Trang 5 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 70

Chủ đề: RAW hay JPEG

Quote Được gửi bởi laampv View Post
    Nhưng máy tiền bối Pentax, mấy anh toàn khuyên chụp RAW do chip xử lý jepg của Pen ko ra ảnh chất bằng Nik, Ca, olym ... đơn cử là khả năng xử lý nhiểu của nik hay ca, files raw minh chụp thì thấy Pen cũng ko thua gì, nhưng files Jpeg thì nếu khử noise thi thấy thích của nik hay ca hơn. nhưng dùng soft trên máy conver wa thì tuyệt vời !
    Mình chả thấy gì khác biệt cả Quan trọng là người chụp thôi, trước giờ mình táng JPEG ầm ầm, chưa bao giờ sử dụng RAW cả. Sau này chơi Macro thì sẽ cân nhắc chuyển qua chụp RAW để khử noise cho dễ.
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

Quote Được gửi bởi forzet View Post
    Mình chả thấy gì khác biệt cả Quan trọng là người chụp thôi, trước giờ mình táng JPEG ầm ầm, chưa bao giờ sử dụng RAW cả. Sau này chơi Macro thì sẽ cân nhắc chuyển qua chụp RAW để khử noise cho dễ.
    Mình có thể nói thế này: trong điều kiện ánh sáng không tốt và chụp mẫu là người thì nên để Raw, lúc đó chỉnh màu sẽ dễ hơn và gần với ảnh gốc hơn rất nhiều. JPEG chỉ cần tăng Exposure lên một cái là nó đã khác rất nhiều rồi.

JPG Auto WB, Iso 3200 của K5, đèn quán café tù mù, các bác chú ý hàm răng và tờ giấy trắng nhé. Bắt đầu từ K7, WB của Pentax đã có một bước tiến rất dài. Tính năng correct tungsteng light của K5 mình nghĩ giải quyết hầu hết các trường hợp ám màu trong ánh đèn phức tạp.

Chụp ảnh RAW chỉ dành cho những tay thích can thiệp sâu phần hậu kỳ và cần hình ảnh chất lượng cao để thao tác. Chứ chụp chơi chơi mà RAW thì hậu kỳ đuối lắm.

Quote Được gửi bởi West View Post
    Mình có thể nói thế này: trong điều kiện ánh sáng không tốt và chụp mẫu là người thì nên để Raw, lúc đó chỉnh màu sẽ dễ hơn và gần với ảnh gốc hơn rất nhiều. JPEG chỉ cần tăng Exposure lên một cái là nó đã khác rất nhiều rồi.
    Nên bỏ thời gian tìm hiểu sâu hơn một chút về PS, Camera Raw....rồi hãy bàn đến chuyện Jpeg hay Raw cái nào hơn cái nào. Bản chất thì Raw hơn Jpeg, nhưng nếu kiến thức về PS, xử lý ảnh số không tới nơi tới chốn mà vẫn chụp Raw rồi xử hậu kỳ thì kết quả chắc chắn sẽ tệ hơn để Jpeg, chụp ăn ngay em àh. Mấy cái file jpeg chụp ám màu của em, nguòi rành về PS vẫn chỉnh được như thường.
    Được sửa bởi agassiti lúc 11:57 AM ngày 27-05-2011
    TỬU SẮC HỘI !

Quote Được gửi bởi agassiti View Post
    Nên bỏ thời gian tìm hiểu sâu hơn một chút về PS, Camera Raw....rồi hãy bàn đến chuyện Jpeg hay Raw cái nào hơn cái nào. Bản chất thì Raw hơn Jpeg, nhưng nếu kiến thức về PS, xử lý ảnh số không tới nơi tới chốn thì chụp Raw rồi xử hậu kỳ thì kết quả chắc chắn sẽ tệ hơn để Jpeg chụp ăn ngay em àh. Mấy cái file jpeg chụp ám màu của em, nguòi rành về PS vẫn chỉnh được như thường.
    Câu nói hay nhất từ bữa giờ em theo dõi topic này. Lý do này mà em gắn bó với JPEG haha

Quote Được gửi bởi agassiti View Post
    Nên bỏ thời gian tìm hiểu sâu hơn một chút về PS, Camera Raw....rồi hãy bàn đến chuyện Jpeg hay Raw cái nào hơn cái nào. Bản chất thì Raw hơn Jpeg, nhưng nếu kiến thức về PS, xử lý ảnh số không tới nơi tới chốn mà vẫn chụp Raw rồi xử hậu kỳ thì kết quả chắc chắn sẽ tệ hơn để Jpeg, chụp ăn ngay em àh. Mấy cái file jpeg chụp ám màu của em, nguòi rành về PS vẫn chỉnh được như thường.
    Em lười mở PS lắm anh ơi, tại vì thói quen của em là tấm nào cũng hậu kỳ, căn bản em không thích hình mình chụp ra màu không đạt hay này nọ, nên thường em chụp ở Raw, rồi chỉ cần quẹt vài cái đơn giản trong Lr. Chứ chừng 200-2000 tấm hậu kỳ mà tấm nào cũng quăng vào PS thì thấy đuối dã man. Em thường lười lắm nên với cùng điều kiện ánh sáng em sẽ copy những thông sống đã chỉnh, paste qua hình khác, sau đó chỉnh lại thêm một chút là ra. Nhưng với JPEG, copy của mình này paste qua hình kia là thấy khác tè le rồi.

Tất nhiên tấm hình đó nếu chịu khó bỏ ra thêm vài phút đầu tư thì sẽ khác. VD (nói là VD vì cái này em chỉnh qua loa trong PS vài phút thôi =.=).

==============>

Tất nhiên chịu khó bỏ thờigian quăng vào PS làm thêm thì sẽ đẹp. Nhưng mà nếu với Raw có thể thao tác đơn giản hơn, thì mắc chi dùng JPEG cho nhọc công. Chưa kể em vừa đi học, vừa đi làm vừa kinh doanh riêng thì 1 ngày chỉ có 1h là cao cho thú vui nhỏ này, mà chắc chắn là ở đây cũng nhiều người như thế.

Chưa kể bản thân em, cũng như nhiều người chả mấy tự tin vào trình PS cũng mình, tự em nhận là nó còi dã man. Mà với em, thì em có chút thời gian và chút mày mò, em thấy Raw với em đơn giản hơn, dễ chỉnh hơn, tại vì tính của em là tấm nào chụp ra cũng cần chút retouch cho nó tốt hơn.
    Được sửa bởi West lúc 10:12 PM ngày 27-05-2011

Chọn Raw or Jpeg còn tùy vào mục đích chụp, nếu chỉ chụp chơi rồi post trả hình cho mẫu thì em cứ Jpeg mà táng. Còn đã đi phượt, chuẩn bị công fu cho buổi chụp thì em toàn chụp Raw, về chỉnh sửa theo ý thik cá nhân mới thấy sướng. Thậm chí cả năm sau lôi ra, trình PS cao hơn chỉnh hình lúc đó lại đẹp hơn rất nhiều, chỉ mỗi tội tốn HDD để lưu.
    Ps: khi dùng camera Raw của PS chỉnh thì sau này có mở lại PS vẫn lưu thiết lập cũ của phiên làm trước, cứ thế chỉnh tiếp hay hơn rất nhiều vì không phải lúc nào cũng có cảm hứng tốt để làm hình. Cái này Jpeg thua xa.
    Sony A850, A99M2: CZ 24/2, CZ 135/1.8, Tamron 180/3.5, 70-200/2.8 _ Min 17-35D, 28-70G

dạ em cũng nghĩ thế.

@West:
    1/ Với nhiều người gặp khó khăn về PS thì Camera Raw hay LR là một sự giải thoát.
    2/ Vói nhiều người dùng chuyên nghiệp về PS thì sự ra đời của Camera Raw và chỉnh ảnh từ Camera Raw hay LR cũng là một sự giải thoát.

Nhưng 2 sự việc nó hoàn toàn khác nhau. PS không khó, nhưng nhiều người làm cho nó phức tạp. Camera Raw rất hay, nhưng nhiều người dùng nó như dùng ACDsee thì đúng là thảm họa.

Em chỉ có thể chỉnh ảnh đẹp từ LR hoặc từ Camera Raw khi nào em thật sự hiểu được bản chất của Histogram, RGB, ......những khái niệm căn bản từ PS.

Image00005b by Agassity, on Flickr

Ảnh Jpeg trên anh chỉnh ám màu vàng chỉ bằng 01 vài thao tác đơn giản trong PS như sau:

Ctrl + J (Tạo layer)
    Image - Auto Level
    Ở layer mói tạo - Opacity là 100%. Kéo thanh Opacity về và quan sát cho tới khi nào ảnh vừa mắt, không ám màu là ok.
    Ctrl + E để merge 2 layer lại.

Ngoài ra, Jpeg vẫn có thể chỉnh được bằng Camera Raw và copy Develop Setting một cách bình thường để Paste cho hàng loạt file còn lại chứ không phải cứ là Raw mói giữ được thiết lập và làm được chuyện đó. Trên xóm Pen này có Mr Saohom thường xuyên chụp Jpeg, chỉnh bằng Camera Raw, anh em xem ảnh vỗ tay ầm ầm.
    Được sửa bởi agassiti lúc 12:04 AM ngày 28-05-2011
    TỬU SẮC HỘI !

Đúng là camera raw trong PS đọc đc file tiff & jpeg nhưng ko phải tất cả tính năng của Camera Raw áp dụng đc cho định dạng file này và bản chất jpeg là file nén nên việc xử lí nó rất dễ dẫn đến cháy, hư ảnh. Như VD sau, em chụp bằng file Raw và thực tế chỉnh sửa cho thấy dù em có edit kiểu j thì ảnh vẫn ko hỏng, nhưng nếu hôm đó em chụp bằng Jpeg thì ko chắc có thể kéo màu đc như vậy. Em edit bằng cách tăng giảm sat trên từng kênh màu chứ ko tô thêm màu đâu ah.

ảnh chưa chỉnh sửa:

ảnh sau khi edit:
    Được sửa bởi Hamaru lúc 01:36 AM ngày 28-05-2011
    Sony A850, A99M2: CZ 24/2, CZ 135/1.8, Tamron 180/3.5, 70-200/2.8 _ Min 17-35D, 28-70G

Trang 5 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 Cuối cùngCuối cùng