Trang 16 / 24 Đầu tiênĐầu tiên ... 61415161718 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 151 đến 160 / 234

Chủ đề: Lab phim mới ở Hà Nội

Quote Được gửi bởi cat_black64 View Post
    Toàn các bác vào lên lớp tôi về đạo đức mà không thấy bác nào phân tích xem ảnh này bị sao, nguyên nhân do đâu nhi?
    Việc của bác có 2 vấn đề, và cũng xin trả lời bác như sau:
    - Chả ai lên tiếng bàn về vấn đề "Đạo Đức" ở đây cả! Riêng em nói thì về vấn đề "Tố Chất" của bác mà thôi!
    - Về việc film trên bác up thì bệnh của nó là bị dính lớp nhũ tương (loại bỏ trường hợp xước có hệ thống do tráng và scan - bụi do môi trường làm việc...). Về nhũ tương thì thành phần chủ yếu là gelatin. Trong môi trường và khí hậu VN đa phần những film không biết cách bảo quản hoặc kém chất lượng đều làm gelatin lưu hóa - hóa dẻo và bong tróc - dính. Do vậy chính trong quả trình sử dụng như lên film - tua film và tráng rửa scan không đúng tiêu chuẩn hoặc film kém chất lượng sẽ sảy ra hiện tượng trên. Chính vì vậy để kết luận chính xác lỗi cần kiểm tra film mới biết.

@ Kugel2005: phim tráng xong , chưa khô đã scan cũng chỉ là 1 trường hợp em nêu trên. Bác nhận xét hồ đồ quá!
    Được sửa bởi bigfish lúc 08:18 PM ngày 17-08-2011
    Giờ còn lại mỗi mảnh thủy tinh...!

Hic , bác Cat ới , xem hộ lại negativ giúp em cái .
    Ai chơi phim cũng biết phần emulsion chỉ ở 1 phía .

Quote Được gửi bởi cat_black64 View Post
    Toàn các bác vào lên lớp tôi về đạo đức mà không thấy bác nào phân tích xem ảnh này bị sao, nguyên nhân do đâu nhi?
    Một khả năng nữa, mà có lẽ theo mình là rất lớn là phim để tủ lạnh khi mang ra chụp chưa rã lạnh hết nên khi chụp lớp nhũ tương bị bong tróc. Nếu phim chưa khô mà scan thì sẽ bị bong theo các vệt dài do quá trình scan bị kéo đi chứ khó có thể bị lốm đốm như trên.

Phim để tủ lạnh mà chưa rã hết lạnh, xui xẻo vào ngày độ ẩm cao có khi còn bong toàn bộ lớp nhũ tương tráng phủ, khi tráng phim chỉ còn thấy mỗi nhựa không trong vắt. Cái này mình bị rồi, 1 cuộn 120 bị bong lốm đốm và có một vài người trên này mình biết đã bị bong hoàn toàn lớp tráng phủ.

Một số người đã gặp tình trạng máy để cốp xe lâu, phim quá nóng nên mầu chụp lên chả biết mô tả thế nào nhưng chưa thấy ai nói là quá nóng thì bị bong lớp nhũ tương.

Em cũng 1 lần bị bong nhũ tương 1 cuộn slide còn date, do vừa bỏ tủ lạnh ra được 2 tiếng đã lắp máy chụp. Film hỏng khá nhiều mà tiền film và tráng đều đắt
    Film slide em thấy nhạy cảm hơn negative nhiều, nhất là film outdate

Rõ ràng là bị để lạnh rồi làm nóng đột ngột rồi bác gì ơi. Cái này một vài bác lên chỗ em scan cũng bị. Mắt thường khó nhìn thấy, cũng ko thấy xước gì cả nhưng scan là ra lỗ chỗ như thế này.

Cảm ơn các bác đã chỉ bảo. Để từ tối hôm trước đến trưa hôm sau đã đủ rã lạnh chưa ạ? Buổi chiều lấy ra khỏi tủ lạnh, tối lắp vào máy, trưa hôm sau chụp ạ

Thực sự mình cũng chỉ biết nêu ra theo kinh nghiệm bản thân thôi, chứ thế nào là đủ thì với điều kiện bảo quản cá nhân trong thời gian dài không ai khẳng định giúp bác được.
    có thể có trường hợp hỏng ngay từ trước khi bác bóc. Ví dụ thế này nhé, đang từ tủ lạnh ngăn đá mang ra ngoài trời nóng (nhiệt độ mùa hè tầm 36,37 độ là bình thường) mà không có giai đoạn chuyển tiếp cần thiết (cho xuống ngăn dưới trước cũng là 1 cách). Trường hợp đấy kể cả chưa bóc ra cũng bị nóng lạnh dẫn đến ảnh ra ko còn mịn, nặng hơn là lỗ chỗ.

Mình ko cầm phim của bác nên không khẳng định được 100% do lỗi này, nhưng bác thử tự check xem thế nào. nghiêng phim ra ánh sáng vừa phải xem nếu phim bóng đều, ko xước, không bụi thì chỉ có thể do lớp nhũ bị bong thôi.

Thật ra rã lạnh còn có quá trình cân bằng ẩm nữa chứ không chỉ là vấn đề của nhiệt độ. Chắc bác toicungyeuanh đề cập đến vấn đề bị hấp hơi nước khi bỏ ra ngoài tủ lạnh. Phim khi còn nguyên hộp chưa bóc thì được bảo quản trong môi trường tương đối khô, nếu bóc rồi mà lấy ra lấy vào nhiều cũng có thể gây hấp hơi nước trong cuộn phim.

Mình không rõ bạn cat_black64 để phim ở ngăn đá hay ngăn mát. Nếu để ngăn đá thì cần chuyển xuống ngăn mát đôi ba ngày rồi mới lấy ra ngoài, nếu phim để ngăn mát thì ít nhất cũng nên để qua đêm nhưng với điều kiện là để nguyên bao bì không được bóc, lưu ý là tất cả các bước ấy phải để nguyên bao bì, bóc rồi để trong máy cũng có nghĩa là đã bóc phim ra và để nó tiếp xúc với môi trường nóng ẩm bình thường. Đấy là kinh nghiệm của riêng mình, bạn cat_black64 tham khảo thêm các bác khác. Để chắc ăn thì thường vào những ngày ẩm trời độ ẩm cao mình cũng tránh việc lấy phim ra khỏi tủ lạnh.

Quote Được gửi bởi tqm View Post
    Mình không rõ bạn cat_black64 để phim ở ngăn đá hay ngăn mát. Nếu để ngăn đá thì cần chuyển xuống ngăn mát đôi ba ngày rồi mới lấy ra ngoài, nếu phim để ngăn mát thì ít nhất cũng nên để qua đêm nhưng với điều kiện là để nguyên bao bì không được bóc, lưu ý là tất cả các bước ấy phải để nguyên bao bì, bóc rồi để trong máy cũng có nghĩa là đã bóc phim ra và để nó tiếp xúc với môi trường nóng ẩm bình thường. Đấy là kinh nghiệm của riêng mình, bạn cat_black64 tham khảo thêm các bác khác. Để chắc ăn thì thường vào những ngày ẩm trời độ ẩm cao mình cũng tránh việc lấy phim ra khỏi tủ lạnh.
    Cảm ơn kinh nghiệm của các bác. Tôi để ở ngăn mát bác ạ
    Có một điều tôi không hiểu? Liệu có cần mất thời gian lâu như thế để cuộn phim từ ngăn mát( khoảng 5 độ?) nâng lên đến nhiệt độ phòng( 28-30 độ). Khi nó đã bằng với nhiệt độ môi trường bên ngoài rồi thì nó như một cuộn phim trước đó không bị bỏ vào tủ lạnh, khi đó nó được bóc ra thì cũng giống như một cuộn phim vốn vẫn để ở ngoài bóc ra phải không ạ? Tôi sờ thấy phim hết lạnh rồi mới bóc ra lắp vào máy

Với phim để ngăn mát, nhiệt độ khoảng 15 độ, với nhiệt độ ngoài trời 25 độ thì bản thân một số hãng phim đã khuyến cáo là nên giữ bao bì mà rã lạnh trong khoảng 3-6 tiếng tùy độ ẩm. Nếu với nhiệt độ xứ mình vừa cao vừa ẩm, cứ để qua đêm cho chắc ăn bạn ạ.

Mình một lần bóc 1 cuộn 120 sau khi lấy khỏi ngăn mát khoảng 2-3 tiếng gì đó, lắp vào máy để cũng vài tiếng mới chụp mà bị bong nhũ tương mất mấy kiểu. Một lần mình lắp phim 4x5 nghĩ là chưa chụp mà để trong holder nên bóc sớm, cũng bị mất 2 tấm phim trắng bong như hai tấm nhựa trong suốt.

Theo mình nghĩ cảm giác là rất khó xác định, nhiều khi muốn chụp nên cứ thấy nó được rồi, kiểu như "người ta chỉ nhìn thấy cái mà họ muốn nhìn". Tốt nhất là bạn nên chuẩn hóa theo các tiêu chí đo đếm được .
    Được sửa bởi tqm lúc 09:02 AM ngày 18-08-2011

Trang 16 / 24 Đầu tiênĐầu tiên ... 61415161718 ... Cuối cùngCuối cùng