Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 54

Chủ đề: So sánh Sony A33, Nikon 3100 và Canon 1100D

Question So sánh Sony A33, Nikon 3100 và Canon 1100D

Em so sánh bằng công cụ ở trang dxomark.com
    http://www.dxomark.com/index.php/eng...(brand3)/Nikon

So sánh 3 con này vì giá sàn sàn nhau. Nhận xét "cảm tính" thì em thích A33 hơn, vì 2 cái kia tên rõ ràng là "entry level" :p
    Trên wiki thì A33 đc xếp vào dạng Mid range?
    À, xin ké một tí là em đang thíc A33, ace nào ở HN mà muốn để lại máy thì pm cho em xem thử ạ :">
    thanks so much :D

Theo mình nghĩ tiêu chí đầu tiên của việc chơi DSLR là thư viện lens của từng hãng máy, chứ chỉ so sánh sensor thì thiệt cho Nikon và Canon lắm vì thằng Sony nó chuyên sản xuất sensor bán cho hãng khác mà, ko những thế công nghệ sensor của sony thay như thay áo. Còn về 3 ứng viên của bạn đưa ra, mình có vài ý kiến đóng góp thế này:

+ Canon : bị hạn chế một số lens cổ, các lens còn lại đa phần body Canon đều dùng đc. Riêng body 1100d thì so về đẳng cấp thấp hơn hẳn 2 con kia (nói thế ko có nghĩa là ko chụp ra ảnh đẹp nhé)
    + Nikon : 1 thế giới lens vô cùng phong phú mà ko ai dám tự tin là đã kinh qua hết, tuy nhiên D3100 lại kén lens AF, chỉ auto forcus đc với AFS thôi và bỏ đi một kho các lens giá rẻ mà ngon của Nikon AFD.
    + Sony : thừa hưởng kho lens AF từ minolta cũng khá nhiều (chỉ có lens minolta AF ngàm A-mount thôi nhé). Tuy nhiên giá lens mới của Sony lại rất mắc (nhưng cũng may mà tiền nào của đó). A33 có điểm đặc biệt là dùng công nghệ gương mờ nên lấy nét rất nhanh và chính xác, hỗ trợ quay clip rất mạnh, nhưng đồng thời chắc chắn có những hạn chế mang lại từ công nghệ gương mờ làm giảm chất lượng ảnh (i'm not sure)

Sơ sơ là vậy, còn lại bác tìm hiểu thêm. Em đưa ra nhận xét rất công tâm, ko thiên vị, các bác đừng ném gạch đá, em đỡ ko nổi. he he ...
    Các bác cứ đâm chém thoải mái

nếu ít tiền thì bác chơi sony, lens rẻ ... khá giả thì chơi Canon có vẻ ngon hơn... riêng e ko thik Nikon :D
    Nikon D5100 / Kit 18-55 / Yongnuo 467 II ............................. Tủ chống ẩm )

không quan tâm về các đáh giá khác trên web, về màu sắc, iso, live view ... bạn nên chọn Sony A33

cảm ơn bác oldpc vì bài tư vấn rất chi tiết. về chuyện gương mờ thì em ko chắc lắm, vì làm gì mà sony lại dễ dàng hi sinh chất lượng ảnh để đổi lấy tốc độ đc? để em tìm thêm tài liệu rồi sẽ trao đổi sau vậy :D
    @ bác Edwards: hình như bác nhầm, hay đang nói ngược ạ? Lens Sony em tưởng là đắt chứ :S
    @ bác De@dsoul: em chưa hiểu ý bác lắm? Tức là nếu em ko quan tâm tới những yếu tố bác kể ra thì em nên chọn A33? bác đang đùa ạ :p

Với kinh nghiệm của E, chơi DSLR quan trọng nhất là cảm nhận màu sắc và độ nét/độ chi tiết. Lens ít hay nhiều thì không quan trọng, quan trọng là với 1 lens mình có thể chụp được những gì. Chứ dù body xịn, nhiều lens mà màu sắc ko ưng ý, hình thiếu chi tiết hoặc không nét căng thì cũng như không.
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

theo em thì nếu ít tiền thì chơi 1100D, nhiều tiền thì chơi Nikon D3100, còn Sony ko quan tâm) mà nói chung ko nhiều tiền thì mới chơi mấy em này nên cuối cùng em chốt lại là dùng Canon 1100D
    1100D sử dụng đc tất tần tật từ lens rẻ tiền đến đắt nhất của canon lens, thậm chí còn tận dụng đc tất cả các em MF cổ ngon bổ rẻ (chỉ cần đầu tư 1 cái AF Mount rẻ tiền) do đo sáng với tất tần tật cái lens nào đút vào)

D3100 rất ổn nhưng khổ cái chỉ chơi với AFS, rẻ rẻ thì quanh quẩn mấy cái kit và fix 35mm f1.8, tốt nhất ko chơi

em viết nhanh quá thành ra khiến hiểu sai, bác đừng quan tâm đến các đánh giá trên web, bác chỉ quan tâm đến các thông số về màu sắc iso ...., autofocus khi live view , em khuyên bác nên mua sony

A 33 + Sam 16-105

A550 2nd + Sam 16-105

D 90 -Kit 18-105

Giá 3 Combo trên xem xem nhau cỡ 20 củ, nên chọn cái nào ạ

em thích sony nên bác chọn sony a550 là oke nhất
    mà a550 ko có quay phim nếu bác ko cần chức năng này thì nó rất oke
    em thích body a550 và fix 35 + 85 ... chẳng thích kit 18 105 nữa hehe:D

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng