Trang 5 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 76

Chủ đề: Kỷ thuật phòng tối, film và in ấn.

Quote Được gửi bởi evolt View Post
    e muốn 1 cái cỡ bằng cái màn hình LCD 15", 17" thôi a à ( e không nhớ rõ kích thước dài*rộng ), e muốn thử mod máy chiếu, chứ sv chưa kiếm ra tiền thì không mua đc 1 miếng $300 đâu ạ, a có miếng nào nhỏ như thế không?
    cám ơn a đã quan tâm
    Có lẻ em cần size 8x10 . Nhò hớn thì anh không có nhưng em cứ lùng thử trên Ebay xem sao. Coi chừng Fresnel có nhiều loại, loại xấu thì nhìn vào là em thấy chóng mặt rồi.

Quote Được gửi bởi tri tran View Post
    Xông giấy em có thể nấu một nồi nước xôi rồi lấy hơi từ đó hoặc dùng humidificator . Giấy không nên ướt như mình tưởng mà chĩ đủ cho Fiber nở ra. Khi em cầm tờ giấy thấy dịu là được rồi.
    2 lọai giấy em đang xài anh thấy không ổn lắm đau vì giấy thư 1 texture thì quá to và giấy thứ 2 coi bộ hơi dầy . Giấy tốt nhất là khi em vuốt phải mịn và dưới 300g . Nếu bên đó có giấy của Nhật thì tốt, em nên test thử.
    Thank anh!
    Xông giấy lợi hại thật. Chủ nhật này em sẽ đi kiếm thử giấy vẽ Fabriano Artistico định lượng khoảng 90 - 140g.
    Giờ còn lại mỗi mảnh thủy tinh...!

Quote Được gửi bởi bigfish View Post
    Thank anh!
    Xông giấy lợi hại thật. Chủ nhật này em sẽ đi kiếm thử giấy vẽ Fabriano Artistico định lượng khoảng 90 - 140g.
    Nếu không có sự lựa chọn thì Fabriano Artistico cũng tạm được. Anh thì xài Weston Parchment hoặc Crane cho tone ấm. Arche Platine của Pháp cho neutral tone.

Giấy dùng để in tốt được ở Hanoi khó kiếm thật anh Trí ạ! Hiện tại em tìm được 2 loại giấy gọi là có khả năng đáp ứng được yêu cầu. Em cũng tạm control được độ tương phản. Và đây là thử nghiệm tiếp theo của em. Anh cho em vài lời nhận xét nhé!

Giấy anh thấy chưa thấm thuốc đểu. Cọ em xài là loại gì? Nếu dùng cọ thường thì không được rồi vì nó hút hết thuốc thì còn đâu cho giấy. Em nên xem lại phần nầy vì cọ Richardson and dùng đề coating giá khoảng $60 US cho 2 in bề ngảng in thì khoảng $100. Nếu không dùng cọ thì em có thề dủng rod.

Quote Được gửi bởi tri tran View Post
    Giấy anh thấy chưa thấm thuốc đểu. Cọ em xài là loại gì? Nếu dùng cọ thường thì không được rồi vì nó hút hết thuốc thì còn đâu cho giấy. Em nên xem lại phần nầy vì cọ Richardson and dùng đề coating giá khoảng $60 US cho 2 in bề ngảng in thì khoảng $100. Nếu không dùng cọ thì em có thề dủng rod.
    Cọ em dùng là loại lông hóa học không mềm lắm nhưng khá mượt của china sản xuất bề rộng khoảng 1,5in. Em sẽ dùng thử 1 vài loại cọ có bán sẵn ở Hanoi xem sao. Thực sự em cũng thử dùng Rod rồi nhưng chắc em phải làm 1 cái bàn cân chỉnh được để cán thuốc. Nhưng nhìn chung em vẫn không thấy ổn ở chất liệu giấy.

Lần này em có control lại thuốc 1 tí và giờ đã coat thuốc khá ổn. Em chụp lại bản in bằng máy p&s ở iso 800 vì phòng hơi tối nên ảnh hơi bết, ở bản in thì chi tiết vùng tối và vùng sáng lên khá tốt. Anh Trí cho em vài lời khuyên với ạ!

Được sửa bởi bigfish lúc 02:16 AM ngày 25-02-2012

có lẽ vì chụp qua PS nên ảnh lên bị pixelated. Chi tiết ,contrast lên khá tốt . Có Dmax so với ảnh trước.
    ***Nên nhớ contrast control highlight, exposure time control shadow.

Thank anh Trí!
    Em sẽ kiếm 1 âm bản tốt để tập điều khiển!

4 lít thạch Chí Mè Phủ đã pha xong , chuẩn bị đổ 10 tấm khổ 16x20 in cho Carbon Print 14x17. Loại tissue bán sẵn không thể so sánh với home made được vì nó mỏng dính như giấy thường, còn homemade thì ta có thể đổ lên tới 2mm cho độ dầy . Loại bán sẵn chỉ xài cho Digital negative mà thôi. Expose in camera negative qua tisue bán sẵn với thời gian mà mình làm thì heat của bóng đèn 1000w sẽ làm chín giấy thạch nhẹ nhàng .
    Có rất nhiều người làm digital negative rồi tranfer qua tisue làm sẵn, ảnh thì có nhưng relief thì không. Tốn công tốn của, coi chừng đừng lầm lẫn Carbon print in CAMERA NEGATIVE và DIGITAL NEGATIVE.

Trang 5 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng