Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 76

Chủ đề: Kỷ thuật phòng tối, film và in ấn.

Thank jumanji !
    8x10 thì anh vẫn thỉnh thoảng contact print nhưng hôm nay nhìn 1 tấm phong cảnh Hà Giang phóng 11x14 từ film 6x6 nhìn đã đời lắm, nếu 8x10 mà phóng lên cỡ đó hoặc to hơn không biết phê chừng nào. Nếu có điều kiện và thường xuyên phóng thì chắc sẽ mua khi phù hợp hoặc lên đời máy to contact print cho phê. Hiện tại thì hay chụp 4x5 và với điều kiện đang có nên tạm thế.
    Giờ còn lại mỗi mảnh thủy tinh...!

Nếu nói về B&W thì thông thường chỉ phóng lớn từ film 4x5 & 5x7 . 8x10 trờ lên thì ít ai phóng lớn ngoại trừ dùng ảnh để quảng cáo . Một máy 8x10 phóng lớn theo đúng tiêu chuẩn rất mắc còn các loại phổ thông thì chiếm một diện tích khá lớn.
    Lens rọi không những quan trọng trong việc phóng lớn và cool light head cho đầu máy rọi phải tỏa ánh sáng đều thì ta mới rọi được bức ảnh tốt.
    Phần rọi hay phóng qua lối nầy ta gọi là Trắng đen phổ thông hay Silver gelatin Print. Film đem đi scan và số hóa , print từ máy Ink jet hay light jet thì các Artist gọi là "Giclee Print " nghe cho sang chứ thật ra chỉ là một reproduction print .
    Dĩ nhiên chơi ảnh cũng qua nhiều giai đoạn, từ 35mm cho tới 4x5 đòi hỏi chúng ta một kiến thức căn bản và kinh nghiệm của phòng tối, rồi từ silver print qua tới contact print theo lối Alternative , từ đó ta sẽ chọn cho mình 1 hướng đi riêng tùy vào "Gu" và workflow cùa mỗi người.
    Còn nếu em muốn có một bức ành trắng đen chính thống mà mọi người không ai có thể phủ nhận được thì chì có contact print là có thể đem cho ta một bức ảnh thuần túy và trung thực nhất, regarless Silver hay Alternative print. Anh hy vọng đã thòa mãn phần nào các câu hỏi của em.

Quote Được gửi bởi bigfish View Post
    Em chào các bác!
    Nhân dịp đầu xuân chúc mọi người trong chuyên mục LF mạnh khỏe, làm ăn phát đạt và có nhiều thời gian hơn nữa cho món LF.

Qua đây em có một thắc mắc cần được giải đáp:
    Hiện tại ở Hà Nội theo em được biết thì chưa có một máy phóng ảnh LF 4x5 - 5x7 - 8x10 (nếu có chắc em chưa được biết). Mà anh em ở Hà Nội thì đa phần dùng máy 4x5 và 8x10. Chính vì thế nên em hi sinh 1 chiếc 8x10 em tự đóng để làm máy phóng 4x5 - 8x10 để chơi (ảnh rọi analog thuần chủng đen trắng thực sự rất phê nên em không có ý định scan rồi ra lab digital in vì in lab digital xem không thích).

Chính vì nhu cầu đó nên em đã sửa LF 8x10 và overhead projector thành máy phóng. Nhưng do điều kiện về tài chính và phụ kiện nên em định dùng chính lens đang chụp làm lens máy phóng. Hiện tại em mới tìm hiểu trên internet và biết sơ sơ về lens máy phóng và qua thử nghiệm những lens em đang có thì em thấy rằng:

- Lens chụp 135mm phóng film 4x5 (tối góc)
    - Lens chụp 150mm phóng film 4x5 khá ổn
    - Lens chụp 180mm phóng film 4x5 (chưa thử)
    - Lens chụp 210mm phóng film 5x7 khá ổn
    - Lens chụp 240mm phóng film 5x7 khá ổn
    - Lens chụp 350mm phóng film 8x10 khá ổn
    - Lens chụp 380mm phóng film 8x10 khá ổn

Vậy nên em rất mong được các bác giải đáp về ưu điểm, nhược điểm cũng như những thông tin về lens chụp dùng để phóng ảnh và lens phóng ảnh chính thống.

Em chân thành cám ơn!

Thank anh Trí!
    Anh giải thích nên giờ em cũng đã hiểu phần nào về máy phóng 4x5 - 8x10. Cool light head và lens rọi thực sự quan trọng. Qua thử nghiệm vài hôm nay em cũng đúc rút và sửa đổi máy phóng để hiệu quả hơn. Hiện tại em dùng Fresnel overhead projector dàn sáng khá tốt, trong số lens em có thì lens Schneider Symmar-S 210mm f5.6 là cho ảnh rọi từ 4x5 là khả quan nhất.

Bác nào có thông tin và ý kiến cứ tiếp tục trao đổi để em hoàn thiện thêm.

Kính Fresnel rât tốt cho việc tỏa sáng và họ thường dủng cho ground glass trên máy . Em thử tìm lens Paragon phóng thử, vừa rẻ và rất sharp. Vấn đề đây là giấy rọi ảnh càng ngày càng đắt cho silver process nhưng em cứ tập một thời gian đi cho quen với các việc phòng tối. Sau nầy quen với chụp, rửa, tráng rọi rồi qua alternative process như vậy thì em có căn bản hơn là mình vô thẳng. Anh còn đống đô ở đây một thời gian nữa nên không có gì phải hấp tấp

[ QUOTE=bigfish;2023745]Thank anh Trí!
    Anh giải thích nên giờ em cũng đã hiểu phần nào về máy phóng 4x5 - 8x10. Cool light head và lens rọi thực sự quan trọng. Qua thử nghiệm vài hôm nay em cũng đúc rút và sửa đổi máy phóng để hiệu quả hơn. Hiện tại em dùng Fresnel overhead projector dàn sáng khá tốt, trong số lens em có thì lens Schneider Symmar-S 210mm f5.6 là cho ảnh rọi từ 4x5 là khả quan nhất.

Bác nào có thông tin và ý kiến cứ tiếp tục trao đổi để em hoàn thiện thêm.[/QUOTE]

Quote Được gửi bởi tri tran View Post
    Kính Fresnel rât tốt cho việc tỏa sáng và họ thường dủng cho ground glass trên máy . Em thử tìm lens Paragon phóng thử, vừa rẻ và rất sharp. Vấn đề đây là giấy rọi ảnh càng ngày càng đắt cho silver process nhưng em cứ tập một thời gian đi cho quen với các việc phòng tối. Sau nầy quen với chụp, rửa, tráng rọi rồi qua alternative process như vậy thì em có căn bản hơn là mình vô thẳng. Anh còn đống đô ở đây một thời gian nữa nên không có gì phải hấp tấp
    Thank anh!
    Đúng là giấy rọi ảnh càng ngày càng đắt cho silver process và em cũng đang tập alternative process. Hiện tại em cũng đang làm thử Chrysotypes và Collodion vì ở Vienam cũng dễ mua hóa chất và giá cũng chịu được.

Đây là sản phẩm em làm thử theo phương pháp Chrysotypes.

Theo anh thì em nên chọn một process thay vì làm nhiểu thứ. Một process nếu em muốn master nó cũng mất khoảng 3-5 năm. Chrysotypes nầy cũng giống như Platinum , Cyanotype , Salt ... mình phải coat giấy và phủ thuốc cho đều, loại giấy thấm thuốc và coat giấy củng phải tùy thuộc vào bản tay khéo léo của em, các laọi giấy mua về trước khi coat cũng cần phải xông , nếu không thì ảnh hiện sẽ không đều hoặc lờm chờm và to hạt.
    Collodion dễ bị ghiền vì là Instant graitfication process, nhưng cũng đòi hỏi tay chân phải khéo cầm mâm, rữa dĩa thì mới có nhiều kinh nghiệm khi tráng plate. Collodion bây giờ thì khá thịnh hành nhu8ng nên cẩn thận với hóa chất mình dủng nhất là trong nhà có con trẻ.

Những kiến thức anh cho em thật là bổ ích và có hiệu quả tức thì. Hôm nay em đã chọn thử 1 loại giấy Canson dùng vẽ màu nước làm thử. Và em đã làm công đoạn coat giấy rồi phủ thuốc - khi dev hình lên hạt đã khá mịn chứ không bị thô như lần trước em làm. Nhưng chắc em phải luyện nhiều hơn nữa để có kỹ năng tốt phủ thuốc. Hình đợt này em làm thử tương phản và chi tiết lên cũng khá nhưng do phủ chưa khéo bị vết bút chỗ đậm chỗ nhạt. Anh cho em hỏi "XÔNG GIẤY" có phải là trước khi coat tẩm cho giấy ẩm ẩm để coat và phủ không bị co giãn không đều?

Thank anh!

Được sửa bởi bigfish lúc 01:25 AM ngày 13-02-2012

hiện tại e đang cần mua cái lăng kính fresnel đó, e ở sg thì tìm mua ở đâu hả mấy a giúp với

Quote Được gửi bởi bigfish View Post
    Những kiến thức anh cho em thật là bổ ích và có hiệu quả tức thì. Hôm nay em đã chọn thử 1 loại giấy Canson dùng vẽ màu nước làm thử. Và em đã làm công đoạn coat giấy rồi phủ thuốc - khi dev hình lên hạt đã khá mịn chứ không bị thô như lần trước em làm. Nhưng chắc em phải luyện nhiều hơn nữa để có kỹ năng tốt phủ thuốc. Hình đợt này em làm thử tương phản và chi tiết lên cũng khá nhưng do phủ chưa khéo bị vết bút chỗ đậm chỗ nhạt. Anh cho em hỏi "XÔNG GIẤY" có phải là trước khi coat tẩm cho giấy ẩm ẩm để coat và phủ không bị co giãn không đều?

Thank anh!

Xông giấy em có thể nấu một nồi nước xôi rồi lấy hơi từ đó hoặc dùng humidificator . Giấy không nên ướt như mình tưởng mà chĩ đủ cho Fiber nở ra. Khi em cầm tờ giấy thấy dịu là được rồi.
    2 lọai giấy em đang xài anh thấy không ổn lắm đau vì giấy thư 1 texture thì quá to và giấy thứ 2 coi bộ hơi dầy . Giấy tốt nhất là khi em vuốt phải mịn và dưới 300g . Nếu bên đó có giấy của Nhật thì tốt, em nên test thử.

Quote Được gửi bởi evolt View Post
    hiện tại e đang cần mua cái lăng kính fresnel đó, e ở sg thì tìm mua ở đâu hả mấy a giúp với
    Anh không rõ em muốn dùng cho việc gì và cở là bao nhiêu. Hiện tại anh có một tấm để giành từ lâu khố khoàng 16x18in cho cái 14x17 của anh , em có thề cắt ra thành nhiều miếng. Nếu em thích thì anh có thể để lại với giá $300 us. Với giá nầy thì không đắt đâu vì khổ 8x10 cũng lên tới giá nầy rồi và nếu cắt ra thành nhiều miếng thì vẫn còn lời .
    Được sửa bởi tri tran lúc 01:35 AM ngày 14-02-2012

e muốn 1 cái cỡ bằng cái màn hình LCD 15", 17" thôi a à ( e không nhớ rõ kích thước dài*rộng ), e muốn thử mod máy chiếu, chứ sv chưa kiếm ra tiền thì không mua đc 1 miếng $300 đâu ạ, a có miếng nào nhỏ như thế không?
    cám ơn a đã quan tâm

Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng