Trang 3 / 1116 Đầu tiênĐầu tiên 1234513531035031003 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 11155

Chủ đề: D 5100 - Thử nghiệm sau mấy ngày unbox

huhu...Nghỉ chơi....Mợợợợợợợợợ.....

Xem hết những hình bạn up lên thì theo ý kiến riêng của mình, bạn đừng vội mua bất cứ lense nào khác,hãy bắn với lense kit ~ 1000 shot đi đã. Vì bây giờ bạn bỏ tiền mua để mục đích chụp đẹp hơn, trong khi bạn vẫn chưa kiểm soát tốt với lense kit (toàn out net) thì càng khó khăn và mau nãn hơn đó.Chân thành

Quote Được gửi bởi pistachio1908 View Post
    Chào các bạn , mình cũng mới gia nhập diễn đàn và nhận thấy là các ý kiến của các bạn có 1 vài cái gọi là mang tính xây dwngj và góp ý .
    Còn 1 vài cái chỉ là chê bai và nói suông . Các bạn có dám bỏ tiền ra chơi công nghệ mới không , hay cứ nghe lời truyền miệng rồi nhậ xét lung tung .
    Đẹp hay xấu là do suy nghĩ mỗi cá nhân thôi , tôi thấy thế là đẹp rồi đối với người mới chụp .
    Nói thật , tôi chưa thấy trên diễn đàn này bức ảnh nào gọi là đẹp hết .
    Bình tĩnh đi bác, ^^ bác mới vào diễn đàn, rất hoan ngênh bác. Với lại ở đây mọi người vừa học hỏi vừa pha chút trò chuyện vui vẻ chứ chẳng có gì nặng nề đâu.
    "Cái đẹp" của ảnh thì không có giới hạn, vô biên và còn tùy vào cảm nhận của từng người. Ở topic này thì mọi người nhận xét để cho thím chủ thớt làm chủ thiết bị tốt hơn thôi. Chưa nói là "chụp phải đẹp" hay cái gì cao siêu, mà là chụp "đúng kỹ thuật", điều cơ bản là chụp ra ảnh phải đạt được độ nét nhất đinh, không bị mờ, out, v.v... thế thôi.

Chào các bạn , mình cũng mới gia nhập diễn đàn và nhận thấy là các ý kiến của các bạn có 1 vài cái gọi là mang tính xây dwngj và góp ý .
    Còn 1 vài cái chỉ là chê bai và nói suông . Các bạn có dám bỏ tiền ra chơi công nghệ mới không , hay cứ nghe lời truyền miệng rồi nhậ xét lung tung .
    Đẹp hay xấu là do suy nghĩ mỗi cá nhân thôi , tôi thấy thế là đẹp rồi đối với người mới chụp .
    Bác này mới bài số 1 đã muốn gây sự trong topic này rồi hay sao ấy?? mục đích bạn dtna, và hầu hết cất cả ae up hình lên forum cũng đều muốn được đánh giá để rút kinh nghiệm tiến bộ hơn, chứ ít ai lại khoái những câu như là:"đẹp lắm bác ơi" hay "tuyệt vời,không biết chê chổ nào" ...vv nghe rất sáo rỗng.Và ae góp ý đều theo hướng xây dựng,không ai có ý chọc tức bạn dtna đâu bác. Còn bác nói trên diễn đàn này chưa thấy bức ảnh nào đẹp hết là đương nhiên vì bác mới tham gia,làm sao xem hết được lượng hình khổng lồ trên forum này.Riêng em, rất thích vnphoto.

Quote Được gửi bởi dtna View Post
    Ui,, Phải off VR mới được ah?? Cho mình hỏi tại sao phải off VR trong trường hợp gắn lên tripod??
    Mình cứ nghĩ tại nhấn nút mạnh quá nên bị rung.. Làm nín thở nhấp cả buổi. Hihi
    Lúc đó còn nghĩ phải đầu tư thêm cái remote control... Mà cứ đầu tư từng tí từng tí kiểu này...Đau túi quá
    Gắn lên tripod thì tắt VR đi bác à.
    Còn một tip nữa dùng để chụp phơi lâu mà không phải dùng đến remote hoặc dây bấm mềm là bác có thể đặt hẹn giờ. Tôi thấy tip này khá hiệu quả đấy.

vào đây học được 1 tip là chụp tripod nên tắt VR :P, bản thân mình thì từ khi mua máy đến giờ chỉ chụp toàn bằng em kit vs. em 28-80G mà trình vẫn còi nên mặc dù thèm khát nhiều thứ vẫn ráng tập tành cho thành thạo đã :(.

P/S: em vào diễn đàn chưa lâu nhưng thấy có 1 số bác rất thích phê bình đóng góp thêm tí chọc ngoáy. Đóng góp nhưng biết sử dụng lời tốt thì vẫn hơn chứ nhỉ
    D40 vs. Nikon 18 - 55VR + Nikon 28 - 80G + Nikon 50 1.8 serie E

@Chị chủ topic : chị cứ chụp nhiều vào, chụp từ nhà ra cửa, từ cơ quan ra chợ, chụp cho cái cảm giác cầm máy nó quen.
    1--- Khi chụp nên tập chỉnh điểm lấy nét, để ở giữa tập chụp cho ảnh nét cái đã , sau đó mới chuyển điểm khác nếu muốn bố cục hay xê dịch chủ thể hay abcd gì đó
    2--- Chỉnh auto ISO, để mode S tốc ít nhất 1/100 ( để hạn chế rung)
    3--- Cầm máy tay phải cầm thân máy, giống như đang nắm thanh chống xe bus vậy đó , tay trái cầm ống kính theo kiểu ống kính nằm trong lòng bàn tay nhé, chứ đừng cầm dạng bốc
    4--- cứ để mode A và đo sáng matrix, không đụng đến M làm gì
    5--- Như các bác khác nói là tắt VR khi đặt trên chân máy, vì lúc này độ rung gần như bị triệt tiêu
    6--- Gắn hood che nắng và filter UV thường xuyên trên máy, CẤM lau ống kính bằng áo, khăn mặt, giấy lau miệng, cà móng tay lên.
    7--- Đeo máy cẩn thận khi đi chỗ đông, xe có cốp bự như SCR hay các loại khác thì cứ ném máy vào, cái thùng xe hơi nóng nhưng ko sao, ko ảnh hưởng gì lắm đâu.
    8--- có điều kiện thì cứ mua thêm ống macro cho khỏi bứt rứt, còn không thì giữ mỗi kit rồi mua thêm 85/3.5 macro AFS
    9,10,11,..... nhiều cái nữa
    Chúc chị/mợ/thím/cô/em có nhiều ảnh đẹp!
    ED SIC ASP IF VR CRC N RF DC D M/A G DX SWM

Em trình còi, không dám nhận xét ảnh ai đẹp xấu.
    NHƯNG CÂU NÓI TRÊN CỦA BÁC LÀ NẶNG QUÁ ý kiến của riêng em thôi.

Hihi,

Mới có buổi sáng ko online mà có vẻ tình hình hơi mang mùi thuốc súng rồi...
    Thiết nghĩ việc mình chụp ko đẹp là chuyện bình thường, vì nếu ai mới cầm máy mà cũng chụp như thiên tài thì chắc không ai tôn vinh môn nghệ thuật này làm gì. ( vì lúc đó mọi việc trở nên quá đỗi bình thường).
    Mình mở topic để tìm kiếm trên đây có ai có cùng dòng máy như mình cũng như những anh chị đi trước để học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm. Quả thực từ sách vở ra hiện thực có quá nhiều khác biệt.
    Lúc mới cầm lense 70-300, cảm nhận đầu tiên với mình là quá khó và nặng. Tay mình quá yếu để có thể cầm máy vững... Cầm có gần 01 tiếng mà tay chân mỏi nhừ...
    Một phần có thể ống quá dài, nên việc ngắm hoàn toàn rất khó khăn... (ít nhất là với minh). Vì mình tập lấy nét bằng tay,cố gắng hạn chế sử dụng chế độ tự động lấy nét nên buổi đầu cũng còn nhiều hạn chế. Ngoài ra, (theo mình nghĩ không biết phải không) ống dài khiến cho ánh sáng vào hơi ít, muốn ảnh sáng phải tăng thời gian lên, mà tăng thời gian khiến cho tay cầm càng thêm không vững. Một điều nữa mình cũng cảm thấy khó khăn là hầu hết các nhân vật mình chụp đều quá khó canh (đối với mình): Ví dụ như chú chim non và các em bé nhỏ ( Vật thể ở cách xa hơn 3 m), em bé cũng như chú chim non đều chạy nhảy liên tục, nếu muốn bắt chi tiết, khi tăng tốc lên thì hình bị tối. Mà tăng iso lên thì sợ bị noise.
    Tóm lại mình rất hoan nghênh các ý kiến đóng góp của các bạn đã quan tâm đến topic của mình,
    Chân thành cảm ơn bạn e63d90 vì nhờ bạn mình mới biết việc phải tắt VR khi gắn lên tripod ( Mình đang học phơi sáng). Chỉ có điều chắc cuối tuần mới thử theo tip của bạn vì cả tuần hầu như không còn thời gian rãnh rỗi.
    Mình cũng cảm ơn bạn xeon, vì những lời khuyên bổ ích và những động viên của bạn, mình sẽ cố gắng tập tành bắn phá hơn theo đúng tiêu chí của vnphoto.
    Sau cùng, mình rất cảm ơn vnphoto vì đã tạo sân chơi ảo nhưng có những bổ ích rất thật cho anh em có sở thích đam mê nhiếp ảnh.
    Mình rất hoan nghênh ý kiến, duy chỉ có điều đừng ưu ái dành cho mình mỹ từ đại loại như "mợ" hay "thím". Nghe chuối chuối thế nào ý...Cứ gọi mình là dtna là mình hiều rồi.

Chân thành cảm ơn

Quote Được gửi bởi dtna View Post
    Hihi,
    Cuối cùng cũng đủ 05 bài rồi...Huuraaaa.
    Mình thử hiệu ứng nên không xử lý thêm Photoshop. Mình biết trình độ còn kém, các anh chị góp ý để mình tiến bộ hơn hén.

mợ này, tìm tòi, đọc nhìu, chụp ra hình nét mà. chẳng bù em lúc đầu, out nét còn hơn thế :D
    p/s : thích cái đèn dầu và mấy cuốn Kiến Thức Ngày Nay

Trang 3 / 1116 Đầu tiênĐầu tiên 1234513531035031003 ... Cuối cùngCuối cùng