Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 46

Chủ đề: Các Loại máy LF và ULF.

[QUOTE=2vien;1675736]Rất mừng là anh em Lf có một ngôi nhà nhỏ nơi đây với nhiều kiến thức quý báu được anh Trí chia sẻ. Tiện đây em muốn hỏi nhờ anh Trí về kích thước của Bellows cho cỡ 8x10 và 11 x14. Khi nào rảnh anh có thể cho giùm em mấy thông số phần front và back của bellows 2 cỡ này và kích thước cái nếp gấp của nó. Số là em đang nghiên cứu mày mò theo tinh thần tự làm LF , hiện đã bắt tay vào làm phần mà em có thể tự chủ động làm trước là Bellows cho 4x5 và 5x7. em cũng đã xong phần thiết kế và tiến hành đặt gỗ để chuẩn bị thực hiện máy cho 2 cỡ này trước khi tiến tới chế những cỡ lớn hơn. Về ý tưởng, bước đầu dự tính sẽ thử nghiệm làm 1 chiếc cỡ 4x5 theo dạng mono rail theo thiết kế của Jon Grepstad có sửa đổi cho phù hợp với điều kiện vật tư có thể tìm được tại việt nam.
    Vừa qua sau vài tuần mày mò em đã hoàn thiện kỹ thuật cũng như chọn được vật liệu phù hợp để làm xong bellows cho 4x5 monorail và 5x7. Hình chụp bằng phone nên nhìn không rõ lắm như bên ngoài.

QUOTE]

Nếu muốn build LF thì ta nên tìm trước cái back có sẳn và build từ đó. ANSI standard nên theo để tránh nhức đầu về sau . Bellow thì cùng tùy theo kích thước của focusing bed , dài hay ngằn cũng bị giới hạn theo focusing bed. Front standart thì size nào thì front bellow frame cùng phải củng kích thước. Back bellow củng vậy, phải có frame tương xứng với phần back. Nếu không có frame thì sẽ dể bị light leaks. Ply xếp chừng 12-15mm lớn hay nhỏ tùy theo format, quang trong nhất là vật liệu phải nhẹ, dai, waterproof, không bị giản vì nếu không bellow sẻ bị xệ trĩu , không vô ánh sáng nếu ngăn được IR thì càng tốt.
    2vien cứ làm thử coi sao , nhờ post quá trình cho anh em coi với. Chơi ảnh thấy nhiêu công quá phải không?

Cảm ơn anh Trí và các bác đã có ý kiến!
    Có thể em đang đi ngược quy trình 1 chút khi đi làm phần mềm trước phần cứng.
    Tuy nhiên như đã nói, khi bắt đầu triển khai ý tưởng buil LF em cũng đã tìm kiếm và nghiên cứu khá nhiều tài liệu để từng bước nghĩ về các giải pháp. Việc làm bellows như vừa qua giống như một thử thách nhỏ trước khi tiếp tục những công đoạn khác. Tham vọng của em có vẻ hơi lớn vì ngoài việc buil được 1 chiếc máy có thể sử dụng được, thì còn mang tính chất như một vật dụng decor. Những thiết kế kiểu như chamonix hay shenhao... là những thiết kế họ đều có nghiên cứu kế thừa từ các sản phẩm sản xuất trước đó và đúc rút ra được sự tối ưu cho người vận hành, em không có tham vọng làm điều đó và chỉ cố gắng tìm kiếm những giải pháp cho phù hợp với khả năng tay nghề cũng như vật tư có thể tìm kiếm được để ra sản phẩm mang phong cách cổ điển 1 chút. Để làm được điều đó, thì những thông số có được từ sự giúp đỡ của các bác qua việc đo đạc những chi tiết nào đó là rất quan trọng.
    E nghe nói ở Hà Nội cũng có bác đã Build được LF cỡ 8x10 gì đó, vụ này chắc bác yyyyyz biết rõ hơn. Về ý tưởng monorail, thực ra chỉ để nhằm thử nghiệm cho chiếc 4x5 và để rút ra những kinh nghiệm trước khi làm cỡ lớn hơn chứ đương nhiên nó không khả thi cho ULF. Về ANSI standard em có thể chưa hiểu hết khi quan niệm tính quan trọng của nó nằm ở khoảng cách giữa mặt phim tới mặt frame kết nối phía trước. Còn belows kết nối tới frame chỉ cần đáp ứng các yếu tố tương xứng về kích thước cũng như đảm bảo không bị light leaks. Phần này em sẽ nghiên cứu thêm.
    Khi bắt tay vào DYI thì từng bước cũng tìm được câu trả lời cho những thứ mà mình tưởng chừng như đơn giản nhưng thực tế không phải vậy. Ví dụ như với belows, em mất khoảng 3 tuần cho việc nghiên cứu cách làm, thử nghiệm các giải pháp, tìm kiếm vật liệu phù hợp đáp ứng các tiêu chuẩn mình mong muốn cho đến khi ra được những sản phẩm đầu tiên.
    @ bácTonkhang: Nếu kích thước 20x24 inc thì em xin hẹn bác khi khác vì em chưa tính toán việc làm cỡ lớn đến vậy. Còn nếu 20x24cm và bác không chê đồ DYI thì bác cho em các thông số kích thước bác cần, em sẽ làm gửi tặng bác, coi như nhờ bác test thử trước khi em hoàn thiện được cả phần body và tự test.
    Rất mong sẽ tiếp tục đươc các bác góp ý

Anh 2 Viên.
    Tôi đã mua sẵn một cái back của chiếc máy 20x24 in rồi vì cái phần này , theo tôi thấy là khó khăn nhất với những lý do sau :
    Không bị lọt sáng , nếu gỗ không được chuẩn thì sau một thời gian , có thể bị khô đi đến là cái khung có thể bị cong và lọt sáng .Hoặc khi thời tiết ẩm ướt thì cái film holder lại đút không lọt vì sự giản nở của gổ .
    Quan trong hơn hết là mình có thể sài được những film holders cuà những hãng khác vì đã được tiêu chuẩn hóa rồi.
    Từ đó sẽ đi đến DIY bellow , đường rail , lens board ...
    Anh 2 viên tính thử vật liệu với công làm của một bellow giá thành là bao nhiêu .
    Nếu kết quả tốt , anh 2 viên có thể sản xuất theo đơn đặt hàng , biết đâu sẽ là một cái nghề phụ kiếm thêm cơm cháo .
    Thân

Thanks bác TonKhang. Trước mắt cứ phải mày mò tự thoả mãn mong muốn của mình trước cái đã. Nhiều khi cũng tự hỏi vì sao những thứ tưởng chừng như đơn giản ví dụ cái bellows do china sản xuất đang bán trên ebay có gì mà giá đắt vậy, nhưng mày mò cũng tìm ra được lời giải. Bellows cho 20x24 inc em nghĩ chiều dài tiêu chuẩn của nó vào khoảng 1,2 đến 1,4 m. Thách thức không phải là vấn đề nó lớn mà thách thức là vật liệu để nó đẹp về hình và không bị võng do sức nặng.

Bác 2vien thử dùng phương pháp treo bellows xem có ổn không!
    Em thấy thường dài cỡ 1m họ hay dùng phương pháp treo 1 điểm giữa hoặc 2 điểm và cũng vẫn đẹp.
    Giờ còn lại mỗi mảnh thủy tinh...!

Thấy 2vien lọ mọ như vậy cũng hay lắm rồi. Có nhiểu thứ thấy dể mà khó khi bắt tay váo việc rồi thì mới thấy. tương lai còn có nhửng thứ anh em chưa đụng đến như field test với những format lớn, dựng máy hay chỉ đơn giàn rut cái dark slide củng thấy khó khăn cùa nó... Cho nên làm chơi cho vui cho biết, chứ nếu chúng ta muốn có một cái hoàn hảo vùa đẹp và như ý muốn của người Pro thì loay hoay chỉ làm mất thì giờ thay vì ta để thời gian chụp ảnh.
    Chúng ta như một tồ ong vậy, có con thì chỉ thích chụp , có con chỉ thích rong chơi tán ảnh, có con chỉ thích đóng máy và không thích chụp , nói cho củng mổi con đểu có sở thích riêng của nó.

Xí fụ viết đụng chạm quá nghe !!

Quote Được gửi bởi tonkhang View Post
    Xí fụ viết đụng chạm quá nghe !!
    No offence ai cả bac Khang à, chỉ có vài lời thật lòng nếu có đụng chạm ai thì bỏ qua dùm.

các cụ ngày xưa có câu 1 nghề thì sống, đống nghề thì chết. Nhưng khổ nỗi là con người ta cứ phải loay hoay tìm xem trong cả đống nghề mới tìm được cái nào là nghề phù hợp với mình. Vậy nên trong cái món chơi này em cũng đang loay hoay từng thứ một.

Quote Được gửi bởi 2vien View Post
    các cụ ngày xưa có câu 1 nghề thì sống, đống nghề thì chết. .
    Câu nầy tâm đắc lằm 2vien lai học thêm em được câu mới. Trở về việc muốn làm máy ULF em có thề canh trên Ebay mua Arca Swiss rổi về gắn back và front standard design theo lối mình muốn. Giá Arca bây giờ rất rẽ. Làm như vầy đở mất thời gian mà lại dủng tốt.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng