Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: hỏi ghế có buồn ko?

hỏi ghế có buồn ko?

e mới tập chụp ảnh , lần đầu chụp tĩnh vật
    nhờ các bác nhận xét dùm e và cứ chém thẳng tay đi ạ,
    e làm 2 tông màu khác nhau nên có 2 bộ

bộ thứ 1:
    1.

2.

3.

4.

bộ thứ 2:

1.

2.

3.

chân thành cảm ơn các bác
    Được sửa bởi happyeveryday lúc 04:02 PM ngày 07-05-2011

haiz , em chém thẳng tay đây , aya .

Bác chụp thế này thì phải đổi tiltle lại là : Hỏi ghế có trơ ko ? bác chụp tĩnh vật mà ko toát lên cái hồn , tính diễn cảm , bố cục , đặc tính . . .. của nó

tấm 2 của bộ 2 có vẻ khá nhất , sẽ đẹp hơn nếu chịu khó cuối xuống chụp nghiêng lên

Quote Được gửi bởi k790i View Post
    haiz , em chém thẳng tay đây , aya .

Bác chụp thế này thì phải đổi tiltle lại là : Hỏi ghế có trơ ko ? bác chụp tĩnh vật mà ko toát lên cái hồn , tính diễn cảm , bố cục , đặc tính . . .. của nó

tấm 2 của bộ 2 có vẻ khá nhất , sẽ đẹp hơn nếu chịu khó cuối xuống chụp nghiêng lên
    cảm ơn bác nhé
    nhưng e ko hiểu cúi xuống chụp nghiêng là thế nào?mong bác chỉ cho
    tấm số 2 đó của bộ 2 nếu e chụp nghiêng theo thành ghế bác thấy có dc ko?

màu xanh của cỏ nhìn tươi ghê.

^ ^ , chém rất thẳng tay nhưng mà thấy bác chủ ko có giận mà còn cám ơn , nên mình nói tiếp

thứ 1 là hình die rồi , bác post lại xem nào

Vd như về bố cục , khi bác muốn chụp 1 đề tài buồn , có thể sử dụng những tone màu lạnh hoặc set WB < 3000 , bác có thể lấy chủ thể đặt vào 1/3 toàn cảnh , tất nhiên là phải lấy thật rộng để cho chủ thể có vẻ thật trơ trọi , cô đơn , thì nó càng tăng tính biểu cảm .

Chụp từ dưới lên để cố gắng lấy được đường chân trời , nếu thấy được mây trời lồng lộng xanh ngắt , hoặc chiều buồn man mác thì càng đẹp , theo giang hồ đồn thì đường chân trời cắt 3/4 tấm ảnh sẽ tạo người xem cảm giác chông chênh nhất , ^ ^

Về ánh sáng , ánh nắng vàng vọng của chiều hoặc của đèn cv , vd hậu cảnh là 1 cây đèn cv ở đằng xa chẳng hạn , có thể phơi sáng , nhưng nhớ cẩn thận WB kẻo bị ám vàng .

Đặc tính vật thể : hãy cố diễn đạt được đặc tính của vật chụp , vd như là gỗ thì phải hiện rõ sớ gỗ , vân , màu sắc , càng sharp càng tốt

Đường dẫn , những đường dẫn nghiêng rất dễ thu hút ánh nhìn , nếu bác chụp nghiêng thì thanh gỗ của ghế sẽ tạo thành những đường dẫn song song ,

etc còn có độ khối , màu sắc , tính biểu cảm v.v... bác cứ chụp nhiều vào . Khi nào mình thấy tuyệt vời thì người khác sẽ thấy đẹp . Chụp hình là cho mình vui , đừng vì thị hiếu của người khác .

Quote Được gửi bởi k790i View Post
    ^ ^ , chém rất thẳng tay nhưng mà thấy bác chủ ko có giận mà còn cám ơn , nên mình nói tiếp

thứ 1 là hình die rồi , bác post lại xem nào

Vd như về bố cục , khi bác muốn chụp 1 đề tài buồn , có thể sử dụng những tone màu lạnh hoặc set WB < 3000 , bác có thể lấy chủ thể đặt vào 1/3 toàn cảnh , tất nhiên là phải lấy thật rộng để cho chủ thể có vẻ thật trơ trọi , cô đơn , thì nó càng tăng tính biểu cảm .

Chụp từ dưới lên để cố gắng lấy được đường chân trời , nếu thấy được mây trời lồng lộng xanh ngắt , hoặc chiều buồn man mác thì càng đẹp , theo giang hồ đồn thì đường chân trời cắt 3/4 tấm ảnh sẽ tạo người xem cảm giác chông chênh nhất , ^ ^

Về ánh sáng , ánh nắng vàng vọng của chiều hoặc của đèn cv , vd hậu cảnh là 1 cây đèn cv ở đằng xa chẳng hạn , có thể phơi sáng , nhưng nhớ cẩn thận WB kẻo bị ám vàng .

Đặc tính vật thể : hãy cố diễn đạt được đặc tính của vật chụp , vd như là gỗ thì phải hiện rõ sớ gỗ , vân , màu sắc , càng sharp càng tốt

Đường dẫn , những đường dẫn nghiêng rất dễ thu hút ánh nhìn , nếu bác chụp nghiêng thì thanh gỗ của ghế sẽ tạo thành những đường dẫn song song ,

etc còn có độ khối , màu sắc , tính biểu cảm v.v... bác cứ chụp nhiều vào . Khi nào mình thấy tuyệt vời thì người khác sẽ thấy đẹp . Chụp hình là cho mình vui , đừng vì thị hiếu của người khác .
    cảm ơn bác nhiều
    bác có thể giải thích cho e là tông màu ấm và lạnh là những màu gì ko?và white balance của chúng khoảng bao nhiêu? vì e tìm hoài trên google mà ko thấy

Tone màu và WB thuộc về kiến thức của cơ bản của nhiếp ảnh
    Giang hồ cho rằng

Những màu như xanh dương , xanh lá , tím , cg như ám xanh , . . . thì gọi là màu lạnh

Những màu như cam , đỏ , vàng cũng như ám đỏ , ám vàng . .. .là tone màu nóng .

Ngoài đặc tính màu thì người ta còn chia độ K , trên 4500 độ k là màu nóng , dưới là lạnh ,

Ngoài đặc tính màu thì nó còn mang ám thị màu , kiểu như màu lạnh sẽ làm nguoi ta liên tưởng sự cô đơn , buồn , v..v .. . Màu cam kích thích thị giác , cảm giác nóng nực . Màu vàng kích thích khả năng sáng tạo v.. .v.. ..

ghế là 1 thứ vô giác nhưng nhìn hình của bác em thấy nó rất cô đơn, hay là tâm trạng của e đang hòa vào ảnh của bác?
    Cuôc sống là nghệ thuật

nhìn thoát lên sự cô đơn !!! nhưng tấm đầu không thấy điều đó