Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: MACRO thử nghiệm

Cool MACRO thử nghiệm

Gọi là thử nghiệm là bởi em chỉ mới chân ướt chân ráo tìm hiểu macro. Những tấm này chụp trong cùng 1 buổi chiều. Mong mọi người đâm nhiệt tình để lần sau có ảnh tốt hơn. :wub:

1.

2.

3.

4.

Arrow tiếp và hết.

5.

6.

7.

Ảnh 5 và 7 không nổi bật chủ thể cần thể hiện còn lại đẹp hết! tuy nhiên em chưa thích các bố cục này lắm
    Không ký

Trong loạt ảnh này em thấy tấm #5, #6, #7 đẹp hơn hẳn mấy tấm đầu ( về màu sắc, độ nét, DOF) .

Smile

Về bg em thấy rất tốt, theo em ảnh phải nét hơn nữa vì cái này là macro mà. Không biết bác dùng len gì??

Em chưa lấy được bg như bác :D

đẹp quá, tấm 1 con kiến bị mất nét nên hơi cụt, nhưng tổng thể thì rrát đẹp, tấm cuối bác để B&W kohiểu ngụ ý gì?

Cảm ơn các bạn đã nhận xét.

Do ánh sáng yếu và cầm tay không dùng tripod nên em mở khẩu khá lớn (3.5-5.6), do vậy DOF hơi mỏng. Tuy nhiên em cũng muốn thử DOF mỏng để tập focus vào 1 điểm nào đó (với côn trùng thì là focus vào mắt). Về xem lại thì thấy 1 số tấm như tấm 1 nên có DOF sâu hơn nhưng sâu quá thì nhìn cũng nhàm.

Tấm cuối 1 mình nó đen trắng vì background bị rối (lẫn màu da cam), em chuyển đen trắng nhìn cho đỡ ức. Hơn nữa tấm đó thử ngược sáng hoàn toàn, chuyển đen trắng em nghĩ sẽ tập trung vào phần lông tơ hơn chăng. (?)

Macro có nên chuyển đen trắng không? Câu này em chưa trả lời được. (nếu nói là tùy trường hợp thì cụ thể là trường hợp nào?)

Mong các bác tiếp tục cho ý kiến.

Unhappy

Quote Được gửi bởi DANG_BLUE
    Cảm ơn các bạn đã nhận xét.

Do ánh sáng yếu và cầm tay không dùng tripod nên em mở khẩu khá lớn (3.5-5.6), do vậy DOF hơi mỏng. Tuy nhiên em cũng muốn thử DOF mỏng để tập focus vào 1 điểm nào đó (với côn trùng thì là focus vào mắt). Về xem lại thì thấy 1 số tấm như tấm 1 nên có DOF sâu hơn nhưng sâu quá thì nhìn cũng nhàm.

Tấm cuối 1 mình nó đen trắng vì background bị rối (lẫn màu da cam), em chuyển đen trắng nhìn cho đỡ ức. Hơn nữa tấm đó thử ngược sáng hoàn toàn, chuyển đen trắng em nghĩ sẽ tập trung vào phần lông tơ hơn chăng. (?)

Macro có nên chuyển đen trắng không? Câu này em chưa trả lời được. (nếu nói là tùy trường hợp thì cụ thể là trường hợp nào?)

Mong các bác tiếp tục cho ý kiến.

'----------------------------------------------------

Theo kinh nghiệm của em chộp mắt : nếu mắt nhỏ thì gắn tube :D, còn mắt lớn đôi khi không dùng tube nhưng phải đóng khẩu nên tìm nguồn sáng chiếu thẳng vào mắt vì thiếu sáng mà :D. Rất cần có flash để tạo "lòng trắng và 3D, thuờng bác sẽ thấy hình lục giác" còn không con mắt sẽ đen xì hình sẽ bị "lì" :D .

Theo ý của em macro không nên chuyển trắng đen, em search trên internet khá nhiều, các bậc cao thủ ít khi nào chuyển sang trắng đen.Vì đặc điểm mac cờ rồ là màu sắc (trong bài macro của bác ravic & vpt có đề cập vấn đề này).

Bao nhiêu kinh nghiệm bấy nhiêu thôi.

Em đóng khẩu thử cho bác xem nè, f11 + flash + kenko 20mm + 12 mm + có nắng hướng về mắt bướm, không có tripod
    Con bướm này nhỏ quá nên em phải gắn tube vào, con mắt của nó chắc bằng hạt tiêu. Cái này em thực tập chộp mắt thử thôi. Ánh sáng như vậy em còn cảm thấy thiếu sáng. :wub:

Em để ý kenko không làm mất khẩu chả biết tại sao? nhưng khi gắn kenko chụp f2.8 chả ra giống ông gì cả

Được sửa bởi haiphuc lúc 07:43 AM ngày 07-03-2007

oái !!! nhà Dang-blue này ,mới bị nhiễm virut Macro đấy các bác à! thế mà ảnh đã đẹp như thế này ,DOP phông nền nhiễn như thế này. Nhiễm nặng rùi nhà Dang-blue ơi! khởi điểm thế này là number one ! Chúc mừng sự tiến bộ ban đầu & sự gian khổ ,tìm tòi trong tương lai!.
    em chạy thôi ! nhà này hết thuốc chữa rùi ..ke..ke

e thay tam thu 6 la dep nhat