹo là có profile thôi ạ.

Quote Được gửi bởi tea.h View Post
    Sao em vào Camera Calibration, chỉ thấy Profile: Embedded thôi ạ
    • Phải là file RAW đúng máy bác mới có tác dụng. TIFF / JPEG / RAW máy khác thì sẽ không lên.
    • Chép vào đúng thư mục chưa? Chép xong rồi phải restart Lightroom
    • Bác dùng Lightroom bản mấy? Win mấy?

"Phải là file RAW đúng máy bác mới có tác dụng. TIFF / JPEG / RAW máy khác thì sẽ không lên."

Thì ra là vậy. Thanks bác. Tối về sẽ thử lại = RAW của pentax hehe. Em xài win7, LR 3.4.1 bác ạ

Chả hiểu sao Lightroom nhà em bây giờ chả import được file Raw bác ạ, càilại cũng thế, hic...
    Giúp em với...

- Trước đây em chưa hiểu về raw, chụp raw và convert thẳng ra jpg. Bác Testdasi góp ý em là ảnh thiếu sáng và em nghe nói là k10d phải để exposure value ở mức +0.3 hay +0.7 thì mới được... tự nhủ k10d dỏm đến thế sao, mặc dù white balance của máy chẳng chê vào đâu được đến bây giờ thì em đã hiểu nhờ topic Raw vs JPG của chị West và sự nhiệt tình đàm đạo giảng giải của bác Testdasi và các pentaxians.
    - Cái thứ hai là em cũng cám ơn bác Testdasi nhiều khi lập topic này để những người newbie như em có thể cảm nhận ngay cái hay của pentax chứ không còn mặc cảm do... chính mình tạo ra nữa.
    p/s: em không phải tự sướng gì nhưng em nghĩ ai cũng bận mà can đảm bỏ thời gian ra để chia sẻ thì thật quý báu.

Quote Được gửi bởi ankyo View Post
    Chả hiểu sao Lightroom nhà em bây giờ chả import được file Raw bác ạ, càilại cũng thế, hic...
    Giúp em với...
    Version mấy bác? Em thấy thường là do (1) version cũ và/hoặc (2) có ảnh duplicate trong lightroom rồi.

Quote Được gửi bởi tea.h View Post
    "Phải là file RAW đúng máy bác mới có tác dụng. TIFF / JPEG / RAW máy khác thì sẽ không lên."

Thì ra là vậy. Thanks bác. Tối về sẽ thử lại = RAW của pentax hehe. Em xài win7, LR 3.4.1 bác ạ
    Em cũng y như rứ nên chắc chắn là được. Em còn mần profile cho cả RAW E-P1 và GH1 nhưng mà không phải Pentax nên ko up lên.

[QUOTE=testdasi;1640148]Version mấy bác? Em thấy thường là do (1) version cũ và/hoặc (2) có ảnh duplicate trong lightroom rồi.

Dạ cám ơn bác em cái lại Version mới nên ổn rồi ạ. Em mới ôm máy chỉ được hơn 2 tháng nên cái gì cũng hok biết ạ, hìhì....
    Dùng thử cái profile k-x bác làm cho ảnh phong cảnh và thuận sáng rất đẹp và em cũng chả cần phải làm gì nữa. Một số ảnh em chụp ngược sáng hay trong điều kiện thiếu sáng thì em thấy ko ổn cho lắm.... . Nói chung là em thấy nó rất hữu ích cho một ma mới như em.

Một lần nữa cám ớn bác!!!

[QUOTE=ankyo;1640731]
    Quote Được gửi bởi testdasi View Post
    Version mấy bác? Em thấy thường là do (1) version cũ và/hoặc (2) có ảnh duplicate trong lightroom rồi.

Dạ cám ơn bác em cái lại Version mới nên ổn rồi ạ. Em mới ôm máy chỉ được hơn 2 tháng nên cái gì cũng hok biết ạ, hìhì....
    Dùng thử cái profile k-x bác làm cho ảnh phong cảnh và thuận sáng rất đẹp và em cũng chả cần phải làm gì nữa. Một số ảnh em chụp ngược sáng hay trong điều kiện thiếu sáng thì em thấy ko ổn cho lắm.... . Nói chung là em thấy nó rất hữu ích cho một ma mới như em.

Một lần nữa cám ớn bác!!!
    Cái profile chỉ nhắm vào contrast và màu sắc. Còn đo sáng sai / đo sáng khó như chụp ngược sáng thì ko có cái profile nào cứu được 100/100 đâu bác. Cái đấy phải tự kéo fill light cho phù hợp thôi.

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng