Trang 1 / 61 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 603

Chủ đề: Loay hoay với Large format

Loay hoay với Large format

Từ lúc em tham gia vào vnphoto, trót xem ảnh các bác như bác Hà Giang, bác Leihas, bác Kakalot chụp ảnh Large Format, sau này đến khi xem ảnh bác Trần Trí thì chính thức nhẩy xuống hố vôi LF. Từ hồi có máy LF đến nay, em vẫn đánh vật loay hoay với cái máy như trẻ con tập đi. Nhiều lúc thấy ảnh mình xấu thật là nản, xem ảnh bác Trần Trí lại càng nản, thấy con đường LF sao mà xa vời vợi. Mỗi lần có ảnh LF không khoe thì không kìm hãm nổi sự sung sướng, mà khoe post ảnh vào topic của bác Trí thì tự thấy mình bôi bác topic ra.

Hiện nay phong trào LF ở vnphoto cũng khá sôi nổi, ngoài những bác chơi lâu ra, anh em chập chững tập chụp như em cũng nhiều, ở miền Bắc có bác Mỹ Tâm, bác r8gray, bác Jazz, ở miền Nam là bác Tuannm, bác TheKid, bác Iha, ở hải ngoại có bác Uyle, Kulaty, Srono... Phong trào so với phong trào MF khi xưa cũng không kém gì.

Em mạo muội mở topic này để dành cho các bác đang chập chững loay hoay với LF như em post ảnh vào đây, ngõ hầu tránh làm loãng topic chất lượng của bác Trần Trí. Rất mong các bác ủng hộ cho đường bớt xa.

Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Em cũng đã theo dõi các topic của LF trên vnphoto cũng như trên các web ảnh, flickr khác và bị say ảnh LF kinh khủng. Em chắc rằng nhiều người cũng vậy và cũng đang chờ có điều kiện được loay hoay như bác.
    Mong được thường xuyên theo dõi từng bước tập đi của bác

ủng hộ cái topic tre trẻ, nho nhỏ này.
    hôm nọ ghé nhà anh Uyle vừa được ăn nhậu no say vừa lại được tặng cho ít 4x5 film đem về, hôm nào chắc cũng loay hoay với nó.
    chữ ký vi phạm chính trị

Khoe đồ chơi mới là phải có ảnh kèm theo hả anh ui :D

Cám ơn các bác đã ủng hộ. Caolong post ảnh vào cho vui. Thiết bị máy móc thì sang topic anh Trí để bàn luận vì mình có hiểu gì về thiết bị đâu. Từ xưa đến giờ chụp 35, MF, hay LF cứ có máy là chụp thôi, hỏi thiết bị gì có ưu điểm, khuyết điểm gì thì chịu.

Bác nào chưa có LF thì nên tham gia ngay đi. Nhà mình có cái 5x7 đặt ở phòng khách, ai đến cũng trầm trồ hỏi han. Chả bù với cái piano to đùng, cũng là hàng gỗ và màu giống vậy, mà chả ai ngó tới..
    "Il n'y a rien de plus subjectif que l'objectif." Doisneau.

Nhìn ảnh thì thích nhưng mà chơi Lác pho mát thì chưa, mình ủng hộ thú chơi thôi. kekeke
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Topic này hay đấy bác Fly. Hi vọng sẽ được xem nhiều ảnh của các bác.

Cái Chamonix em pre-order đã lâu mà tới tận hai tuần nữa nó mới được ship về. Đúng là chơi LF thì cái cần học đầu tiên là sự kiên nhẫn
    ---
    If it can be seen with the eye, it can be seen with the camera (M.A. Saylor)

Em cứ tưởng có ảnh bác Loayhoay với LF cơ chứ. Anyway, em sẽ cố gắng mod Polaroid để chơi LF với các bác

Nói chung chụp ảnh mà đầy đủ thì không sướng, giả sử ngay từ lúc mới chụp ảnh em có đủ tiền để mua Leica, Hassy, Linhof mà dùng ngay thì chưa chắc em đã thích chụp ảnh.

Cái khó nó ló cái khôn, từ lúc mới tập chụp ảnh em đã rất thiếu thốn và khổ sở về thiết bị. Ngày xưa, lúc mới chụp ảnh em có đủ tiền mua mỗi cái body còn lens thì không có, sau này mới có tiền mua một cái lens mốc về chụp tạm. Lúc mới chơi Medium Format, em cũng chỉ có một cái Yashica cùi, sau này chụp LF thì cái máy LF của em cũng gọi là còi nhất mức có thể. Chính vì hạn chế về thiết bị nên mới phải loay hoay.

Em nghiệm ra rằng, mình cứ xác định thiết bị mình hạn chế, chỉ được như thế thôi, thì mình sẽ phải đầu tư công sức suy nghĩ để xem mình khắc phục như thế nào. Đành rằng nhiều khi cái sự loay hoay của mình chỉ ra được những tấm ảnh hỏng, thế nhưng nếu mà mình đạt được kết quả tốt thì sẽ sung sướng bội phần.

Thế nên thay vì kêu ca vì thiết bị, mình tập trung vào chụp ảnh có lẽ bổ ích hơn.

Kết quả loay hoay bị hỏng của em. :D

Trang 1 / 61 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng