Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Thông Tin & Cách xử dụng Brass lens và Soft Potrait lens.

Thông Tin & Cách xử dụng Brass lens và Soft Potrait lens.

.................................................. ..........

Không biết chú Trí có một vài sample của Darlot không ạ. Nếu đem so sánh với C...o....o....k....e thì cảm nhận của chú thế nào. Thèm một cái brass lens quá mà thời đại của khôn người khó thế này thì...

Cooke và Darlot là 2 lens cấu trúc khác nhau. Cooke là Soft Focus còn Darlot là Petzval . Nếu Ta thích độ distortion chung quanh của kính thì nên xài còn Cooke thi Anastigmat và được dùng air space đưa ra vô để làm mở focus. Agnastimat lens được revised lại , không có Aberration distorsion như các lens thời thế kỷ 19. Cũng có thể so sánh như Aspherical của mình bây giờ vào thời đó nhưng không phải là Digital Surfacing lens.

@ Bitu : Darlot phần đông rất to so với các Portrait lens khác , nếu so với Cooke thì Cooke nhỏ hơn nhiều. Ảnh nầy chú chụp với Darlot 12 in, lens nầy tiêu cực ít ngắn nhưng bề ngoài to hơn 15 in Hermagis Eidoscope.

8x10 chụp với Deardorff của Bác Khang circa 2006

Thời gian tới em nếu tranh thủ được thời gian em sẽ upload ảnh chụp từ một số lens soft focus để mọi người cùng xem. Mở đầu là Hermagis Eidoscope No.3

Eastman View No.2
    H.E no.3
    X-ray film

Tự dưng muốn khóc...

11x14 với Darlot Puyo Anchromatique.
    Đây là Darlot 15 in Puyo khác hẳn với các loại Darlot khác mà ta thường gâp. Loại Puyo Anchromatique thường dược các Photographique Artist đặt làm riêng cho họ.
    Loại nầy pha nữa Petzval và Meniscus effect mà các Darlot khác không có độ soft focus như loại Puyo. Nếu các bạn nhìn kỹ thì sẽ thấy sự mềm mại khác biệt giưẩ ảnh nầy và ảnh trên cũng chụp vối Darlot Petzval .

Wow, tấm này đẹp quá anh Trí ơi, sắc độ và độ soft rất đặc biệt.

Quote Được gửi bởi tri tran View Post
    11x14 với Darlot Puyo Anchromatique.
    Đây là Darlot 15 in Puyo khác hẳn với các loại Darlot khác mà ta thường gâp. Loại Puyo Anchromatique thường dược các Photographique Artist đặt làm riêng cho họ.
    Loại nầy pha nữa Petzval và Meniscus effect mà các Darlot khác không có độ soft focus như loại Puyo. Nếu các bạn nhìn kỹ thì sẽ thấy sự mềm mại khác biệt giưẩ ảnh nầy và ảnh trên cũng chụp vối Darlot Petzval .
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Quote Được gửi bởi xichlo View Post
    Wow, tấm này đẹp quá anh Trí ơi, sắc độ và độ soft rất đặc biệt.
    Thank you XL, cái Cooke của em khai pháo đầu năm chưa? Ráng kiêm thời gian chụp vài tấm cho AE chiêm ngưởng nha.

Anh Trí,

Em có 1 thắc mắc nhỏ xin nhờ anh giải đáp. Em định mang cái lens Verito đi ngoại cảnh, và em muốn set khẩu ở maximum... nhưng em đắn đo mãi chuyện phải chụp lúc nào, tốc độ nào. Film em dùng có asa 100. Em thì thích chụp buổi sáng trời, nhưng không có packard shutter, mà nếu có thì theo em biết cũng không thể chụp tốc độ nhanh hơn 1/50s, còn dùng bong bóng bóp thì nhanh tay lắm cũng được cỡ 1/50s luôn. Nếu chụp buổi tối... nghĩa là có thể giảm tốc độ xuống còn dưới 1/50s thì... trời tối thật, mà người cũng oải , mẫu có vẻ hết hứng. Vậy hổng lẽ chỉ dùng được mấy "thứ" này trong studio thôi hả anh?

Thân ái,
    Tôi thích cái ảnh trắng đen...để lâu nó lên nước...vàng.

Quote Được gửi bởi kissssss View Post
    Anh Trí,

Em có 1 thắc mắc nhỏ xin nhờ anh giải đáp. Em định mang cái lens Verito đi ngoại cảnh, và em muốn set khẩu ở maximum... nhưng em đắn đo mãi chuyện phải chụp lúc nào, tốc độ nào. Film em dùng có asa 100. Em thì thích chụp buổi sáng trời, nhưng không có packard shutter, mà nếu có thì theo em biết cũng không thể chụp tốc độ nhanh hơn 1/50s, còn dùng bong bóng bóp thì nhanh tay lắm cũng được cỡ 1/50s luôn. Nếu chụp buổi tối... nghĩa là có thể giảm tốc độ xuống còn dưới 1/50s thì... trời tối thật, mà người cũng oải , mẫu có vẻ hết hứng. Vậy hổng lẽ chỉ dùng được mấy "thứ" này trong studio thôi hả anh?

Thân ái,
    Em muốn xài Verito cho outdoor thì phải dẫn mẫu vô bụi rồi . Chỉ có bụi mới cho em F5.6 hoặc F8 là tối đa thì lúc đó em dùng Verito không thành vấn đề nửa. Skin tone ờ Zone VI vì em em expose 1-2 stop over.
    Xray film em có thể develop by ínpection . anh vẫn thường chụp tay với Verito cùng không có Packard hoăc ND.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng