Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 54

Chủ đề: So sánh Sony A33, Nikon 3100 và Canon 1100D

Quote Được gửi bởi maphuy View Post
    A 33 + Sam 16-105

A550 2nd + Sam 16-105

D 90 -Kit 18-105

Giá 3 Combo trên xem xem nhau cỡ 20 củ, nên chọn cái nào ạ
    Vote a580 + Kit đập chết ăn thịt 3 em ở trên ......
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

Quote Được gửi bởi [T-V-L] View Post
    Vote a580 + Kit đập chết ăn thịt 3 em ở trên ......
    Em đồng ý với bác. Mỗi tội Sony giờ không chú trọng tới DSLR nữa.

nếu mua ở vn thì 550D rẻ lắm! Chỉ hơn 15tr hàng xách tay. Tuy xách tay nhưng tui xài tới nay cũng lâu! 1 năm mà không bị gì hết! update firmware tùm lum luôn!

Thấy ae có vẽ chuộn Canon 1100D quá ta. Riêng em có nhận xét thế này:
    1. Cả 3 đều là dòng bình dân cho người mới tập chụp ảnh,hoặc vui chơi là chính nên đừng quan tâm đến thay lense này lense kia cho mệt, đa số ae mua dòng này đã toại nguyện với lense kit rồi.
    2. Nếu đã toại nguyện với lense kit, thì điều quan tâm hàng đầu của ae là chất lượng ảnh 3 em thế nào? Với sony A33 thực sự em chưa biết gì nên ko dám nhận xét, riêng Canon 1100D(12.2mpx) là đàn em của 1000D(10mpx) (2 em này gần như là 1 khác mỗi cái "chấm" chút xíu) thì đảm bảo với ae chất lượng ảnh không qua dc Nikon D3100.
    3. D3100 với 11 điểm lấy nét so với 1100D 9 điểm lấy nét ...
    Chốt lại,em chọn D3100 hoặc sony A33 ,loại ngay canon 1100D

+ Sony : thừa hưởng kho lens AF từ minolta cũng khá nhiều (chỉ có lens minolta AF ngàm A-mount thôi nhé). Tuy nhiên giá lens mới của Sony lại rất mắc (nhưng cũng may mà tiền nào của đó). A33 có điểm đặc biệt là dùng công nghệ gương mờ nên lấy nét rất nhanh và chính xác, hỗ trợ quay clip rất mạnh, nhưng đồng thời chắc chắn có những hạn chế mang lại từ công nghệ gương mờ làm giảm chất lượng ảnh (i'm not sure)

Chỗ này hơi mâu thuẫn nè bác, bác có thể giải thích giúp em tại sao sử dụng công nghệ gương mờ làm giảm chất lượng ảnh ko ạ? Gương mờ của Sony chỉ tham gia vào quá trình phản chiếu hình ảnh lên sensor lấy nét đồng thời cho ánh sáng xuyên qua để đến với Sensor hình ảnh phục vụ cho Live view fulltime. Chứ lúc chụp thì vẫn như gương lật bình thường là lật lên để ánh sáng vào trực tiếp từ lens vào Sensor.

Quote Được gửi bởi Café View Post
    Chỗ này hơi mâu thuẫn nè bác, bác có thể giải thích giúp em tại sao sử dụng công nghệ gương mờ làm giảm chất lượng ảnh ko ạ? Gương mờ của Sony chỉ tham gia vào quá trình phản chiếu hình ảnh lên sensor lấy nét đồng thời cho ánh sáng xuyên qua để đến với Sensor hình ảnh phục vụ cho Live view fulltime. Chứ lúc chụp thì vẫn như gương lật bình thường là lật lên để ánh sáng vào trực tiếp từ lens vào Sensor.
    Nếu gương có lật thì cần gì phải mờ nữa hả bác? Gương mờ tức là ánh sáng ko vào sensor hết 100%. Bác chịu khó search google thêm đi.
    Các bác cứ đâm chém thoải mái

Gương mờ là do các bác nhà mình dịch cho ngắn gọn chứ đúng ra semi-transparent nghĩa là trong suốt một phần. Ánh sáng đi qua gương lật đặc biệt này sẽ bị chia là hai phần, 30% phản chiếu lên sensor lấy nét, 70% ánh sáng còn lại sẽ xuyên qua gương lật này để đến với sensor chính phục vụ Live view.

Với post trên thì em thấy có khi bác vẫn còn rất "mờ" trong việc hiểu nguyên lí gương lật của máy DSLR nói chung chứ chưa kể đến Semi-Transparent của Sony. Khi đã nói là gương lật thì nó luôn phải lật lên để cho ánh sáng vào thẳng sensor 100% sau khi đã qua ống kính.

Trên đây là hình ảnh gương lật Semi-Transparent khi nhìn từ hai góc khác nhau.

Trên Body A33 không còn ống ngắm quang học, optical view finder nữa mà là electronic view finder, ống ngắm điện tử lấy hình ảnh live view trực tiếp từ sensor chính. Còn rất nhiều thứ hay ho khác nữa nhưng rất dài dòng nếu kể ra ở đây vì thực tế A55/A33 làm một bước thay đổi lớn về khái niệm DSLR.
    Được sửa bởi Café lúc 01:48 PM ngày 23-05-2011

[QUOTE=Café;1620039]Gương mờ là do các bác nhà mình dịch cho ngắn gọn chứ đúng ra semi-transparent nghĩa là trong suốt một phần. Ánh sáng đi qua gương lật đặc biệt này sẽ bị chia là hai phần, 30% phản chiếu lên sensor lấy nét, 70% ánh sáng còn lại sẽ xuyên qua gương lật này để đến với sensor chính phục vụ Live view.

Với post trên thì em thấy có khi bác vẫn còn rất "mờ" trong việc hiểu nguyên lí gương lật của máy DSLR nói chung chứ chưa kể đến Semi-Transparent của Sony. Khi đã nói là gương lật thì nó luôn phải lật lên để cho ánh sáng vào thẳng sensor 100% sau khi đã qua ống kính.

[QUOTE]
    Dòng chữ tôi bôi đỏ cho thấy bác quá tự tin khi phán xét người khác.
    Bác cafe to mồm thế nhưng hóa ra đúng như câu ông bà ta nói: " Thùng rỗng kêu to". Bác đưa 2 hình minh họa của trang dpreview.com nhưng chả đọc chú thích gì cả (hay bác mù English)
    - Hình một không cần nói thêm nhưng hình 2 người ta ghi rất rõ là: "Manual flipped up for sensor cleaning" (tạm hiểu với vốn AV kém cõi của tôi là: Gương chỉ lật lên trong trường hợp cần vệ sinh sensor bằng tay).
    - Hệ thống gương mờ trên a33 và a55 không lật lên khi chụp như dòng DSLR truyền thống nên SONY tự hào là người sáng tạo một dòng máy ảnh mới là DSLT trên nền tảng DSLR.
    Cũng chính vì không cần phải lật gương trong quá trình chụp nên tốc độ chụp được tăng lên đáng kể. Còn nhiều cái hay nữa mà kỹ thuật mới này mang lại nhưng tôi không kể ra dài dòng vô ích.
    Được sửa bởi LAHABENTIN lúc 02:40 PM ngày 23-05-2011
    DSLR: Dợt Suốt Là Rành

À cái này thì em nhầm lẫn thật, sorry các bác.

Nếu bác có khoảng 20 củ thì lên thẳng D90 + Kit đi, không hối hận đâu bác
    Không phải ngẫu nhiên mà D90 trở thành DSLR được sử dụng nhiều nhất trên thế giới

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng