Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34

Chủ đề: Nhờ chỉ giúp thông tin khi du lịch Huế - Đà Nẵng

Nhờ chỉ giúp thông tin khi du lịch Huế - Đà Nẵng

Các bác ở Huế - Đà Nẵng hoặc đã từng đi chơi cho em hỏi nhờ 1 tí.
    Em đang lên chương trình ta ba lô đi Huế - Đà Nẵng - Hội An vào cuối T5 đầu T6 này (khoảng từ 5 - 7 ngày), muốn hỏi các bác thêm 1 số kinh nghiệm:
    1. Ở Huế thì những địa danh nào nên đến và đến vào lúc nào trong ngày để có ánh sáng đẹp chụp ảnh? (em định thăm Đại Nội, các lăng, chùa Thiên Mụ, đồi Vọng Cảnh, tắm biển Thuận An)
    2. Từ Huế vào Đà Nẵng em dự định hành quân bằng xe máy. Có những địa điểm nào trên đường nên ghé qua? (em định đi xe máy để chụp đèo Hải Vân trên hành trình từ Huế -> Đà Nẵng, lúc về thì phi vào hầm chui thôi)
    3. Ở Đà Nẵng thì những địa danh nào nên đến và đến vào lúc nào trong ngày để có ánh sáng đẹp chụp ảnh? (em định ra bán đảo Sơn Trà, ra đèn biển, tắm biển Non Nước, đi Ngũ Hành Sơn, đi thánh địa Mỹ Sơn)
    4. Ở Hội An có phải cứ đến ngày 14 âm lịch là có lệ tắt đèn điện treo đèn lồng? Em dự định chơi chiều và tối ngày 30/05 - tức 14 âm lịch tại Hội An, về Đà Nẵng nghỉ đêm.
    5. Một số kinh nghiệm về món ăn địa phương thích hợp đối với người miền Bắc, món ăn đặc trưng của địa phương, kinh nghiệm ăn, ngủ, nghỉ, khách sạn, đi lại... tránh bị chặt chém :D
    Xin cám ơn các bác trước.

Chào bác Btwop!
    Em chỉ "tư vấn" cho bác chặng Huế - ĐN thôi nhá:
    - Thuê 1 chiếc xe máy từ Huế chạy vào bắn phá dọc đường và dừng chân tại Lăng Cô, tại đây có nhiều cảnh đẹp như đầm phá, bãi biển Lăng Cô... sau đó dừng chân cuối Lăng Cô tiếp giáp chân đèo, ghé vào quán làm mấy tô cháo tôm hay cháo nghêu và ít sea food cholại sức.
    - Từ Lăng Cô, chạy tiếp lên đèo qua những chặng cua ngoạn mục, một bên núi, một bên biển muốn dừng lại bắn chỗ nào tuỳ thích, nhất là bắn xuống các vịnh biển rất đẹp.
    - Dừng chân tại đỉnh đèo để bắn tiếp, đừng quên chụp Hải Vân quan (cái cổng rất xưa của bọn Pháp để lại) và bắn tỉa các hướng tuỳ thích.
    - Sau đó xuống chân đèo để vào TP Đà Nẵng. (Đi kiểu này bác không thể vào hầm Hải Vân được vì đã leo đèo rồi, xe máy không cho chạy vào đường hầm).
    - Chọn một Hotel hay Mini Hotel hoặc nhà khách... tuỳ theo ngân sách, tắm rửa nghỉ ngơi một lát hoặc ới nhóm Đà Nẵng đi cafe rồi bàn tiếp.... chuyện dài lắm không hướng dẫn hết được bác ạ! Hi vọng gặp bác ở Đà Nẵngtụi em sẽ tư vấn thêm. Welcome to Danang city!
    * Bác có thể liên lạc với tụi em khi đến ĐN:
    - Tourane (Trọng): 0913477008
    - Vuphong (phong): 0914000554
    - Dynamic (Định): 0913494222
    Được sửa bởi tourane lúc 04:20 PM ngày 26-02-2007
    D700s + Nikkor 12-300 f/2.8 VR Nano

30-4 và 1-5 năm nay được nghỉ những 4 ngày các bác ơi! Em cũng đang có kế hoạch vào Huế - Đà Nẵng - Hội An, các bác tư vấn luôn một thể nhé!
    Hãy xách ba lô lên và đi du lịch

Hè năm ngoái em có đi bụi, tuy chưa khám phá hết nhưng cũng gọi là có đi qua.

1. Ở Huế em thấy hơi buồn buồn. 10h30 là cửa hàng cửa họ đóng hết, tìm cái ăn cũng khó. Em thuê nhà trọ ở khu của Tây hay thuê mà cũng rẻ lắm. Nên thuê xe máy để chạy, đâu 50-60k 1 ngày. Xe khi cho thuê thì ko còn xăng, đi bơm đầy, tối trả xe thì họ lại rút hết, sáng hôm sau lại phải bơm. Thế nên ko nên bơm đầy quá.

Huế em thấy đẹp nhất là lăng Khải Định, ông này Tây hóa, lăng nhìn xa xa giữa đám lá vàng trông như cố đô Kyoto ấy. Rất ấn tượng
    Có cái Hổ Quyền cũng rất nên đi, nhất là nếu bác có ống fish eye, cái này xây kiểu như đấu trường của Ý.
    Cầu Trường Tiền thì thứ 7, CN có bật đèn xanh đỏ, nhấp nháy nhưng 10h30 là tắt.
    Còn lại rất nhiều lăng, chùa nhưng em chưa có dịp đi hết.

2. Em cũng chưa đi xe máy qua đèo Hải Vân bao giờ nên đang rất thèm. Hy vọng bác đi về phổ biến kinh nghiệm.
    Lăng Cô thì rất đẹp, trời xanh trong, biển xanh ngắt. Chụp từ đèo Hải Vân chắc còn đẹp nữa. Ở gần đó có khu làng gì đó em quên tên rồi, ở chân đèo Hải Vân, cũng nên qua.

3. Hồi vào Đà Nẵng em ko thuê được xe máy, may có bà con trong đó cho mượn.
    Ở Đà Nẵng có quãng đường bên sông Hàn rất đẹp.
    Ngày thì có thể chạy ra biển, có nhiều bãi tắm có thể chụp bình minh.
    Đêm thì có cầu quay, nó bắt đầu quay vào khoảng 1, 2h gì đó để tàu chạy qua đến 4h thì quay lại vị trí cũ.
    Bác cũng nên ghé qua bảo tàng Chàm để tìm hiểu văn hóa Chăm trước khi đi Thánh địa Mỹ Sơn.

Bán Đảo Sơn Trà thì cứ phi xe máy ra, ở đây có vài bãi tắm, nước đặc biệt rất trong, ít người, có thể chụp hoàng hôn.
    Đèn biển thì em chưa được ra.

Đường ra Hội An bây giờ rất đẹp, 1 bên là biển, 1 bên là núi, gió lồng lộng, cát trải dài.
    Trên đường đi thì ghé vào Ngũ Hành Sơn.

4. Hội An là nơi thanh bình nhất em thấy. Xe máy không khóa, vứt giữa đường cũng chả ai lấy. Đồ ăn, uống thì rẻ vô cùng. Cà phê cạnh Chùa Cầu (biểu tượng Hội An) đâu có 3000k 1 tách. Nước mía thì 1500k-2000k. Khách sạn thì em ở 200k 1 đêm nhưng hình như có nơi còn rẻ hơn.
    Em nghĩ bác nên ngủ 1 đêm ở Hội An, buổi đêm đi dạo khá hay.
    Biển Hội An cũng rất đẹp, cát vàng, sạch. Trời xanh ngắt chụp ko lo bị out. Buổi sáng và trưa ra có mỗi bọn em là người Việt, còn lại toàn Tây. Dân ta thì chiều mới ra (chắc sợ bị đen).

5. Phần món ăn thì hông biết nói sao nữa. Em hợp với món miền Trung: cay và ngọt. Từ Huế tới Đà Nẵng, món nào em cũng thấy ngon hết.

6. Cuối cùng: nên liên lạc với các bác ở Đà Nẵng, dù gì thì người bản địa vẫn biết nhiều cái hay mà hướng dẫn viên du lịch cũng chả biết được. Và còn ăn nhậu nữa chứ.

Nếu đến Huế bạn nên đi các nơi sau:
    Kinh thành Huế : Rất rộng nếu bạn đi hết các nơi trong kinh thành.
    Lăng: Minh Mạng - Tự Đức - Khải Định. Trong đó 2 lăng Minh Mạng - Tự Đức có khung cảnh thiên nhiên rất đẹp. Lăng Khải Định thiên về kiến trúc.
    Chùa: Huyền Không (Thượng - Hạ) - Linh Mụ - Từ Hiếu.
    Và tuyến đường tiện nhất cho bạn khi thăm Huế là: Nêú bạn chọn đi kinh thành Huế thì bạn cũng nên đi luôn 2 chùa Linh Mụ và Huyền Không (chùa này năm cách Huế 5 km nhưng rất đẹp) vì các địa điểm này cùng nằm về phía bắc sông Hương.
    Các địa điểm tham quan khác đều nằm phía nam sông Hương và cũng cùng 1 hướng. Xa nhất là lăng Minh Mạng (nằm gần ngã ba sông Hương rất đẹp). Lăng Tự Đức và chùa Từ Hiếu cùng 1 tuyến đường và cuối cùng là lăng Khải Định nếu có thời gian ghé qua đồi Thiên An cùng nằm trên tuyến đường lên lăng Khải Định.
    Chúc bạn có chuyến đến Huế vui vẻ.

Các bác biết chuyện cho em hỏi tí: Nghe nói dạo này (từ khi có hầm Hải Vân) thì chiều tối sau 5h chiều qua đèo Hải Vân nguy hiểm lắm phải không bác, rất dễ gặp cướp, bọn chúng không tha ngay cả đi xe hơi một mình qua :(
    Không biết thông tin trên chính xác cỡ nào, nghe anh em nói thế.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

"Thử một lần cho biết" đê bác apham
    Viet Nam Air Spotters
    It's my finger: Click here !

Liên lạc anh,em Đà Nẵng thì có nhiều điểm đi chơi và quan trọng ko bị chặt đẹp ha ha.

Cám ơn các bác, em định mang cả ngựa sắt từ Hà Nội vào để đi sớm về khuya cho nó tiện. Cái vụ hầm chui đèo Hải Vân không cho xe máy đi thì căng nhỉ (em định lúc về lại Huế thì chui đỡ phải đi đèo). Khi nào vào em sẽ liên lạc đi giao lưu với các bác nhé.

@bvh2228: bác lùi lịch lại rồi mình đồng hành được ko, làm 1 phi đội đi cho nó máu. Đợt 30/04 - 01/05 thì em lại chưa đi được, mà 30/04 là ngày 14 âm lịch đấy - ở Hội An tắt điện treo đèn lồng ban đêm, không đến được Hội An vào ngày ấy thì hơi phí.

Hầm Hải Vân cho xe máy qua rồi đó bác, tầm 30' thì có 1 chuyến, đưa xe máy lên xe tai, người ngồi trên xe 16 chỗ, 1 chuyến cho người và xe là 15.000Đ, đi đèo thì đẹp thật but nên đi buổi sáng thôi chứ đi tối thì như bác apham nói là có cướp vì đường đèo giờ ít ai đi.
    Đi Huế thì ngoài các địa điểm đi chơi trên, bác cũng nên làm thêm 1 tour ẩm thực Huế, vì Huế rất nổi tiếng về các món ngon để thưởng thức như : Bún đường Lý Thường Kiệt, Bánh bèo, bột lọc tại gần Nhà thờ dòng chúa cứu thế, Bánh khói Thượng Tứ, Cơm hến, bún hếnTrương ĐỊnh, bánh canh cá lóc...túm lại món nào ở Huế cũng ngon cả và giá cả cũng cực kỳ bình dân
    Đi Hội An thì nên ở lại 1 đêm để cảm nhận không khí thanh bình ở khu phố cổ này, cảnh vật, con người...Hội An đều hết sức hiền hòa
    Nếu tới Đà Nẵng thì call cho em với, số liên lạc dưới chữ ký

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng