Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 76

Chủ đề: Kỷ thuật phòng tối, film và in ấn.

Emulsion cùa film từ 35mm,6x6, 4x5 ,8x10....và từ hiệu nầy sang hiệu khác đểu có phần du di hay nói cách khác là không giống 100%. Thí dụ như ta chup Tmax 35. thời gian tráng là 6 min, nhưng khi lên 4x5 thì lại 7-8-9 min, đó là chưa kể là phải + - x : cho Zone system nếu có áp dụng.
    Film Ortho, Pan và X ray emulsion khác nhau nhiều, không có máy đo density thì giống như mình shoot in the dark. 8x10 Tmax 400 lại còn bị UV layer coated làm cho việc in ấn của Alternative khó in hơn.
    Silver print thì sao tráng sao cũng được. Như anh đã nói điểu kỵ nhất của Alternative print là film bị overexposed và overdeveloped.
    Tóm tắt in lâu là film bị quá dầy.Nên đầu tư vào máy đo density ngoại trừ ta có kinh nghiệm xài chỉ 1 thứ film ít nhất 5-10 năm thỉ mắt thường có thể đoán được.

Quote Được gửi bởi kissssss View Post
    Anh Trí cho em hỏi là density của film mình có thể xác định bằng mắt thường được không hay bắt buộc phải dùng máy?

Trước đây em in ảnh từ film 120, em có dùng một số công thức pha dev, em nhớ có 1 công thức sau khi tráng film xong, lúc in em phải phơi sáng rất lâu thì ảnh mới ra, nhưng nhìn film thì thấy nó cũng bình thường như process với các công thức khác. Vậy trong trường hợp này có phải do density của film quá cao không anh?
    Được sửa bởi tri tran lúc 07:49 AM ngày 30-05-2011

Đây là ảnh của một mô thạch sau khi được cứu trợ và chuyển qua thành Ảnh, phần bên trái là cấu trúc của mô thạch . Tấm ảnh nầy các bạn sẻ thấy rõ 3D vả có thể sờ thấy được.

Đây là link đổ thạch cho Carbon Print bằng rod cho những ai muốn thử. Tod Gangler đổ thạch màu Margenta để dùng cho việc chuyển tiếp Carbon tricolor.

http://www.youtube.com/watch?v=zHLeUm0M_KU

Carbon màu này hình như trên thế giới chỉ có vài người làm được a.Trí có định chuyển qua bộ môn này k? màu lên đẹp quá.
    http://www.colorcarbonprint.com/
    Em đang có carbon tissue rồi nên sang tuần định in thử carbon thường xem sao.

Quote Được gửi bởi tri tran View Post
    Đây là link đổ thạch cho Carbon Print bằng rod cho những ai muốn thử. Tod Gangler đổ thạch màu Margenta để dùng cho việc chuyển tiếp Carbon tricolor.

http://www.youtube.com/watch?v=zHLeUm0M_KU
    Ước gì.....

Quote Được gửi bởi MyTam View Post
    Carbon màu này hình như trên thế giới chỉ có vài người làm được a.Trí có định chuyển qua bộ môn này k? màu lên đẹp quá.
    http://www.colorcarbonprint.com/
    Em đang có carbon tissue rồi nên sang tuần định in thử carbon thường xem sao.
    Carbon màu là một kỳ công, nhưng hiện thời thì anh chưa thích màu nên cũng chưa tha thiết với Tricolor. Update tiến trình Carbon của em như thế nào.
    Warning: Đừng theo Google nhiều quá sẽ lảm em tẩu quả.Chúc em thành công.
    Được sửa bởi tri tran lúc 12:03 AM ngày 08-06-2011

Một cái nhìn tổng thể rất sinh động về Carbon Printing, thật là kì công để có được một tấm hoàn chỉnh.
    http://www.youtube.com/watch?v=EmpTgDlsr3o

Nguồn: largeformatphotography.info

Thanks Bitu đã post lên. Chú cũng mới vừa thấy bên LFF. Carbon in thấy họ làm thấy dễ quá phải không? Hy vọng sẻ có nhiều người yêu thích nhiếp ảnh trong cộng đồng mình đầu tư thời gian và tìm hiểu về bộ môn nầy.

Mình rất thích cái đoạn cuối trong clip này lúc mà tác giả soi cái ảnh thấy nổi gân khối.
    Cám ơn bitu đã post cho a em xem.

Quote Được gửi bởi bitu123 View Post
    Một cái nhìn tổng thể rất sinh động về Carbon Printing, thật là kì công để có được một tấm hoàn chỉnh.
    http://www.youtube.com/watch?v=EmpTgDlsr3o

Nguồn: largeformatphotography.info
    Ước gì.....

E có nhiều thắc mắc không biết hỏi ai, ngoài bác tritan:

1. Mua Tachihara hay Chanomix?: theo bác tritan thì e nào thích hợp với chụp lanscape hơn? Và có thể mua máy ở đâu (E ở VN nghe bác)?

2. Tráng phim: Velvia 50 (4x5") thì tráng bằng loại thuốc nào và mua thuốc ở đâu? cách tráng và dụng cụ tráng...? E buộc phải tự tráng vì nhiếp ảnh không phải nghề kiếm cơm của e, nếu cứ ra lab thì phá sản ngay tắp lự!

3. Scan: E đang dập dòm em Epson V750 nhưng không biết chất lượng scan như thế nào và nếu scan ở 6400dpi thì phóng ảnh lớn nhất là bao nhiêu?

Hơi nhiều vấn đề phải không bác...nhưng mà không hỏi bác thì biết hỏi ai kha kha...

Mong dược bác chỉ giáo!

2. Bác muốn chụp LF mà thiếu kinh phí (như em) thì nên chụp đen trắng. Chụp màu tráng rất cầu kì phức tạp. Ví dụ Velvia 50 thì tráng bằng E6, đòi hỏi giữ nhiệt độ ổn định hơn tráng đen trắng. Cứ tập tráng đen trắng trước đi bác ạ.
    3. V750 scan ngon lành. Nếu thiếu tiền thì kiếm Epson 4990 dùng cũng tốt rồi. Thường thì scan 6400 dpi em thấy ko cần thiết. Hoặc có thể tại máy tính em lởm. Em scan 2400 dpi, 48 bit từ film 4x5 là máy của em đã treo rồi. Ví dụ bác scan 6400 dpi từ film 4x5 (đo bằng inch nhé), thì bác sẽ có 1 cái ảnh 25600 x 32000 pixel (= 819.2 megapixel). Nếu scan 48 bit color, thì bác sẽ có 1 file 39321600000 bit = 4915200000 bites = 4.577 gigabite !!! Bác mang ra ngoài in, máy in Epson có độ phân giải 360 dpi, thì maximum ảnh có thể in ra là 71 x 89 in ( ~ 1.8 x 2.2 met). Đây là để chế độ in bình thường, ko phải thêm interpolation. Nếu dùng film to hơn như mấy bác trong này (8x10, 11x14 ...) thì bác cứ thế mà nhân, chỉ sợ in xong không có chỗ mà treo. :D

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng