Trang 872 / 1116 Đầu tiênĐầu tiên ... 372772822862870871872873874882922972 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 8,711 đến 8,720 / 11155

Chủ đề: D 5100 - Thử nghiệm sau mấy ngày unbox

@Huân: cảm ơn Huân góp ý, nhưng mình chưa hình dung được ý Huân lắm, Huân có thể lấy về crop demo thử ko? (mình mới crop thử, thấy cắt bớt phía trên nhìn nó bí bí sao á) Trên mặt bé cũng có chỗ đổ bóng, Huân xử lý cái đó luôn xem ( mình potay, ko biết làm, làm xong thấy bệt ghê quá, nên để luôn )

DSC_7358c by thaijbl, on Flickr
    Được sửa bởi thai.nikon lúc 10:49 AM ngày 23-04-2014

Quote Được gửi bởi thai.nikon View Post
    @Huân: cảm ơn Huân góp ý, nhưng mình chưa hình dung được ý Huân lắm, Huân có thể lấy về crop demo thử ko? (mình mới crop thử, thấy cắt bớt phía trên nhìn nó bí bí sao á) Trên mặt bé cũng có chỗ đổ bóng, Huân xử lý cái đó luôn xem ( mình potay, ko biết làm, làm xong thấy bệt ghê quá, nên để luôn )

DSC_7358c by thaijbl, on Flickr
    Phải canh lúc chụp thôi Thái ơi, giờ hình ngắn mình crop lên thấy kỳ ngay, hihi, chú ý lúc crop giữ nguyên tỉ lệ khung hình nữa mới đẹp, hình ko theo tỉ lệ chuẩn nhìn sẽ khó chịu con mắt đó...

Xử lý đổ bóng thì H nghĩ kéo shadow, hightlight, và có thể dùng cọ trong LR tô thêm 1 chút ... cho sáng vùng đổ bóng là được!

uhm, cảm ơn Huân góp ý. Mình sẽ để ý, chụp chậm lại chút

Mà đúng là cái tiêu cự 85 chụp không quen thật (thấy 50 là dễ chịu nhất), đang tập set up chup 3 flash, để rãnh set up, gắn chân đèn chụp lại thử

Huấn hay ae nào có tài liệu về cách sử dung ánh sáng hay hay share mình với ?

https://drive.google.com/file/d/0B1j...it?usp=sharing

H thấy bài ánh sáng của JD khá hay...Thái thử coi sao nha

Cảm ơn Huân rất nhiều, đã down về và sẽ nghiên cứu, đang thiếu cái này

Các Bác cho em hỏi hơi ' gà ' tý !
    Trên D5100 khi chụp xong ta muốn xem hiển thị các thông số của tấm ảnh ( ISO, khẩu độ , ánh sáng ...) khi chụp xong hoặc trước đấy 2 -5 tấm thì ta xem bằng cách nào vậy ? ( các nút để hiển thị ).Vì em thấy trên Canon có chức năng này
    Xin cảm ơn các Bác

Quote Được gửi bởi anbinhdo View Post
    Trên D5100 khi chụp xong ta muốn xem hiển thị các thông số của tấm ảnh ( ISO, khẩu độ , ánh sáng ...) khi chụp xong hoặc trước đấy 2 -5 tấm thì ta xem bằng cách nào vậy ? ( các nút để hiển thị ).Vì em thấy trên Canon có chức năng này
    Xin cảm ơn các Bác
    Đang ở chế độ xem ảnh (review)
    - bác dùng phím mũi tên lên + xuống để chọn kiểu view ( có khoản 4,5 kiểu gì đó )
    - bác dùng phím mũi tên trái + phải để chọn hình muốn view
    - đang ở chế độ zoom bác lăn bánh xe răn cưa tới lui để chọn hình (vẫn giữ chế độ zoom vào vị trí đó )

Các bác cho mình hỏi là chụp ảnh chân dung màu da không được hồng mà bị ám màu vàng là do đâu và ảnh thường không có độ nét mạnh? Bác bác thường dùng Picture Styles nào ? và chỉnh thông số như thế nào trong Picture Control để chụp ra đẹp nhất có thể?

Quote Được gửi bởi anbinhdo View Post
    Xin cảm ơn các Bác
    Quote Được gửi bởi caongtan View Post
    Đang ở chế độ xem ảnh (review)
    - bác dùng phím mũi tên lên + xuống để chọn kiểu view ( có khoản 4,5 kiểu gì đó )
    - bác dùng phím mũi tên trái + phải để chọn hình muốn view
    - đang ở chế độ zoom bác lăn bánh xe răn cưa tới lui để chọn hình (vẫn giữ chế độ zoom vào vị trí đó )
    Cảm ơn Bác caongtan nhiều, để em về thử xem. Do nhiều tấm chụp mình muốn xem lại để coi chỉ số và rút kinh nghiệm cho các lần chụp nên cần !
    Chúc vui

Quote Được gửi bởi doimap View Post
    Các bác cho mình hỏi là chụp ảnh chân dung màu da không được hồng mà bị ám màu vàng là do đâu và ảnh thường không có độ nét mạnh? Bác bác thường dùng Picture Styles nào ? và chỉnh thông số như thế nào trong Picture Control để chụp ra đẹp nhất có thể?
    Chỉnh da bị ám vàng này nọ là điều chính lại WB nhe bạn. Ảnh không được nét do nhiều yếu tố, trong đó sai WB, đo sáng chưa chuẩn cũng gây cảm giác ảnh ko được nét.

Còn về điều chỉnh ntn và dung pic control nào, theo mình là còn tùy vào cái lens và tùy vào màu da mặt của mẫu nữa, không có con số chuẩn nào chung hết. Bạn phải tự đièu chỉnh cho phù hợp mọi trường hợp và rút kinh nghiệm thôi. Vd: với cái lens A, màu da cở đó thì phải set ntn, rồi màu da đậm hay nhạt hơn phải set sao, tuơng tự với lens B,... Bạn làm test nhiều thôi không có cách nào khác ( cái đó cũng có thể gọi là hiểu thiết bị của mình đó ). Vài kinh nghiệm cá nhân chia sẽ với bạn.

Trang 872 / 1116 Đầu tiênĐầu tiên ... 372772822862870871872873874882922972 ... Cuối cùngCuối cùng