Trang 1 / 34 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 334

Chủ đề: [FAQ (Fiền Anh Quá)] Những vấn đề liên quan đến kỹ thuật chụp ảnh và thiết bị

Question [FAQ (Fiền Anh Quá)] Những vấn đề liên quan đến kỹ thuật chụp ảnh và thiết bị

Dear các Anh Em mới chơi Sony,

Em mở mục này để các Anh Em nào mới chơi hoặc có những thắc mắc về căn bản của nhiếp ảnh cũng như những thắc mắc cơ bản về Sony Alpha (nhưng ngại tạo topic để hỏi) đặt câu hỏi với những người đã chơi Alpha.

Nhưng trước khi đặt bất kỳ các câu hỏi, E muốn các Bác nên tham khảo qua 2 link dưới đây để tránh những câu hỏi đã có câu trả lời.

Kiến thức căn bản - Anh Asahi:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=613

Một số TIP sử dụng Alpha:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=18041

Có thể một số câu hỏi của Bác sẽ không thể trả lời ngay được (do phải tìm hiểu thêm) hoặc đã có câu hỏi tương tự đã được trả lời. Cho nên các Bác cứ bình tĩnh chờ đợi câu trả lời.

Với những câu hỏi thường được hỏi nhiều nhất, E sẽ cập nhật vào đâu trang.

Dear các Anh Em đã nắm rõ về căn bản cũng như thiết bị Sony,
    Một mình Em không đủ kiến thức để có thể giúp những Anh Em mới vào, cho nên nhờ các Anh Em giúp Em 1 tay để Hội Sony Alpha của chúng ta ngày 1 lớn mạnh hơn.

Cảm ơn mọi người
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Em thấy topic này 70% giống cái It's Sony - Nơi trao đổi thông tin về thiết bị Sony/Minolta quá...........

Thôi nếu topic này còn tồn tại thì em xin mở màn ạ..

1- Kỹ thuật chụp ở Bắc Cực?
    2- Làm sao để thử độ bền của máy SONY?
    3- Kỹ thuật chụp ở Sa Mạc Sahara?
    4- Kỹ thuật chụp răng hổ, báo, sư tử, rắn hổ mang... khi chỉ có ống 30 Marco

Em còn nhiều thắc mắc lắm ............. Để khi nào có thì em hỏi thêm ạ......

P/s: Em chém gió tý thôi ạ :D các bác đừng trù em nhé .................
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

Quote Được gửi bởi [T-V-L] View Post
    Em thấy topic này 70% giống cái It's Sony - Nơi trao đổi thông tin về thiết bị Sony/Minolta quá...........

Thôi nếu topic này còn tồn tại thì em xin mở màn ạ..

1- Kỹ thuật chụp ở Bắc Cực?
    2- Làm sao để thử độ bền của máy SONY?
    3- Kỹ thuật chụp ở Sa Mạc Sahara?
    4- Kỹ thuật chụp răng hổ, báo, sư tử, rắn hổ mang... khi chỉ có ống 30 Marco

Em còn nhiều thắc mắc lắm ............. Để khi nào có thì em hỏi thêm ạ......

P/s: Em chém gió tý thôi ạ :D các bác đừng trù em nhé .................
    Lý do tạo ra topic này là để dành cho AE mới tham gia Sony đặt câu hỏi cho người đã chơi, có thể là những câu hỏi căn bản nhất hoặc những thắc mắc "trời ơi" như Bác :p. Dù gì thì topics It's Sony cũng quá dài cho AE mới chơi.

Cảm ơn những câu hỏi mở đầu của Bác, E trả lời theo hiểu biết của Em nhe:
    1. Kỹ thuật chụp ở Bắc Cực: Về mặt kỹ thuật thì giống như Bác chụp ở bất cứ nơi nào trên trái đất, đóng khẩu khi chụp phong cảnh, mở khẩu khi chụp chân dung... Nhưng do điều kiện môi trường mà Bác nên chú ý những điểm sau:
    - Những vậy dụng Bác nên có: Thiết bị giữ ấm cho Bác, tripod, remote, pin dự phòng, thẻ nhớ và điện dự phòng
    - Do ở Bắc Cực quá lạnh nên việc giữ ấm cho Bác là quan trọng nhất, Bác không thể chụp nếu tay Bác quá rung, người Bác quá lạnh
    - Nên sử dụng filter CPL để lọc ánh sáng
    - Luôn dùng tripod và remote để giảm thiểu rung ảnh
    - Nên có vũ khí tự vệ, tele lens để bảo vệ bản thân khi có Gấu Bắc Cực.
    - Bình Oxy để đảm bảo Bác thở được
    - Pin + thẻ nhớ đủ lớn để không phải sạc pin hay xóa ảnh

2. Để thử độ bền của Máy, Bác nên thử ở những điều kiện chụp mà Bác hay chụp nhất

3. Kỹ thuật chụp ở Sa mạc cũng như kỹ thuật chụp ở những nơi khác. Quan trọng là Bác nên chú ý những điều sau:
    - Chỉ nên chụp ban ngày vì không thể dùng tripod trên cát mềm
    - Nên có bao cao su để bọc máy ảnh, tránh cát vào máy
    - Chỉ sử dụng 1 lens duy nhất, không thay lens, pin hay thẻ nhớ khi xung quanh toàn là cát & gió
    - Nên mang theo nhiều nước và các thiết bị chống nóng....

4. Kỹ thuật chụp macro răng hổ, báo và các động vật nguy hiểm với lens 30macro: Đơn giản nhất là Bác chụp tiêu bản của các Con đó vì chụp răng không đòi hỏi Đối tượng phải còn sống.
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    Lý do tạo ra topic này là để dành cho AE mới tham gia Sony đặt câu hỏi cho người đã chơi, có thể là những câu hỏi căn bản nhất hoặc những thắc mắc "trời ơi" như Bác :p. Dù gì thì topics It's Sony cũng quá dài cho AE mới chơi.
    Với lý do này thì em ủng hộ tứ chi ... Nói thật, hồi đầu em để 40 posts/1 trang mà đọc toét mắt cũng không hết được :D 20 trang đầu mà khoảng 30 trang cuối :|

@ bác rùa: cám ơn bác vì 4 câu trả lời mà em cũng chưa nghĩ ra...
    Từ giờ em sẽ chăm chỉ vaò topic này để cập nhật cùng toàn bộ anh em SONY .
    Được sửa bởi [T-V-L] lúc 11:21 AM ngày 20-05-2011
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    L
    - Nên có bao cao su để bọc máy ảnh, tránh cát vào máy
    Cái này chăng ? , thế thì nhớ chọn loại ko màu nhé, hoặc chọn màu phù hợp khỏi xài filter màu

haha. Bác Rùa trả lời hay quá ^^ nhất là câu cuối .
    E thì e muốn hỏi 1 câu hơi gà tí. E xài flash F42. E đã đọc qua phần về flash của bác Rùa nhưng vẫn chưa rõ khi nào mình set ADI, khi nào mình set TTL ? Nếu chụp cùng điều kiện, vd chân dung buổi tối trong nhà thì nên set theo cái nào?

Quote Được gửi bởi nex-3 View Post
    E thì e muốn hỏi 1 câu hơi gà tí. E xài flash F42. E đã đọc qua phần về flash của bác Rùa nhưng vẫn chưa rõ khi nào mình set ADI, khi nào mình set TTL ? Nếu chụp cùng điều kiện, vd chân dung buổi tối trong nhà thì nên set theo cái nào?
    Mà ADI là cái gì thế? Trước giờ mình biết mỗi TTL.
    Hội Sony Alpha Thủ Đức
    https://www.facebook.com/groups/sonythuduc/

Cảm ơn kinh nghiệm của các bác...hehe
    Gã da vàng xuống phố.......

Quote Được gửi bởi nex-3 View Post
    Theo E hiểu, sự khác biệt của TTL và ADI là:
    - TTL: Flash sẽ dựa vào độ sáng đi qua (không đánh flash) lens để tính toàn cường độ flash đánh vào chủ thể.
    - ADI: Flash sẽ đánh 1 cái trước vào chủ thể, body sẽ dựa trên độ sáng (có đánh flash phản xạ lại) để tính toàn cường độ flash phù hợp. Cường độ đo sáng sẽ tinh toán dựa trên 2 yếu tố: Cường độ sáng (có flash) qua lens + khoảng cách từ chủ thể đến body. Nôm na là ADI= TTL + Flash.

Với cách thức như trên thì dùng ADI trong trường hợp hậu cảnh có ánh sáng quá mạnh hay có độ tương phản lớn.
    Bác nào hiểu rõ về 2 thứ này thì vào giúp Em luôn nhe
    My album

The Sony HVL-F56AM Flash supports Sony's ADI (Advanced Distance Integration) flash. This means that the flash power calculated to give optimum exposure may be adjusted based on the focus distance of the lens to compensate for unusual background or subject reflectivity. It's similar to Canon's ETTL II flash metering. Not all Sony lenses return focus distance information, and ADI is not available with the following Sony lenses: 16/2.8 fisheye, 20/2.8, 28/2.8, 135/2.8, and 500/8. nguồn http://photo.net/equipment/sony/a100/
    mình trả lời sẽ ko rõ nhưng cách làm sẽ giúp cho các bạn rõ về ADI và TLL
    nếu chụp p-TLL: mà chủ thể (mẫu) đứng trước tấm guơng thì khi shot >> flash đánh tới mẫu và phía sau tấm guơng đó cũng sẽ phản chiếu lại , luồng AS này nó đi thẳng vào body/lens lúc này nó thấy sáng quá nó sẽ tự động cắt do vậy hình ra sẽ thấy tối thui
    trước tình cảnh như vậy ADI nó sẽ giải quyết vai trò đó (ko phải là triệt để) nhưng rõ ràng giúp ta dc việc này
    mặc định tớ luôn set ADI trên body khi dùng flash, nhưng nên nhớ tín đồ xài flash sony sẽ ko thể chung sống với Lens Min non D được (nghĩa là lens có 4 - sry ko nhớ là 4 hay 5 - chân tiếp xúc) vì cơ chế ADI sẽ ko họat động dc. ngoài ra với thông tin trên cho dù là lens chính hãng nó cũng ko hợp tác luôn nhé :D
    mà kệ bà nó đi, tớ cứ luôn set là ADI khi nào nó ko chịu hoạt động nó sẽ là TLL chứ có mất đi đâu đâu cũng như flash tớ luôn kích hoạt HSS sẵn để khi cần mình xoay Dial control là nó "ăn" luôn chả lẽ mỗi khi dùng mới enable nó thì mất hứng nhỉ?
    Body: A77 + F58
    Lens AF: SAL18-200 + [35/1.8 + 85/2.8]SAM + Sig 50/2.8 macro
    Lens MF: nhiều

Trang 1 / 34 12311 ... Cuối cùngCuối cùng