Trang 2 / 34 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 334

Chủ đề: [FAQ (Fiền Anh Quá)] Những vấn đề liên quan đến kỹ thuật chụp ảnh và thiết bị

anh em nào ở Úc cho hỏi nếu mua NEX 5 thì máy thường made in Japan hay ở đâu nhé. Thanks lot!!

Quote Được gửi bởi kdt178 View Post
    anh em nào ở Úc cho hỏi nếu mua NEX 5 thì máy thường made in Japan hay ở đâu nhé. Thanks lot!!
    Chịu :D Theo dự đoán của em thì là 1 trong 2 cái sau: Made in Japan hoặc Made in Thailand
    Chứ dòng này hình như chưa ông nào làm ở Made in China vì sợ chúng nó nhái =))
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

Quote Được gửi bởi kdt178 View Post
    Với Sony, mỗi dòng máy chỉ sản xuất ở 1 nơi duy nhất. Hiện giờ toàn bộ đều Made in Thailand, riêng FF vẫn là Made in Japan. Cho nên, Bác mua ở đâu cũng vậy, chỉ có điều là khác ngôn ngữ thôi.
    Vả lại, khi Bác chơi cái gì, cái Bác cần quan tâm nên là nhãn hiệu hơn là made in tại đâu. Made in tại đâu ăn thua khách hàng thôi. Trước đây made in JP thì 1 body rẻ nhất cũng 15-18tr, giờ đổi nơi sản xuất thì rẻ nhất là 8tr cho cùng 1 level
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

nếu đã có made in Thailand sao sony ko nhận BH cho khách tại Thailand mà cứ phải qua Singapore cho tốn kém hơn vậy? so với các nhãn hiệu khác thì việc Sony ko có 1 nhà BH chính thức tại vn đã là tự đánh mất 1 thị phần lớn (sony vn chỉ toàn tiếp nhận rồi chuyển đi chứ ko có thiết bị cân chỉnh gì tại vn)
    p/s: dường như người Vn xài đồ rất phá - nên họ luôn cần nghĩ đến BH :D
    Body: A77 + F58
    Lens AF: SAL18-200 + [35/1.8 + 85/2.8]SAM + Sig 50/2.8 macro
    Lens MF: nhiều

Các a cho em hỏi cách đo sáng trên máy A300? Làm sao để nhận biết đc là tấm hình đủ sáng? Thanks

Quote Được gửi bởi PoliceVn View Post
    Các a cho em hỏi cách đo sáng trên máy A300? Làm sao để nhận biết đc là tấm hình đủ sáng? Thanks
    Có 2 thứ để đo nhưng chỉ mang tính chất tham khảo:
    1. Thanh EV: ở mức 0 là đúng sáng, + là độ sáng tăng, - là độ sáng giảm
    2. Biểu đồ đo sáng: toàn bộ điểm trắng qua phái là độ sáng tăng, qua trái là độ sáng giảm, trải đều như hình SIN là đúng sáng.

A300 có chế độ A, S và Auto. Nếu Bác là người mới vào DSLR, nên thực hành trên chế độ A trước
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    Có 2 thứ để đo nhưng chỉ mang tính chất tham khảo:
    1. Thanh EV: ở mức 0 là đúng sáng, + là độ sáng tăng, - là độ sáng giảm
    2. Biểu đồ đo sáng: toàn bộ điểm trắng qua phái là độ sáng tăng, qua trái là độ sáng giảm, trải đều như hình SIN là đúng sáng.

A300 có chế độ A, S và Auto. Nếu Bác là người mới vào DSLR, nên thực hành trên chế độ A trước
    Thanks a rất nhiều, em cũng mới chơi thôi

E hỏi chút về vụ quay film của NEX5. Chụp chiẹt với Min mount Sony thì ok chỉnh khẩu vô tư nhưng quay ko chỉnh được phỏng bác. Từ khi mua giờ mới mày mò quay cũng thấy hay nhưng mới để ý thấy:

- Khi chuyển từ ảnh sang quay, NEX bị crop 1 hút, tức là cảm biến khi quay nhỏ hơn Crop 1.5x ạ?
    - Khi quay EV và WB, e ko tìm thấy chỉnh khẩu - tức là không chỉnh được, cứ mở tối đa ạ?
    A200, NEX & Flickr

Quote Được gửi bởi anynat View Post
    E hỏi chút về vụ quay film của NEX5. Chụp chiẹt với Min mount Sony thì ok chỉnh khẩu vô tư nhưng quay ko chỉnh được phỏng bác. Từ khi mua giờ mới mày mò quay cũng thấy hay nhưng mới để ý thấy:

- Khi chuyển từ ảnh sang quay, NEX bị crop 1 hút, tức là cảm biến khi quay nhỏ hơn Crop 1.5x ạ?
    - Khi quay EV và WB, e ko tìm thấy chỉnh khẩu - tức là không chỉnh được, cứ mở tối đa ạ?
    - Với NEX hiện thời thì khi quay, frame bị crop 1 tí so với khi chụp hay bình thường. Cái này là do "giới hạn pixels", E nghĩ chỉ cần NEX lên 16Mp là không bị nữa
    - Với version 3 thì chỉnh khẩu trước khi quay. Nói chung là, mọi cài đặt đều được chỉnh trước khi quay. Trong khi quay không chỉnh được gì cả.
    My album

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    - Với NEX hiện thời thì khi quay, frame bị crop 1 tí so với khi chụp hay bình thường. Cái này là do "giới hạn pixels", E nghĩ chỉ cần NEX lên 16Mp là không bị nữa
    - Với version 3 thì chỉnh khẩu trước khi quay. Nói chung là, mọi cài đặt đều được chỉnh trước khi quay. Trong khi quay không chỉnh được gì cả.
    Ra vậy, ko khắc phục được bằng Firmware mới đúng ko bác, chỉ có bản nâng cấp phần cứng về sau mới hết như Nex C3, C5 chẳng hạn bác nhỉ :D

E up Ver.3 cùng mount roài, khi quay ko xem được thông số khẩu nên e ko biết nó lấy khẩu vừa set hay mở khẩu hết cỡ. Giờ e hiểu rồi, tối về nghịch tiếp xem sao.

E toàn dùng Min AF nên ko rõ nếu quay dùng ống Min MF hoặc các ống Ni, Ca có chỉnh khẩu ở len thì có set đc khẩu khi quay ko bác?
    Được sửa bởi anynat lúc 04:04 PM ngày 21-05-2011
    A200, NEX & Flickr

Trang 2 / 34 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng