Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Nhờ tư vấn: Pentax Super Takumar 50mm F1.4

Nhờ tư vấn: Pentax Super Takumar 50mm F1.4

Bây giờ em mới chợt nhớ là họ hàng nhà Pen còn có một thời huy hoàng trong M42 . Có một tay đang dụ em lấy lens này. Thiệt hại là $150. Nghe thấy hơi chát chúa ạ. Ở VN mình tầm 1tr đổ lại. Hôm e lên cửa hàng Pentax ở Khâm Thiên cũng có em này. Build chuẩn và trong vắt

Em chưa có kinh nghiệm xài M42 của Pentax bao giờ. Mong mọi người góp ý ạ. E cũng mê Pentax-m 50mm 1.4 nhưng không đủ kinh phí. hix. Xài tạm em này.

http://www.flickr.com/groups/eos-man...7605685714082/
    http://www.flickr.com/photos/asbalya...7600043107824/
    Like a lotus
    Flickr

em M 50 f 1.4 cũng khoảng 1,2 tr thôi mà bác, b mua m42 cũng phải mua thêm mount nữa, xái m42 cũng nhiều bất tiện
    DREAM DREAM DREAM

Quote Được gửi bởi trinhcong View Post
    em M 50 f 1.4 cũng khoảng 1,2 tr thôi mà bác, b mua m42 cũng phải mua thêm mount nữa, xái m42 cũng nhiều bất tiện
    Rất bất tiện đấy chứ ạ. Khi muốn đổi lens phải tháo lens ra trước rồi tháo cái adapter rồi mới gắn lens PK lên được. Chưa kể là adapter xịn cực đắt. Em thà mua M hay A đỡ phiền hơn.

Ủa :( vậy em nào chất lượng ngon hơn hả các bác? Em thấy Pentax 50mm 1.4 cũng long lanh lung linh lắm :D
    Like a lotus
    Flickr

cứ M mà quất b ạ, e chưa xài tacumar nhưng chắc cũng ko hơn em M này đâu, b mới chơi mà đụng vào mấy ngàm m42 khổ lắm, chơi thời gian rùi chuyển hệ b ạ, e thấy ae chơi thơi gian rùi chạy hết,
    DREAM DREAM DREAM

Quote Được gửi bởi trinhcong View Post
    cứ M mà quất b ạ, e chưa xài tacumar nhưng chắc cũng ko hơn em M này đâu, b mới chơi mà đụng vào mấy ngàm m42 khổ lắm, chơi thời gian rùi chuyển hệ b ạ, e thấy ae chơi thơi gian rùi chạy hết,
    :( e thấy, từ cái đợt có vài cái review M42 làm báo khổ báo hại, giá lên ầm ầm. Nhiều lúc nó đắt vì có một cơ số lấy M42 cắm vào Canon. Chẹp. Thôi đành lối cũ ta về vậy. E sẽ tiếp tục công cuộc sưu tầm Pentax-M :D hehe
    Like a lotus
    Flickr

Quote Được gửi bởi Shooter4vn View Post
    Ủa :( vậy em nào chất lượng ngon hơn hả các bác? Em thấy Pentax 50mm 1.4 cũng long lanh lung linh lắm :D

Shooter4vn: Ko bit mình gặp B chưa nhỉ? Hiện tại B ở nước ngoài thì phải .. nc nào vậy B?
    Thấy B q/tâm len 50/1.4 mình có mấy ảnh test ... Theo mình giá trị của 1 ok đc đánh giá bởi c/lượng ảnh tại khẩu lớn nhất. vì đ/k t/g nên m chỉ chọn test 1 kiểu tại khẩu MAX bao gồm độ nét, tương phản, màu sắc ... B xem rồi tự đánh giá nhé.

Setup: Chủ thể đc rọi bằng as nhân tạo có độ sáng ổn định, máy gắn c/định trên Tripod. Duy chỉ có AS mạnh phía sau là tự nhiên but cũng tương đối ổn định. Về sai số ... B có thể yên tâm cả 3 len mình đều dùng MF, mỗi len đều chụp 3k rồi chọn 1k nét nhất, có as tương đồng nhất mới đem s/sánh.

* .Cũng xin nói thêm là các len dòng Takuma chất lượng các OK khá đồng đều dù Super hay SMC .. Dù len cũ hay len mới.
    .Các len dòng SMC Pentax M50/1.4 C/lượng ko thật sự đồng đều ... Ảnh dưới đc Test bởi 1 M50/1.4 mà m chọn cho là tốt nhất trong số 6 con cùng loại.

Còn lăn tăn gì B PM trong hộp thư nhé. Hy vọng giúp đc B. Thân

1-Ảnh toàn khung:

Pentax F50/1.4

Super Takuma 50/1.4

SMC Pentax M50/1.4

2 - Ảnh Crop 100% tại điểm lấy nét (Đầu chữ I)

Pentax F50/1.4

Super Takuma 50/1.4

SMC Pentax M50/1.4

3 - Cop 100% vùng chênh sáng mạnh.

Pentax F50/1.4

Super Takuma 50/1.4

SMC Pentax M50/1.4
    Được sửa bởi newpentax lúc 03:00 PM ngày 01-05-2011

E định gửi thư riêng mà không được. Nó báo là đầy rồi không nhận được ạ.

Quote Được gửi bởi newpentax View Post
    Shooter4vn: Ko bit mình gặp B chưa nhỉ? Hiện tại B ở nước ngoài thì phải .. nc nào vậy B?
    Thấy B q/tâm len 50/1.4 mình có mấy ảnh test ... Theo mình giá trị của 1 ok đc đánh giá bởi c/lượng ảnh tại khẩu lớn nhất. vì đ/k t/g nên m chỉ chọn test 1 kiểu tại khẩu MAX bao gồm độ nét, tương phản, màu sắc ... B xem rồi tự đánh giá nhé.
    Đa tạ bác đã cất công test lens ạ. Em đang ở UK - North Ireland. E đang du học ở đây. Em còn "nhỏ tuổi" nên bác cứ gọi em là em cho e đỡ ngại (có khi còn đáng tuổi cháu thôi đấy ạ). Hồi em ở HN thì cũng ít off lắm. Chỉ đôi khi ra cafe với mấy anh ở quán Cây Đa trên hồ thôi.

Hồi ở VN em cũng có một vài em lens lung linh của anh Heo Adam để cho, không biết anh ý có hay lên 4rum không bác? Em muốn kiếm để cám ơn mà không được. Lens càng ngắm càng thích. Em còn đúng một chiếc Pentax 50 1.7 thôi,màu sắc và tương phản ok lắm. E cũng thích nó ở chỗ nhỏ gọn nữa. Chứ nhìn cái 50 1.2 to đùng cũng không hay lắm. E từng có chiếc Pentax 135mm 3.5 với 28mm 2.8 cũng đẹp. Tiếc là lúc bay sang đây em làm mất chúng nó rồi. Nên giờ mới lận đận :(

Em cũng nghe bác thợ sửa máy ở HN bảo là lens của Pentax dễ bị hư lớp coating nếu không giữ cẩn thận và chất lượng thì phải thử mới biết. Mà mua qua Ebay nên em đành phải chuyển một tý sang M42.

E nhìn ba bức, thấy cũng không có khác biệt lắm. Em có phần cảm tình hơn với bô kê của Takumar, nhìn đậm đà hơn chắc chụp ở ngoài trời sẽ không làm mất vẻ đẹp của phần nền. Chắc em khó thoát khỏi em này rồi. Ở VN, e thấy chiếc này có vẻ rẻ hơn bên này nhiều, tầm hơn 1tr tý.

Cám ơn bác ạ.
    Em
    Like a lotus
    Flickr

Các bác cho em "đào mồ" một tí nhá ... (chả biết post vào đâu)
    Mình vừa nhặt được một em SMC Takuma 50mm 1.4.
    Thấy ảnh cũng mềm mại, màu sắc dịu dàng, rất ưng.

em super takuma nay hơi bị độc hại thấu kính có chất phóng xạ để làm tảng chất lượng
    https://www.youtube.com/watch?v=3ozOMssiP2E
    luợng phóng xạ ở kính sau rất cao cơ mà xài liên tục 6 tiếng/ngày trong 1 tháng liên tục thì hấp thụ phóng xạ = 1 lần chụp x quang thôi
    Được sửa bởi RubikC lúc 07:12 PM ngày 20-08-2014

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng