Trang 1 / 19 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 183

Chủ đề: Con đưiờng nơi tôi trở về ...

Con đưiờng nơi tôi trở về ...

Phía tối tâm hồn tôi là những ước mơ nồng nàn hạnh phúc.
    Tôi hiểu rằng trên con đường tôi đi dẫu có đôi lần gió giông, có trăn ngàn lối rẽ gập ghềnh khúc khuỷu thì với tôi vẫn mơ ước một mái nhà. Nơi tôi trở về là bến đậu yên bình nhất sau mỗi chặng đường đời giông gió đi qua. Nơi ấy có mái nhà tôi, có những người thân yêu nhất của cuộc đời tôi. Mái nhà ấy đã cho tôi tìm thấy chính mình.
    Theo thời gian tôi đã đi qua suốt chiều dài một cuộc đời người lính. Dấu chân đã in hằn nơi hải đảo xa xôi, nơi góc trời biên giới, hay cửa cảng thân yêu, bao miền đất lắng đọng triong tôi ngập tràn kỷ niệm. Nhưng sâu thẳm trong trái tim tôi vẫn đau đáu một lối về: Ngõ nhỏ. Nơi ấy là bình yên. Nơi ấy là niềm hạnh phúc. Nơi ấy đã cho tôi tìm được khoảng không gian cho tầm mắt và thời gian cho ước mơ. Nơi ấy là ngọn lửa thiêng liêng cháy bùng xuyên suốt một đời tôi dù có cả những đớn đau hay hạnh phúc, no đủ hay đói nghèo. Với tôi. Lối về là tất cả. Mái ấm gia đình tôi một đời ấp ủ.
    Các hình ảnh trong Topic này tôi đã chụp bằng nhiều loại máy khác nhau và hình cũng trải qua nhiều thời gian và tất cả dù xấu đẹp thì cũng sẽ mãi mãi trở thành kỷ niệm yêu thương và trong ngần thánh thiện. Xin cảm ơn anh em bè bạn đã xem hình và chia sẻ...

1.

2.

3.

Được sửa bởi nguyenbang65208 lúc 03:27 PM ngày 14-03-2012
    Tôi yêu say đắm những miền đất tôi bước chân qua!!!

Trên đời này,
    Mỗi khi va vấp, mỗi khi sờn lòng, hạnh phúc đơn giản là người vợ hiền mà tôi nghĩ đến ...
    Mỗi khi căng thẳng, mỗi khi mỏi mệt, sự an ủi đơn giản chỉ là cần nàng yên lặng bên tôi ...

Tham gia với bạn tầm ảnh kỹ niệm 25 ngày cưới của tụi mình (cách đây 6 năm)

CHÚC MỪNG TOPIC MỚI!!!

cảm ơn tâm sự của các Bác

cho em theo chân với ạ.

Quote Được gửi bởi samuelphilong View Post
    Trên đời này,
    Mỗi khi va vấp, mỗi khi sờn lòng, hạnh phúc đơn giản là người vợ hiền mà tôi nghĩ đến ...
    Mỗi khi căng thẳng, mỗi khi mỏi mệt, sự an ủi đơn giản chỉ là cần nàng yên lặng bên tôi ...

Tham gia với bạn tầm ảnh kỹ niệm 25 ngày cưới của tụi mình (cách đây 6 năm)

CHÚC MỪNG TOPIC MỚI!!!
    Anh Phi Long ơi!
    Hình đẹp quá. Nhìn hình này ai bảo là anh chị đã trải qua 25 năm chung sống nhỉ. Dẫu vẫn biết rằng thời gian trôi qua chất lấp trong ta rất nhiều kỷ niệm. Những buồn vui cuộc sống, những gian nan và niềm hạnh phúc. Theo tháng năm ta nhìn lại thấy tâm hồn mình giàu có hơn lên, thấy trái tim mình thêm mặn mòi dù đã trải qua bao mùa giông bão.
    Em chúc anh chị mạnh khoẻ và hạnh phúc. Ngập tràn niềm vui trong cuộc sống...

@: haitintin74:
    Cảm ơn bạn đẽ ghé thăm topic ảnh gia đình của mình và chia sẻ cảm nhận.
    Thật ra trong đời sống thường nhật, người ta ít khi để ý đến mình và ít muốn nói về mình. Có lẽ văn hoá Phương Đông làm cho chúng ta sống khép kín hơn bạn ạ. Nhưng đôi khi cuộc sống cũng cần thoải mái và phá cách một chút. Như vậy có lẽ thoải mái hơn, nồng nàn hơn. Hạnh phúc gia đình là những gì ta gom nhặt từng ngày, Từ tiếng chim hót ngoài sân trong buổi sớm mai, từ mớ rau, củ sắn vợ đi chợ chọn lựa mua về, Từ hộp kem đánh răng sắp hết đến cái máy giặt cũ mòn và mối quan hệ vợ chồng, con cái, nội ngoại, hàng xóm, bạn bè... tất cả đang diễn ra hàng ngày. Nghĩ là nhỏ nhưng nó là ngọn lửa ấm bập bùng cháy mãi trong căn nhà chúng ta. Hãy biết giữ lấy và chia sẻ. Với mình nó rất thiêng liêng.
    Chúc bạn sức khoẻ, hạnh phúc và nhiều niềm vui bạn nhé.

04.
    Tháng 04.2011

Admin, hinh nhu ko dung chu de. vi noi day la hinh nghe thuat chu ko phai noi de bo hinh gia dinh len. toi ko hieu ban bo len de lam gi.

Quote Được gửi bởi thuyle1 View Post
    Admin, hinh nhu ko dung chu de. vi noi day la hinh nghe thuat chu ko phai noi de bo hinh gia dinh len. toi ko hieu ban bo len de lam gi.
    bác này phát biểu linh tinh quá,nghệ thuật thì cũng phải xuất phát từ niềm đam mê và chắc chắn 1 điều ằng nhừng tấm hình đầu tiên mà bác chụp sẽ là hình của những ngời thân yêu trong gia đình và bạn bè,bác nên suy nghĩ trước khi phát biểu nhé

@bác chủ topic: hình bác chụp đẹp lắm ạ,cám ơn bác đã chia sẻ những khoảnh khắc đời thường của bác
    Một đời phiêu du cùng ngàn mây
    Cùng gió bay đến cuối chân trời

- Xin chào bạn.
    - Trước hết phải nói lời cảm ơn bạn đã ghé vào thăm và cho ý kiến về topic ảnh của gia đình và những người thân yêu của mình.
    - Sau nữa có lẽ mình cũng cần nói lên quan điểm chơi hình và pots hình của mình trong diễn đàn VNPHOTO, một diễn đàn ảnh được xây dựng công phu và được đầu tư chu đáo. Một diễn đàn nhiếp ảnh lớn hàng đầu Việt Nam hiện nay mà mỗi thành viên tham gia diễn đàn đại đa số là những người có tư duy rất tốt và đa phong cách cũng như rất yêu mến nhiếp ảnh.
    - Nói như vậy để bạn hiểu giúp cho rằng diễn đàn ảnh là nơi trao đổi những kênh thông tin và kỹ thuật nhiếp ảnh mà mỗi thành viên đều được quyền tham gia và có trách nhiệm giữ gìn, góp phần xây dựng lên nó.
    - "Ảnh gia đình và những người thân yêu:
    Nơi chia sẻ hình ảnh người thân yêu trong gia đình. Có thể ảnh không cần trau chuốt nhưng hãy cùng học tập và trao đổi nhằm thoả chí đam mê môn nghệ thuật nhiếp ảnh".

Theo tiêu chí trên thì có lẽ mình không phải là người vi phạm nội quy của diễn đàn, nếu không nói là được khích lệ.
    Một người chơi ảnh có lẽ nên xuất phát từ chữ "TÂM". Bởi chữ Tâm sinh ra chữ Phúc, chữ Phúc sinh ra chữ Đức, chữ Đức sinh ra chữ Lộc. Người có Tâm thì nhìn mọi điều đều trở nên trong sáng. Người nghệ sỹ nhiếp ảnh đi săn tìm cái đẹp phải có cái TÂM trong sáng, sống vị tha và biết yêu thương cuộc sống và con người...
    Một tiếng chim hót thánh thót trong buổi sớm mai, một ngọn cỏ non xanh, một chiếc lá trên cành đọng long lanh giọt sương tinh khiết trong nắng sớm bình minh. Một manh áo tơi oằn trên lưng người chị thấp thoáng chìm khuất giữa cánh đồng hun hút rét Nàng Bân giữa sớm mai khi mùa Hoa Gạo rụng. Một đôi quang gánh oằn vai mong manh chiếc quần thâm đất và tấm áo nâu với dây chuối buộc thắt lưng, liêu xiêu dáng mẹ sau phiên chợ muộn, thấp thoáng triền đê giữa chiều đông giá rét. Một dáng cha hao gầy, khẳng khiu tét đôi bàn chân chai sần giữa luống cày cuối vụ. Một ánh mắt ngơ ngác của em thơ đau đáu nhìn về phía xa xăm mang ước mơ có bát cơm tươi trong mùa gặt mới... Tất cả chẳng là đẹp đẽ lung linh hay sao.
    Người cầm máy là người giữ lại thời gian, giữ lại nét son trẻ hồn nhiên, giữ lại niềm hạnh phúc và cả nỗi khổ đau. Giữ lại cả đói rách và sự đủ đầy. Giữ lại tất cả sự căm hờn và ghét bỏ, giữ lại cả yêu thương và cả những khát cháy nồng nàn. Tất cả những điều đó chẳng phải lặn lội kiếm tìm ở đâu xa lạ. Nó đang ở ngay chính gia đình mình, Ở ngay trong Ông bà, cha mẹ, anh chị em, họ hàng dòng tộc và bạn bè mình. Nó ở ngay quê hương, đất nước mình....
    Có những người bỏ ra cả vài chục, vài trăm triệu mua một bộ máy Pro, lặn lội lên rừng xuống biển, đi chụp con sâu, cái kiến. Đi chụp mẫu chân dài, áo tắm, hở rốn, hở đùi. Ấy vậy mà quên phắt đi cha mẹ mình đang cõng thời gian để già nua đến sớm, đến lúc chết cũng chẳng có cái ảnh tử tế để phụng thờ. Quên cả anh chị em, con cháu mình có người đi người ở.
    Ngoảnh lại nhìn xem có mấy người cầm máy đã để tâm chụp cho những người thân yêu của mình những tấm hình trứ danh treo trên phòng khách để mỗi lần có ai đó bước vào phải trầm trồ thán phục kỷ niệm một thời...
    "Làm hàng săng, chết bó chiếu" thì cầm máy vài chục, vài trăm triệu mà làm gì. Hãy biết quan tâm và sống nhân văn ở ngay chính trong gia đình mình trước đã. Hãy biết nâng niu những kỷ niệm của gia đình mình trước đã. Bởi ở đấy có mái nhà của mình, có những người thân yêu nhất của mình. Nơi ấy sẽ là bến bờ neo đậu bình an nhất mỗi khi vật vã trong cơn lốc bon chen trầy trụa của dòng đời đục trong khôn xiết.
    Nhiếp ảnh! Hai từ nghe có vẽ mỹ miều và cao sang quá. Nhưng suy cho cùng nó cũng bình dân như bất cứ những ngôn từ nào. Nếu ta để tâm và ta hiểu đúng nghĩa thì nó cũng là một nhiệm vụ, Một nhiệm vụ và trách nhiệm được điều hành bởi ý thức con người.
    Hình ảnh gia đình và những người thân yêu có lẽ với bạn là bình thường, nhưng với người khác thì những giai đoạn, những thời khắc, những dấu ấn, những vui buồn, sướng khổ của gia đình, của những người thân yêu có lẽ với họ là một phần không thể lãng quên trong cuộc sống của họ. Và điều trăn trở sâu sa nhất, trọng trách lớn lao nhất của những người cầm bộ máy ghi hình trên tay trước hết chính là ghi lại bất kỳ những thời khắc nào của gia đình họ. Bởi một điều đơn giản là: "ẢNH GIA ĐÌNH VÀ NHỮNG NGƯỜI THÂN YÊU LÀ MỘT PHẦN KHÔNG THỂ THIẾU ĐƯỢC TRONG CUỘC ĐỜI MỘT NGƯỜI CẦM MÁY"
    Với mình cũng là như vậy...
    Cuối cùng xin chia sẻ với bạn, mong bạn thông cảm vì những gì làm bạn không vui ở topic này.
    Vẫn cầu mong cho bạn thênh thang trên đường đời để bình an đi kiếm tìm cho mình suối nguồn hạnh phúc.
    Xin cảm ơn!

@ Bác tidus1410:
    Cảm ơn bác đã ghé thăm topic của em và có ý kiến cũng nhưng đồng chia sẻ.
    Cuộc sống như một lăng kính sắc màu, nó long lanh đấy nhưng nó đen đúa và bụi bặm đấy. Nó chất chứa cả yêu thương và cả hận thù. Đường nào cũng đưa ta về La Mã, đích đến sau cùng là sự an ủi và kiếm tìm sự thanh thản trong tâm hồn. Có thể ngày hôm nay ta chưa nhìn thấy sự long lanh của những việc ta làm, nhưng 5 năm, 10 năm sau thì những gì ta chắt chiu, những khoảng khắc hôm nay với ta sẽ trở thành vô giá. Bởi thời gian sẽ chẳng trở lại bao giờ và đời người thì cứ úa tàn theo năm tháng phải không bác.
    Trân trọng hiện tại và yêu thương quá khứ để bước tới tương lai. Đấy là mục tiêu sống của em xin chia sẻ với bác... hi..hi...
    Chúc bác sức khoẻ và chứa chan niềm hạnh phúc.

07.

U tôi!!!

Mẹ ơi!
    Cho con trở về với bến sông xưa.
    Nơi ngày cũ con thường ngồi ngóng mẹ.
    Con đã đi qua một thời trai trẻ,
    Mái tóc giờ đã ngả trắng muối tiêu.
    Chẳng về gần bên mẹ được bao nhiêu.
    Thương dáng mẹ hao gầy liêu xiêu triền đê giữa chiều đông giá rét.
    Bao chắt chiu gom nhặt đủ đầy dành cho con hết.
    Suốt cuộc đời dầm mình một nắng hai sương.
    Con đã bơi dọc một đời trong sông nước tình thương.
    Mát phù sa có đôi bờ bên bồi, bên lở.
    Bao ngọt bùi đắng cay suốt cuộc đời con luôn ghi nhớ.
    Mẹ bên lở dòng sông để cho bờ con bồi lớp lớp phù sa.

Được sửa bởi nguyenbang65208 lúc 09:14 PM ngày 03-05-2011

@thuyle1,
    Bạn là bạn thân của Admin à? Sao gọi nhau thân mật thế?
    Post bài mà không bỏ dấu là phạm luật nhé anh bạn trẻ (đọc dùm nội quy ở điều 3, phần (ii) nhé)
    Bạn còn quá trẻ, và quá mới để quậy phá kiểu này, ráng thêm tí thời gian (nếu trụ được) đi nhá.

Ôi mà thôi, post để lấy bài chứ chắc gì bạn còn quay lại đây để xem một lần nũa nhể.

@ Ông Bang,
    Chả gì phải bực với mấy cậu này nhá.
    Để dành sức để chụp cho khỏe hay hơn.
    Thân

Quoted

Nội Quy Vnphoto.net (Đề nghị các thành viên tham khảo)
    NỘI QUY TRANG WEB VÀ DIỄN ĐÀN VNPHOTO.NET
    (ĐỀ NGHỊ CÁC THÀNH VIÊN THAM KHẢO KỸ TRƯỚC KHI VIẾT BÀI)
    ------------oOo--------------
    .........

Điều 3 - BÀI VIẾT

(i) Không được phép spam dưới mọi hình thức. Không gửi nhiều bài viết có cùng nội dung, không có ý nghĩa hoặc không liên quan với chủ đề đang tham gia.

(ii) Không được gửi các bài viết tiếng Việt mà không có dấu tiếng Việt hoặc VIẾT TOÀN CHỮ IN HOA.

(iii) Không được gửi các bài viết trái với tiêu chí, không liên quan đến nhiếp ảnh hoặc không đúng với nội dung bên trong trừ phi được sự đồng ý của BQT.

- Hình thức xử lý: Treo nick từ 2 tuần – 1 tháng.
    Unquoted

@ Bác samuelphilong:
    Thực tình thì em không bực gì cả. Có chăng chỉ hơi buồn vì cảm thấy mình như là bị xúc phạm.
    Ở đời cũng có dăm bảy hạng người. Sống dung hoà được với nhau cũng đã là cố gắng lắm rồi anh ạ. Tính em sống mở lòng nên không thể hời hợt. Em hiểu ra rằng góc ảnh gia đình này có lẽ sẽ là góc rất riêng của mỗi người quản lý nó. Mình thực sự hãnh diện với hình ảnh gia đình mình dẫu biết rằng nó chưa đạt đến nấc thang nghệ thuật. Em rất yêu và rất trân trọng nó. Và với em có lẽ chỉ cần như thế đã là quá đủ anh ạ.
    Em chúc anh buổi tối hạnh phúc và nhiều niềm vui. Anh nhé.

Trang 1 / 19 12311 ... Cuối cùngCuối cùng