Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 87

Chủ đề: Vài kinh nghiệm chụp hình sản phẩm của em

Vài kinh nghiệm chụp hình sản phẩm của em

Trên tinh thần chia sẻ là sức mạnh, em cũng xin góp một bài về chụp hình sản phẩm. Dưới đây là những điều em đã học được từ các website và kinh nghiệm tự rút ra , hy vọng sẽ giúp ích cho mọi người đang cần chụp hình sản phẩm có thể có được kết quả nhanh nhất mà không mất công mày mò .

Bắt chước bác frzzy em cũng xin giới thiệu vài hình em đã chụp ^^ .

Chụp hình sản phẩm , nhất là với mục đích sử dụng cho website bán hàng (hình cỡ nhỏ) thì máy ảnh không cần phải pro (sẽ bàn sau) mà quan trọng là ánh sáng . Theo em, ánh sáng ở đây chiếm 75% yếu tố đạt của bức ảnh .

1. Vì vậy xin bàn về ánh sáng trước . Chụp studio thì có 2 loại ánh sáng là liên tục và flash .

- Liên tục : Là các loại bóng đèn dây tóc, neon v.v bật liên tục . Loại đèn này dễ sử dụng vì lúc nào ta cũng thấy được kết quả ánh sáng tác động lên chủ thể , từ đó chỉnh hướng + cường độ dễ dàng hơn . Tuy nhiên khi chụp người thì loại đèn này lại gây khó chịu cho mẫu vì thường quá sáng và nóng . Chụp đồ ăn dễ tan chảy có lẽ cũng không phù hợp .
    - Flash : Các loại flash gắn trên máy ảnh hay đèn studio strobe , loại này thì có cường độ mạnh và phát sáng trong thời gian ngắn nên thích hợp để chụp người (không gây chói mắt và bắt đứng người đang di chuyển) . Tuy nhiên loại này lại khó bố trí ánh sáng vì không nhìn thấy được kết quả bằng mắt thường trước khi chụp .

Vậy nên dùng loại đèn nào cho chụp ảnh sản phẩm ? Em chọn ánh sáng liên tục vì những lý do sau :
    - Dễ bố trí đèn vì thấy ngay được kết quả trước khi chụp
    - Chụp hình sản phẩm không cần bắt đứng chuyển động, không sợ mẫu chói mắt ^^
    - Khác với chụp hình người cần những bóng đèn công suất lớn vì không gian rộng , chụp hình sản phẩm chỉ cần những bóng đèn gia dụng bình thường vì vậy chi phí rẻ hơn nhiều so với flash+pin sạc .

Tuy nhiên cũng có những khi cần dùng đến flash, nhưng trước mắt em thấy hệ thống đèn liên tục đủ đáp ứng để chụp những sản phẩm thông thường .

Dưới đây là cách thực hiện của em . Đèn sử dụng là bóng neon compact , công suất thì khi mua các bác cứ hỏi loại nào công suất lớn nhất mà lấy, em chỉ mua được loại 36W là max . Dùng đèn bóng dây tóc cũng được nhưng chỉnh WB mệt hơn vì ánh sáng vàng , hao điện hơn, mau hư hơn , nhưng được cái là nếu có bộ dimmer thì chỉnh cường độ được dễ dàng . Bóng compact thì có loại ánh sáng trắng (daylight), ít hao điện hơn nhưng muốn chỉnh cường độ thì phải dùng cách che chắn bớt hoặc đưa ra xa bớt chứ xài dimmer không được . Một lưu ý nhỏ là đèn compact có cường độ sáng gấp đôi ba lần đèn dây tóc cùng công suất nên cái bóng 36W của em nó sáng chói lòa ^^ .

Đây là cái bóng đèn hiệu Okes , 36W giá 40K , ghi là daylight nhưng mới mua thì hơi ngả xanh , xài 2 tháng thì lại hơi ngả vàng, nhưng không đáng kể .

Em mua tiếp 2 cái chụp đèn bằng nhôm giá vài K , dán vài tấm giấy can mờ lên để tản sáng bớt .

Sử dụng 2 cái tripod để gắn đèn, cái này là nên đầu tư vì nó sẽ giúp ta điều chỉnh đèn tiện lợi rất nhiều .
    Em làm thêm 1 bóng nữa gắn vào cái đèn bàn để có thể cầm tay rọi vào những vị trí khác khi cần thiết .

Thế là xong, phần ánh sáng . Tiếp theo là phần phông nền . Em sử dụng một tấm bìa roki trắng trải dài trên mặt phẳng rồi uốn cong lên tường . Đây là hình của tất cả thiết bị

Tùy trường hợp có thể sử dụng các phông màu khác nhau hoặc màu mè hoa lá hẹ thì dùng các loại giấy gói quà ^_^

Nếu search trên mạng về product photography thì sẽ thấy là nhiều lời khuyên sử dụng light tent . Nó là một cái hộp bọc bằng vải/giấy trắng mờ và được chiếu sáng từ nhiều hướng bên ngoài, theo mô tả là sẽ làm ánh sáng chiếu đều và không gây đổ bóng .

Em cũng mất cả buổi làm một cái bằng dây kẽm nhưng rồi chẳng thấy hiệu quả . Cứ để lên miếng bìa rồi dọi đèn vào đơn giản hơn, góc máy không bị hạn chế bởi cái hộp light tent . Còn để tránh đổ bóng thì có cách khác mà em sẽ trình bày sau ^^.

2.
    A, cuối cùng cũng tới phần máy móc .

Máy ảnh : Như đã nói ở trên, nếu mục đích là các hình sản phẩm cỡ nhỏ thì không cần đến máy ảnh DSLR mà chỉ cần một chiếc máy ảnh có các chức năng sau đây:
    - Custom Whitebalance (hay preset wb gì đó ^^) : tức là có khả năng set WB theo 1 vật thể màu trắng . Có Fine tuning wb hay chỉnh nhiệt độ màu thì càng tốt , mà thật ra cũng ko cần hihi .
    - Có chế độ chụp M(anual) : không sử dụng được đo sáng của máy trong trường hợp này rồi, phải có manual thôi ^^ .

Các tính năng tiếp theo thì có thì tốt, không có thì hơi bất tiện
    - Focus lock : Khi chụp nhiều sản phẩm giống nhau ở cùng một vị trí thì có tính năng này sẽ tốt, focus xong thì cứ để đồ vào – chụp – để đồ vào – chụp …. (Máy của em thì focus xong chuyển qua MF thì cũng coi như lock)
    - Có Remote: thứ nhất là để đỡ rung máy , thứ 2 là dùng khi … không thể nhấn nút chụp bằng tay . Có nhiều trường hợp em phải giữ đồ vật bằng 1 tay, tay kia cầm đèn phụ , lúc đó thì nhấn nút chụp trên remote bằng ngón chân cái bằng bằng răng ^^ . Không có remote thì xài đỡ timer cũng được, nhưng không sướng . Dưới đây là cái remote tự chế cho máy FZ20 của em

- Có AC Adaptor : Chụp nửa chừng mà hết pin thì mất hứng, thế nên có adaptor sẽ khỏe hơn , đỡ chai pin luôn .

- Có chức năng báo highlight (nhấp nháy vùng cháy sáng) : Cần thiết khi chụp hình nền trắng để kiểm tra xem nền đã đủ trắng 100% chưa .

- Em còn làm thêm một sợi dây usb có công tắc để mỗi lần chụp xong có thể xem ngay trên máy tính rồi sau đó chuyển qua chụp tiếp mà không cần tháo rút dây usb .

Với những điều kiện trên thì một chiếc PnS tốt sẽ hay hơn một chiếc DSLR bởi vì có LCD live view (vừa sắp xếp đồ vật vừa ngắm qua cái lỗ ngắm bé xíu của DSLR cực lắm!) . Viết cái này em lại liên tưởng tới bài so sánh Sony 707 với DSLR của bác nào trên forum mình hihi .

Máy nhất thiết phải gắn lên tripod để tránh rung và giữ nguyên bố cục cho nhiều ảnh tương tự nhau .

3. Bây giờ là tới phần chụp .
    Đèn thì thường em để 2 cái 2 bên chiếu xuống góc 45 độ . Đèn thứ 3 thì dùng để chiếu trực diện khi sản phẩm gồ ghề bị bóng đổ như gấu bông chẳng hạn .
    Máy ảnh thì để chế độ M , khẩu độ set sao cho DOF thích hợp , máy PnS của em DOF nó cứ rộng cả thước nên để khẩu bao nhiêu cũng vậy, không quan trọng lắm . Tốc độ thì set theo khẩu để ánh sáng vừa đủ, ko sợ tốc độ chậm gây rung hình vì máy đã để lên tripod . ISO thì em luôn để thấp nhất để đỡ noise (FZ20 là supernoise mà ^^). Sau khi chỉnh đèn vừa ý rồi thì set WB cho máy và alê, bắt đầu chụp .

Hic . Buồn ngủ quá , mai em chụp mấy cái hình minh họa và viết tiếp vài cái tips nho nhỏ .
    Think you can or think you can't , you are always right

Bác cho em hỏi tripod gắn đèn bác mua ở đâu và bi nhiêu một cái .

Bài của bác viết rất hay và rõ ràng, dễ hiểu.Viết tiếp nữa đi bác Implosion ơi.

Bài viết chi tiết và mạch lạc lắm nhưng hình như là bác quên nhắc anh em là nhớ làm cái diffuser chụp đằng trước đèn để ánh sáng ra đều không bị chói, trong hình có thấy nhưng trong bài thì không nhắc đến. Điểm này quan trọng vì ánh sáng ra dịu hơn vì bị khuếch tán và làm giảm đổ bóng cũng như chói.
    Cám ơn bài viết công phu.
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

@Harry Potter ^^ : Em xài cái tripod cho máy ảnh bác ạ, đục 1 cái lỗ vừa phải để bắt con ốc của cái tripod vào , cái đèn bên phải em đục quá tay nên phải dán băng keo vàng vàng cho chắc đấy bác hehe . Kiếm được đồ cũ , hư thì tốt, không thì mua đại 1 cái tripod Tàu như cái Weifeng bên tay trái trong hình đấy, bữa em mua ở KL 200K . Còn cái bên phải bác cuty kiếm đồ lạc xoong giúp em ^^, cám ơn bác cuty nhé .

Về cái diffuse thì em dùng giấy can mờ mua ở gần trường Kiến Trúc , tùy trường hợp dán lên phía trước đèn 1-2 lớp là được .
    Được sửa bởi implosion lúc 12:19 AM ngày 26-02-2007
    Think you can or think you can't , you are always right

Bài viết rất chi tiết, rất hay. chi phí rẻ và vật dụng dễ kiếm. Cảm ơn tác giả nhiều.

Hay quá Bác ơi....còn mấy cái tip nho nhỏ gì đấy,khi nào rảnh thì Bác viết nốt luôn nhá !

Hay quá! Hay quá... Em chưa biết chụp mà đọc bài của bác là em muốn "đầu tư" liền.
    Khi quỡn bác viết tiếp nhé!

Bài viết hay quá, bạn có sự tìm hiểu, tự làm thật đáng khen. Rãnh viết tiếp nha.

Thank you Implosion for such a detailed post, VERY helpful
    "A journey of a thousand miles, begin with a single step" (Author unkown)

Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng