Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 70

Chủ đề: RAW hay JPEG

RAW hay JPEG

Em thường hay chụp Raw, em có anh bạn dùng Nikon, anh đó nói với em là không cần thiết phải chụp Raw, vì JPEG hay Raw đều giống như nhau cả.

Nhưng em chụp JPEG xong về chỉnh màu rất khó khăn.

Anh bạn em thì nói là chụp Raw chỉ khi nào chụp hình nghệ thuật, với lại Raw dễ làm hư Pin và hư cảm biến gì đó.

Bản thân em chỉ mới bắt đầu chụp hình, nên muốn mọi người tư vấn cho em việc này. Không biết lời nói anh kia có đúng không?

anh bạn bác nói linh tinh hết cả rổ.
    Cái này thuộc về personal preference, ai thích gì tiện gì thì chụp nó thôi, máy ảnh chụp raw thì chả có hư cái gì cả đâu
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

chụp Raw chỉ nhanh đầy thẻ nhớ thôi
    K200D

Tặng bạn cái link này đọc xong bạn sẽ lấy guốc đập cho anh bạn Nikon kia vài cái ( nhớ là đưa cho anh bạn ấy xem cái link này nữa nhé)

http://www.slrlounge.com/raw-vs-jpeg...e-visual-guide
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Dạ thật ra em cũng có xem qua nhiều bài rồi, mà em nghĩ căn bản chắc anh bạn em chẳng bao giờ chỉnh hình nên nói JPEG cũng như Raw.

Em chỉ lăn tăn ba vụ hư pin hư máy thôi =.= K7 mà hư Pin thì em khóc.

Quote Được gửi bởi West View Post
    Em thường hay chụp Raw, em có anh bạn dùng Nikon, anh đó nói với em là không cần thiết phải chụp Raw, vì JPEG hay Raw đều giống như nhau cả.

Nhưng em chụp JPEG xong về chỉnh màu rất khó khăn.

Anh bạn em thì nói là chụp Raw chỉ khi nào chụp hình nghệ thuật, với lại Raw dễ làm hư Pin và hư cảm biến gì đó.

Bản thân em chỉ mới bắt đầu chụp hình, nên muốn mọi người tư vấn cho em việc này. Không biết lời nói anh kia có đúng không?
    Khẳng định với bác nhá:
    • JPEG khác RAW. Mỗi pixel trên JPEG có 3 màu, mỗi màu chỉ 8 bit. RAW có 3 màu, mỗi màu 12 / 14 bit tùy máy. RAW nén lossless, JPEG nén lossy.
    • Chụp RAW không ảnh hưởng gì tới pin hay cảm biến. Vì căn bản là máy chụp JPEG là "dịch" dữ liệu RAW ra JPEG.

Chụp RAW hoàn toàn không làm hại đến phần cứng của máy West nhé. Ngoài ra vì Pentax có những đặc thù riêng nên mình cũng phải liệu cơm gắp mắm, chứ không so sánh trực tiếp với Nik, Ca, Son được.

Chụp RAW có lợi thế là
    - Sẽ phát huy tốt nhất khả năng của máy vì lượng thông tin chứa trong ảnh cao hơn nhiều so với JPEG.
    - Cho phép blend màucứu những ảnh sai White Balance, sai Exposure tốt hơn rất nhiều so với JPEG, đặc biệt là với những body xử lý White Balance kém của Pentax như từ K20D trở về trước. Note nhỏ là bạn có vẻ chụp mảng Food photography chỉ sử dụng ánh sáng phòng thì nên chụp RAW để có thể về retouch dễ dàng hơn, cho dù White Balance của K7 khá tốt.
    - Với máy Pentax thì khi chụp Iso cao, noise của ảnh RAW sẽ mịn và dễ xử lý hơn so với JPEG.

Tuy nhiên chụp RAW cũng có bất lợi trong việc lưu trữ (tốn bộ nhớ) và retouch (render và saving sẽ chậm ở máy vi tính cấu hình yếu). Ngoài ra ảnh cần phải được process sang JPEG trước khi có thể chia sẻ lên web hay chép cho người khác xem.

Bản thân mình trước kia toàn chụp JPEG, sau đó toàn chụp RAW, còn bây giờ thì tuy để defaut là RAW nhưng những lúc trời nắng đẹp, chụp thuận sáng thì có thể vô tư nhấn nút chuyển sang JPEG nhanh để chụp. Ngoài ra các body từ K20D trở về sau của Pentax đều có thể process RAW sáng JPEG ngay trên body, nên nếu muốn chia sẻ nhanh bạn có thể process ngay lúc có thơi gian rảnh.
    Được sửa bởi kidmouse lúc 04:31 AM ngày 23-05-2011

e xin chia sẻ kinh nghiệm xương máu của mình khi chụp RAW hay JPEG: nếu chụp nghệ thuật, yêu cầu kỹ thuật và màu sắc cao thì nên để chế độ RAW, còn nếu chỉ chụp bình thường thì nên chọn JPEG
    có lần e chụp ở chế độ RAW cho 1 đám cưới, hình lên thì rất đẹp nhưng khi mang ra lab rửa, vì tất cả các lab rửa chỉ rửa ở dạng JPEG nên khi convert sang JPEG màu bị bệt hết lại ko cứu được. Vì thế e rút ra được bài học là khi chụp để mang đi rửa ở lab thì nên chọn JPEG.

mình chỉ chụp dạng RAW thôi.
    ưu điểm thì ở trên các bác nói rồi.
    mình nên mua thẻ cỡ 16GB chụp vô tư
    bác mujahideen nếu xài nikon thì dùng NX convert sang rồi đi rửa

e mang ra mấy lab rửa đều ko convert lại được như màu RAW nguyển bản, tự mình convert bằng phần mềm theo máy của Pentax cũng chỉ lấy lại được 80% màu thôi

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng