Trang 1 / 99 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 985

Chủ đề: Miền Tây Nam bộ - Tình đất và người!!!

Miền Tây Nam bộ - Tình đất và người!!!

1.
    Ta đưa nhau về thăm sông nước Miền Tây.
    Nghe điệu lý nhặt khoan
    Vương sắc áo bà ba trong chiều lộng gió.
    Con đò nhỏ cắm sào bên sông như ngỡ.
    Níu mùa xanh, ấm tình đất tình người.
    ---------------
    Ta ru lòng để về với Miền Tây. Có mát dòng Tiền Giang hiền hoà sông nước, có cây cầu huyền thoại một thời khi quê hương vững vàng trong sự phát triển vươn lên nối đôi bờ ngăn cách. Dòng sông sâu dù xa mấy cũng gần.
    Cầu Mỹ Thuận, một trong những cây cầu có chất lượng và mỹ thuật đẹp nhất nước trong thập niên đầu thế kỷ 21.

1.a.
    Tượng đài chiến thắng.

1.b. Cung đàn đêm.
    Cầu Mỹ Thuận 2011

1.c.

1.d.

1.e.

1.f.

1.g.

2.
    Cuộc sống của người nông dân Miến Tây thật bình dị, giản đơn mà ấm áp, chất chứa tình người. Vẫn còn đó những mái tranh nghèo, những con thuyền, những con người cần lao chất phác, miệt mài vật lộn với cuộc mưu sinh gian khó.

3.
    Sau bữa sáng, những trai tráng, những ông già lại xuống xuồng đi giăng lưới. Sông nước mênh mang đã cho họ cuộc sống cần lao, yên bình, thanh thản ít bon chen.

4.
    Những năm gần đây, người ta giải toả để quy hoạch nhiều khu đất. Nhưng rất nhiều khu đất trống giải toả từ những năm 1996 chỉ bỏ hoang. Và thế là những ngôi nhà lá được người dân dựng lên cho những ngày bên sông tạm bợ.

5.
    Cầu tàu đón khách du lịch sinh thái một thời. Thế nhưng do quá ít khách nên giờ đây đành phải cô đơn bên bờ sông miệt mài nước cuốn.

6.
    Ngôi nhà chờ cho khách du lịch hoang tàn, giờ đây là nơi trú chân cho đàn bò cả gần trăm con khi nắng trưa đổ xuống hay những ngày mưa táp.

7.
    Ai đã về Miền Tây sông nước ắt hẳn sẽ rất ấn tượng với những cây xăng lênh đênh trên sông như thế này. Họ phục vụ 24/24 giờ cho ghe thuyền trên sông.

7a.

7b.

Được sửa bởi nguyenbang65208 lúc 07:59 PM ngày 29-04-2012
    Tôi yêu say đắm những miền đất tôi bước chân qua!!!

Xem hình bác chủ thấy nhớ miền Tây quá, 10 năm trước mình lang thang khắp miền Tây hơn 1 năm trời nhưng chẵng biết và cũng chẵng có điều kiện chụp hình. Có lẽ phải làm lại một chuyến thôi!
    Kỷ sở bất dục, vật thi ư nhân

người miền tây hiền hòa mộc mạc như những dòng sông êm đêm! bác chủ nên giảm Saturation cho nó hợp với cái mộc mạc đó.

@BillNguyen
    Thì ra những năm về trước bác đã có dịp công tác ở Miền Tây sông nước. Bây giờ Miền tây nhiều đổi thay bác ạ. Hệ thống giao thông và các khu công nghiệp mọc lên rất nhiều. Những năm trước ít có điều kiện hơn bây giờ. Giờ bác quay trở lại sẽ có nhiều điều mới lạ má bác sẽ khó nhận ra lắm đấy!
    Chúc bác vui nhé.
    @battrangtea
    Chào bác! Bác ở Bát Tràng à. Nếu đúng vậy là em cũng ở gần với bác đấy. Em ở K.Châu.
    Cảm ơn bác đã góp ý rất chân thành. Em sẽ chỉnh lại bác ạ. Thú thực là em đang tập chụp, còn chưa nắm hết tính năng các thiết bị và làm hậy kỳ cho ảnh, lên đây học hỏi anh em, bè bạn để nâng cao trình độ cho mình. Mà sao hình em chụp nó không được trong như của các bác. hi..hi...
    Chúc bác mạnh khoẻ, hạnh phúc và nhiều niềm vui.
    Được sửa bởi nguyenbang65208 lúc 10:27 AM ngày 21-02-2011

chưa bao giờ và ko biết bao giờ mới đc về miền Tây, xem ảnh bác bồi hồi quá :(

Quote Được gửi bởi ngocchinh8929 View Post
    chưa bao giờ và ko biết bao giờ mới đc về miền Tây, xem ảnh bác bồi hồi quá :(
    --------
    Cảm ơn bác ghé thăm.
    Về Miền tây bây giờ phương tiện đi lại cũng rất thuận lợi, có rất nhiều xe chất lượng cao và phục vụ cực kỳ tốt, giá cả hợp lý. Không hề có hiện tượng chặt chém, nâng giá. Đường xá đã được làm mới, nâng cấp rất tuyệt. Từ Tp. Hồ Chí Minh bác đi về Vĩnh Long - Cần Thơ chạy theo đường cao tốc chỉ mất 2-2,5 giờ.
    Mong rằng sẽ có dịp bác ghé về thăm Miền tây, xứ sở của sông nước và cây trái bốn mùa xanh tươi với tình người nhân ái.
    Chúc bác mạnh khoẻ! Bác nhé.

8.
    Đêm buông lơi!
    Những mái ấm lên đèn. Con đường vào thành phố nhỏ nhuốm ánh điện ngập tràn, ấy là lúc cuộc sống bớt vội vàng sau một ngày làm việc.
    Một chút thư thái cho mình, có lã đấy cũng là điều cần thiết.

9.
    Thành phố Vĩnh Long là thành phố trẻ, rất ít nhà cao tầng, chưa có toà nhà nào cao 10 tầng cả. Có thể do tính chất thổ nhưỡng nơi đây không tốt vì là đất phù sa bồi đắp một phần và cũng do kinh tế chưa được phát triển nên sự đầu tư không như các thành phố khác.
    Thật hiếm hoi mới kiếm được tầm cao để nhìn về phía Văn phòng Tỉnh uỷ và Sở Điện Lực Vĩnh Long về đêm.

Được sửa bởi nguyenbang65208 lúc 09:20 AM ngày 22-02-2011

Vĩnh Long mình thấy ngay trung tâm cũng vui lắm chứ.Buôn bán sầm uất

Quote Được gửi bởi heosua2011 View Post
    Vĩnh Long mình thấy ngay trung tâm cũng vui lắm chứ.Buôn bán sầm uất
    ------------
    Vâng! Cảm ơn bác đã ghé thăm.
    Nhìn chung quê hương Vĩnh Long là mảnh đất yên bình nhiều hơn so với nhịp sống của những vùng lân cận bác ạ. Và một điều nữa rất quan trọng là giá cả sinh hoạt của người dân thì rất sẵn và đứng vào hàng rẻ nhất trong vùng, rất dễ chịu.

10.
    Bờ kè Sông Cổ Chiên được khở công xây dựng đã đáp ứng được ước mơ bao đời của người dân nơi đây.

11.
    Và giai đoạn đầu của bờ kè này đang đi vào hoàn thiện. Một ngày không xa công trình này sẽ được khánh thành. theo kế hoạch là cuối năm 2013. Chắc chắn nó sẽ tạo nên cảnh quan tuyệt vời cho một thành phố trẻ như Vĩnh Long.
    Đêm buông xuống phủ trùm cả đoạn đầu của công trình, chỉ le lói ánh đèn đêm với phía xa kia là cây cầu Mỹ thuận yên bình.

Trang 1 / 99 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng