Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 35

Chủ đề: Thâu lại action bằng Photoshop

Thâu lại action bằng Photoshop

Một cái action là một chuỗi những mệnh lệnh mà bạn thâu để áp dụng trên một ảnh hay 1 loạt ảnh. Ví dụ, bạn có thể thâu 1 action để làm khung và chữ ký cho ảnh. Thao tác để thâu chỉ cần làm một lần để thâu, sau này chỉ cần chạy lại trên những hình khác.

1. Mở phần điều khiển action (action pallette) bằng cách bấm Window -> Actions hay bấm liên hoàn nút Alt+F9
    2. Bấm vào ký hiệu nhìn giống như cái cặp giấy để tạo một nhóm action (set) cho riêng mình.
    3. Một cái khung mới hiện lên, điền tên cho set của mình.
    4. Bấm vào ký hiệu nhìn giống như tập giấy có nếp gấp ở góc trái để tạo một cái action mới.
    5. Một cái khung mới hiện lên, điền tên cho action của mình vô ô “Name”
    6. Chọn tên set của mình từ cái menu.
    7. Bấm nút record, từ lúc này trở đi đa số các hoạt động của mình sẻ được thâu lại.
    8. Trên phần điều khiển action (action pallette) có 3 cái nút giống như trên các máy nghe nhạc và cũng hoạt động y như vậy:
    a. Nút hình vuông là để stop: stop phần thâu hay stop chạy.
    b. Nút hình tròn là để thâu: lúc bấm nút này xong là mọi thao tác mình làm đều được thâu lại.
    c. Nút hình tam giác là để chạy hay áp dụng action đã thâu.
    9. Trên cái điều khiển action (action pallette), ở góc phải trên cao có một cái nút hình tam giác. Nút này là menu của cái điều khiển action (action pallette). Trong menu này có 1 cái thao tác rất hữu dụng, đó là “Stop”. Khi mình chọn một cái “Stop” bằng cách chọn “Insert Stop…”, một cái khung mới hiện lên để mình để vài dòng thông tin rồi bấm OK. Cái này rất hữu ích vì mình có thể dùng nó để tự nhắc nhở mình là bước tới sẽ làm gì. Nhiều khi mình record 1 cái action nhiều thao tác quá, đến khi một thời gian sau dùng lại thì chẳng nhớ nó làm gì cụ thể. Ví dụ như tôi có một cái “Stop”: “resize the photo to size 800x600” để nhắc tôi là bước kế tiếp sẻ đổi kích thước hình thành 800x600.
    10. Để lưu lại action này chọn action rồi bấm vào menu của cái điều khiển action (action pallette) ở g óc ph ảI tr ên cao, ch ọn “Save Actions…”

Chúc các bạn thành công. Nếu các bạn có thắc mắc gì xin gửi lên để tôi trả lời.
    ;)
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Hi Amateur, sẽ thực tập theo hướng dẫn của bạn, nếu có thắc mắc sẽ hỏi sau.
    Thanks for sharing!
    Thành viên nữ duy nhất của SGPB :o

Cảm ơn bác The Amateur đã chia sẻ cho mọi người. Cái này hay lắm.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

như thế thì làm ảnh xấu lắm ạ , action chỉ giúp ddc phần nào , ví dụ : F5 = W + ( Ctr+Alt + D ) + ( Ctr + D ) + del , nhỉ :D

Bác Ama cho tôi hỏi:
    - Tôi muốn làm một action vừa resize vừa convert RAW-->JPG cả một thư mục thì phải làm như thế nào?

Cám ơn bác

panavision,
    Action tùy theo người viết và tùy vào ứng dụng sẽ rất hữu ích. Có những action mà người chế ra còn cho người dùng control một tý thì rất hay.

Lightbulb

Bác ducnc,
    Chuyện này tôi chưa làm thử nhưng theo tôi biết thì PS CS không làm được đâu vì hình như đã có người làm thử rồi. Tuy nhiên để tôi nghiên cứu thêm coi có cách nào không nhé.
    ;)

cách dùng action rất hay
    thanks

Smile

Quote Được gửi bởi cuulong1983
    cách dùng action rất hay
    thanks
    Cám ơn cuulong1983 :D

Quote Được gửi bởi ducnc
    Bác Ama cho tôi hỏi:
    - Tôi muốn làm một action vừa resize vừa convert RAW-->JPG cả một thư mục thì phải làm như thế nào?

Cám ơn bác
    ARC (Adobe Raw Converter) của CS không làm được batch convert bác ạ, chính vì thế nên các bác Pro hay dùng Phase One Capture One LE hoặc PRO hơn. hiện version 3.7 RC1 đang được đánh giá rất cao.
    ARC của CS2 thì em chưa thử nên chưa biết thế nào nhưng nghe nói là có cho phép batch convert đấy. đợi một thời gian nữa xem.
    à quên, ARC có một control rất hay mà ngay cả C1 cũng chưa có, đó là khả năng chữa CA (Chromatic Aberration). đây cũng chính là lý do mà 90% các bác Pro thường hay dùng một cặp ARC và C1. bản C1 PRO giá khoảng 500 trong khi bản C1 LE giá có 100 nên các bác ít tiền thường hay dùng bản LE hơn.

à quên, thời gian gần đây xuất hiện 1 thằng "New Kid on the Block" đó là thằng Raw Shooter Essential miễn phí, chạy khá mượt, có khả năng convert cả batch. em đã dùng thử và hầu như 50% file raw của em đều qua tay thằng này. 50% còn lại chỉa đều cho ARC và C1

tự nhiên lại bàn về RAW trong chủ đề Action, hơi lạc chủ đề tí nhỉ. các bác thông cảm nhá. nếu cần thì em post lại sang hẳn 1 chủ đề mới.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng