Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: 1 buổi chiều quởn

chân dung cái gì ??

bạn có coi thường người xem quá k ?

Quote Được gửi bởi TATAK View Post
    Nhớ mãi lời Bác khi nói với văn nghệ sĩ cách mạng:
    - Viết cái gì?
    - Viết cho ai?
    - Viết để làm gì?
    Cái hình của bạn chả nói lên được điều gì cả. Hoặc chả ai biết bạn muốn chụp cái gì cả. Cho nên không có ý kiến -_-"
    dạ em ghi nhớ lời bác:D Vì em là dân ngoại đạo, chụp hình và đồ họa là dân không chuyên nên em cần phải học hỏi nhiều ạ.
    Em là designer interior . Có thể cái bác nói là cái ngong của em nên phải suy nghĩ về tấm hình bác mới hiểu.

Một người bạn của em bị mất đôi tay và khi em làm tấm hình này em nghĩ về người bạn đó.

Thanks bác đã góp ý !

Quote Được gửi bởi stone20 View Post
    chân dung cái gì ??

bạn có coi thường người xem quá k ?
    Chân dung ? cụ thể chân dung cái tay không đc liệt vào là chân dung hả bạn?
    Mình không rành về cái này lắm vì ko là chuyên ngành của mình. Nếu đây ko là chân dung thì gọi là gì? Bạn chỉ mình bít nhé, cảm ơn!

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Quote Được gửi bởi pandy View Post
    dạ em ghi nhớ lời bác:D Vì em là dân ngoại đạo, chụp hình và đồ họa là dân không chuyên nên em cần phải học hỏi nhiều ạ.
    Em là designer interior . Có thể cái bác nói là cái ngong của em nên phải suy nghĩ về tấm hình bác mới hiểu.

Một người bạn của em bị mất đôi tay và khi em làm tấm hình này em nghĩ về người bạn đó.

Thanks bác đã góp ý !
    Ôi, suy nghĩ và thể hiện khác nhau nhiều quá...
    Nhưng cái cách bác thể hiện suy nghĩ của bác lẽ ra phải khác tí chứ? Mình cứ nghĩ bác quảng cáo cho dòng chữ phía trong bàn tay cơ Bác quả pro.

Quote Được gửi bởi pandy View Post
    Chân dung ? cụ thể chân dung cái tay không đc liệt vào là chân dung hả bạn?
    Mình không rành về cái này lắm vì ko là chuyên ngành của mình. Nếu đây ko là chân dung thì gọi là gì? Bạn chỉ mình bít nhé, cảm ơn!
    Em nghĩ bác nên đọc qua đi ạ :D

Cơ bản về ảnh chân dung

ICTnews - Ảnh chân dung là thể loại có sức thuyết phục đặc biệt, quan trọng bậc nhất của ảnh báo chí cũng như ảnh nghệ thuật, nên đòi rất nhiều công phu.

Cũng như các ngành văn học và nghệ thuật khác, ngành nhiếp ảnh đặc biệt quan tâm đến việc miêu tả con người bằng ảnh thông qua cái máy ảnh kết hợp với việc điểu khiển ánh sáng và sử dụng hoá chất ảnh. Ảnh chân dung thường chụp một người hoặc một nhóm nhỏ vài người, trong đó khuôn mặt và cảm xúc của đối tượng được chú trọng.

Mục đích của chụp ảnh chân dung là thể hiện được đường nét trên khuôn mặt, tính cách và tâm trạng của đối tượng được chụp. Một bức ảnh chân dung đẹp là bức ảnh lột tả được vẻ bề ngoài cũng như thế giới nội tâm đa dạng của đối tượng được chụp.

Ảnh chụp chân dung thường rơi vào một trong ba kiểu sau: Cận cảnh khuôn mặt, cận cảnh bán thân trên và phối hợp hậu cảnh.

Chân dung cận cảnh khuôn mặt

Các kiểu ảnh này chỉ đưa vào khuôn hình khuôn mặt hoặc phần từ vai trở lên. Đây là kiểu giúp khắc họa được nét mặt rõ ràng nhất. Để chụp kiểu này, góc ánh sáng chính rọi vào đối tượng là hết sức quan trọng. Nếu muốn khắc họa những nếp nhăn, góc cạnh gồ ghề của khuôn mặt đối tượng, cần có ánh sáng xiên rọi vào từ một bên hay từ trên xuống. Nếu muốn xóa các nếp nhăn và làm khuôn mặt đối tượng bớt gồ ghề, nên chọn những ngày nhiều sáng nhưng nhiều mây, không nắng to để nguồn sáng tỏa đều, không tạo bóng trên khuôn mặt.

Để có những bức chân dung đẹp khắc họa nổi bật đối tượng, cần tạo hậu cảnh tối và mờ hơn đối tượng chính bằng cách sử dụng khẩu độ mở lớn (giá trị f nhỏ) để xóa phông (tức là làm cho hậu cảnh mờ nhạt đi) khiến người xem tập trung vào đối tượng chính. Các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp thường sử dụng các ống kính có tiêu cự cố định từ 90mm hoặc dài hơn. Các ống kính tiêu cự cố định cho chất lượng ảnh nét hơn, đồng thời tiêu cự 90mm trở lên làm cho mũi (và các chỗ quá gồ ghề trên khuôn mặt) của đối tượng không bị quá gần và lộ rõ trong ảnh so với các phần khác trên khuôn mặt.

Chân dung bán thân trên

Chân dung bán thân trên không tập trung khắc họa khuôn mặt bằng kiểu cận cảnh và mang ít tính đặc trưng cá nhân hơn. Chân dung bán thân trên thường dễ chụp hơn do đối tượng không cảm thấy sức ép nặng nề vì bị “chĩa” ống kính vào mặt như ảnh cận cảnh, hơn nữa lại cho phép đưa vào khuôn hình một chút hậu cảnh. Đây là kiểu chân dung phổ biến nhất đối với ảnh chân dung một đối tượng và nhóm đối tượng.

Ống kính lý tưởng để chụp chân dung kiểu này vẫn là ống tiêu cự cố định 90mm, nhưng nếu nhóm đối tượng gồm năm sáu người, có thể sẽ cần ống cho góc rộng hơn. Đây là kiểu chụp rất phù hợp với các dịp như sinh nhật, lễ tốt nghiệp và ảnh cho niên giám nhà trường.

Chân dung phối hợp hậu cảnh rộng

Ảnh chỉ mang tính minh họa.

Chân dung phối hợp hậu cảnh rộng cho phép khắc họa các hoạt động trong cuộc sống của đối tượng. Kiểu này thường ứng dụng khi chụp đối tượng đang tham gia các hoạt động đời thường, trong công việc, trong giải trí, v.v… Đây là kiểu giúp bức ảnh “kể chuyện” về đối tượng với người xem. Kiểu này thường được các phóng viên báo ảnh áp dụng để cung cấp cho người xem thông tin về các hoạt động của đối tượng được chụp. Kiểu này cũng rất phù hợp với ảnh đen trắng.

Tuy chụp chân dung theo kiểu này, điều quan trọng nhất mà nhiếp ảnh gia cần chú ý vẫn là lột tả được thế giới nội tâm bên trong của con người chứ không chỉ đơn thuần là sao chép đơn thuần vẻ bề ngoài. Để làm được như vậy, người chụp ảnh chân dung trước hết phải tìm hiểu nhân vật mà mình muốn thể hiện, cùng hòa mình và yêu mến họ, biết chờ đợi thời cơ và nhạy cảm kịp thời phát hiện những nét độc đáo, những khoảng khắc bất chợt trên gương mặt…

Không chỉ chờ đợi, người chụp chân dung cũng cần biết khơi gợi những tình cảm của đối tượng một cách tự nhiên, chân thật. Bản thân người chụp cũng cần tự tạo ra cho mình cảm hứng sáng tạo và sáng tạo nghệ thuật nhiệt tình.

Hồng Nhung (tổng hợp)

Nội dung hợp tác với Anhso.net
    Được sửa bởi pepsiboy lúc 10:11 PM ngày 04-05-2011

thanks for share, có 1 điều em nghĩ là mún diễn tả cảm xúc qua tấm ảnh chân dung ko hẳn phải chụp khuôn mặt. có thể là đôi chân đất, đôi chân mang giày vải bị lủng......và đôi tay v.v.v.v....v...miễn sao thổi đc cái hồn của tác giả vào bức ảnh, nhìn bức ảnh người ta hiểu đc tình cảm mà tác giả mún đem lại.....ở đây em còn gà nên chưa thể hiện đc điều đó....! Cảm ơn bác 1 lần nữa.

phức tạp quá - chân dung nghiã là hình thật đây đủ chi tiết diễn tả của 1 vật
    vd: như cá, chim, người, hay cái bình bông cũng có thể là chân dung
    hình cái tay rõ nét cả vân da đang cầm cái j đó bị bôi mờ rùi , wartermark cái chữ "when i have" làm ngừi ta tò mòn cũng dui dậy.
    cúi cùng cũng chỉ là 1 s/p vọc pts và blend màu - thôi kệ - cũng là chân dung cái tay )

"Ảnh chân dung thường chụp một người hoặc một nhóm nhỏ vài người, trong đó khuôn mặt và cảm xúc của đối tượng được chú trọng.

Mục đích của chụp ảnh chân dung là thể hiện được đường nét trên khuôn mặt, tính cách và tâm trạng của đối tượng được chụp. Một bức ảnh chân dung đẹp là bức ảnh lột tả được vẻ bề ngoài cũng như thế giới nội tâm đa dạng của đối tượng được chụp.

Ảnh chụp chân dung thường rơi vào một trong ba kiểu sau: Cận cảnh khuôn mặt, cận cảnh bán thân trên và phối hợp hậu cảnh."

Em coi trọng định nghĩa này..và em nghĩ hầu hết mọi người cũng vậy...
    chưa bao giờ em biết đến "chân dung cái tay cả " :D

Việc chụp bàn tay hay bàn chân thiết nghĩ nó mạnh về ảnh sinh hoạt hơn là ảnh chân dung, qua bàn tay ta có thể thấy được công việc, cuộc sống của nhân vật...
    Còn về việc bác giới thiệu bác làm thiết kế nội thất thiết nghĩ phải có một cái nhìn, suy nghĩ cũng khá tốt về bố cục, mỹ thuật ... nhưng tấm ảnh hoàn toàn trái ngược với suy nghĩ của bác.
    Cái thất bại khi bác đưa ra tấm ảnh này là ko có người cảm nhận và suy nghĩ đc những điều bác nói trong ảnh, việc bác chụp một thứ gì đó rồi bắt người ta đi theo suy nghĩ của mình là vô lý!

Em chưa hiểu hình của bác hehehe
    D7000 + 18-200ED f3.5-5.6 VR II+ 50 f1.4D chỉ có thế

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng