Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: BW portrait

Ặc, bản BW này nhìn hơi bị ấn tượng. Nhưng tôi cũng thích thể loại ấn tượng như thế, hehe. Mà bác có dùng "kỹ xảo" gì đặc biệt ko, share với ... Thx bác

Nói thật với Fridaycafe, bạn có convert tấm ảnh trên kiểu B&W gì , hay đến mấy cũng không thể đẹp được. Lý do đơn giản là tấm color của bạn không đẹp bị các lỗi sau

- Mặt người phụ nữ chỗ sáng chỗ tối. Có lẽ phải cộng thêm EV để cho đủ sáng cả 2 người.
    - Cả 2 đều đeo kính chẳng thấy mắt đâu, kính cũng không phải là đẹp :D
    - Cả nam lẫn nữ đều không có cái hồn của một tấm ảnh đẹp
    - Lỗi nặng nhất là cái flare và cái gì gì che mất đằng trước.

Tóm lại , tại sao lại đi convert làm gì khi tấm ảnh xấu như vậy. XL luôn quan niệm theo kiểu dân CS là GIGO- Garbage In, Garbage Out.

Bạn nên tìm tấm nào đẹp hơn một tí để thử convert B&W nhé. Sorry góp ý thẳng thắn không có ý gì đậu

Thân
    XichLo
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

nói rồi mà bác không nghe :D
    --

Bác cứ góp ý, có gì đâu mà phải rào trước đón sau thanh minh như thế :P Chụp ảnh mà ko chịu được phê bình thì tốt nhất là cất máy đi hoặc tự chụp tự khen lấy :D

Cái lỗi nặng nhất như bác nói là flare thì tôi nghĩ chẳng có gì, cần thì crop đi thôi, như bác gì đã làm. Những cái còn lại thì tùy theo ý thích riêng của từng người. Cái này ko nói chi tiết làm gì. Cá nhân tôi cũng ko thích ảnh đó lắm, nhưng cảm thấy là khi chuyển nó sang BW sẽ có nhiều cách thay đổi khác nhau nên thử nghịch ngợm chút. BW conversion hay ở chỗ là nó cho mỗi người intepret mỗi cái ảnh màu theo một kiểu riêng chứ ko phải là trăm ảnh một cách convert, đẹp như nhau :D

Anyway, cám ơn bác đã góp ý thẳng thắn :D Hy vọng bác tiếp tục phát huy.

:D :D bác nói đúng quá, chụp ảnh không chịu được phê bình thì không hay thật, bị đâm cũng là một cái sướng của chơi ảnh nhỉ. XL phải rào trước đón sau vì không phải ai cũng chịu được khi bị đâm đâu :D

Mong được xem ảnh mới của bác. BTW, cái pixelpost photoblog mà bác dùng hay phết, XL đang nghiên cứu cải tiến cho nó giống gallery hơn.

Thân
    XichLo

Bac co the tham khao cac photoblog software o day
    http://wiki.photoblogs.org/wiki/Photoblog_Software

Nhung photoblog va gallery khac nhau day, toi thay chung kho' song chung duoc voi nhau, ko nhung ve ky thuat ma chu yeu la ve vai tro va noi dung. Dan pro (nhu bac?) thi hay dung gallery de kiem tien, dan hobby (nhu toi) thi co anh nao la post anh do len photoblog thoi, nhieu khi phai kiem che ko post nhieu va` linh tinh qua', hehe, ko chon loc hay tia tot nhieu nhu khi dua vao gallery.

:D :D cảm ơn bác, tớ cải tiến cũng chỉ vì thích thôi. Còn cái gallery (như tớ) ảnh cũng toàn là hobby (như bác) thôi :D , kiếm tiền gì cái website chuối của tớ, toàn ảnh lăng nhăng toàn chim và bướm :D Nếu làm để showcase cho khách hàng thì phải khác rồi.

Photoblog và gallery tên gọi khác nhưng bản chất gần giống nhau về mặt kỹ thuật, cái blog của bác có mục browse được trình bày như gallery. Nếu dùng lại source code cũng làm được gallery rất đẹp.
    http://www.pixelpost.org/demo/1.4.2/index.php?x=browse

Thân
    XichLo

Co' le bac noi dung, ve ky thuat thi` ko khac gi` nhieu, coi nhu moi album la mot category. Nhung bay gio bao toi mo` mam roi crack cai source code thi` chac la chet mat. Bac gioi that :P

Ve mat noi dung thi 2 cai do khac nhau day, tham khao o day
    http://wiki.photoblogs.org/wiki/Photoblog_vs_Gallery

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12