Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 30

Chủ đề: Có nên dùng Photoshop không nhỉ?

Tội nghiệp Photoshop , nó có tội tình gì đâu .

em chỉ thấy buồn cười khi 1 số người xem ảnh xong đều hỏi :" anh ơi ảnh này có dùng PS không ? " . Chẳng lẽ chụp fim xong thì không cần làm gì hết nó ra luôn ảnh đẹp chắc .....:D
    http://liebestudio.com - Alles Liebe für Dich !!!

Quote Được gửi bởi liebehuman
    em chỉ thấy buồn cười khi 1 số người xem ảnh xong đều hỏi :" anh ơi ảnh này có dùng PS không ? " . Chẳng lẽ chụp fim xong thì không cần làm gì hết nó ra luôn ảnh đẹp chắc .....:D
    Sao hôm nay gặp toàn câu phát biểu ngắn mà chí lý :beer_smil

( Chắc trúng ý mình :LOL

Chụp bằng phim, mang ra tiệm tráng rọi, "không cần làm gì hết " ngoài..móc tiền ra trả vì mấy việc khác có sư huynh ngồi bấm máy làm giùm rồi .

Đó là nói về ảnh lưu niệm / ảnh nghệ thuật "mình chụp cho mình thích, ai thích hay không mặc kệ" .

Ảnh mang dự thi, nếu không có khả năng tự mình " bùa phép " nhiều thứ trong phòng tối thủ công / scan "chất lượng cao" cho thành file số, về "bùa phép" bằng phòng tối số , cứ "chụp xong khỏi làm gì hết" mang ra tiệm tráng rọi & dặn luôn sư huynh bấm máy "có sao để vậy" thì phần nhiều là :

--> Rớt ngay từ vòng "gửi xe".

bác Vắt chanh (JackChan) khoái bình luận những câu nói của nguời khác ghê nhỉ!!!
    mà em thấy bác nói cũng hay đấy chứ ((cứ "chụp xong khỏi làm gì hết" mang ra tiệm tráng rọi & dặn luôn sư huynh bấm máy "có sao để vậy" thì phần nhiều là :
    --> Rớt ngay từ vòng "gửi xe".))

Chài, em thấy chụp film + tráng rọi thủ công vẫn đoạt giải ầm ầm mà mấy bác
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Có lightroom rồi, bác dùng lightroom để ai hỏi ảnh này có dùng PS ko thì trả lời: Ko ảnh này em tráng rửa trong buồng sáng. :D
    Canon

Hì hì, hôm nay em mới đọc topic này, xin phép bon chen tí ạ:
    - Nếu chụp nghệ thuật (hoặc lưu niệm) thì dùng Photoshop, hay dark room/light room gì cũng không ai cấm cả.
    - Nếu chụp báo chí mà sửa, dù chỉ là auto contrast thôi nhưng để bị phát hiện thì cũng bị treo máy liền. Em không biết các cơ quan báo chí họ xử ra sao, các phóng viên làm thế nào, nhưng ông thầy dạy môn ảnh của em khẳng định là trong ảnh báo chí thì thao tác biên tập duy nhất được chấp nhận là... crop.
    Tóm lại là nếu các bác có ảnh chụp mà thấy nội dung đủ để gửi đăng báo thì hãng lo, còn nếu không thì... vô tư.

thế còn RAW sang JPG? RAW chỉnh được hơi bị nhiều mà nó lại không phải PS :D
    ALICE

Quote Được gửi bởi akarivn
    - Nếu chụp báo chí mà sửa, dù chỉ là auto contrast thôi nhưng để bị phát hiện thì cũng bị treo máy liền.
    Như em đã viết ạ, nếu bác chụp ảnh gửi báo thì không sửa đổi gì hết. Có sao gửi vậy. Nếu bác cẩn thận thì gửi 1 ảnh gốc đã resize với 1 ảnh đã crop (nếu cần crop). Phần chú thích thì thuộc một nội dung khác nên em không bàn.

Ngoài ra cả các thao tác set-up cũng bị cấm luôn. Phóng viên nước ngoài họ chê Việt Nam nhiều nhất phần này và có lẽ nó còn tệ hơn cả việc dùng Photoshop (hay các công cụ chỉnh sửa khác trong ảnh báo chí). Tuy nhiên nếu bác chụp NHÂN VẬT BÁO CHÍ thì set-up thoải mái. Ví dụ chụp ảnh hoa hậu để đăng trang nhất, bác có thể dàn dựng vô tư (đứng ngồi thế nào, ánh sáng ra sao, trang điểm kiểu gì,...) miễn không retouch là không ai bắt bí được.

Thỉnh thoảng các bác xem báo thấy có ảnh chụp nhân vật trông không khác gì ảnh thẻ, hoặc là đứng... nghiêm như chào cờ. Ảnh kiểu này không vi phạm luật báo chí, nhưng chất lượng thì... miễn bàn. Một số ảnh sự kiện chất lượng tưởng là cao nhưng lại do phóng viên dựng lại. Những ảnh này được tính là vi phạm, nếu đúng luật thì phóng viên sẽ "lãnh đủ".

Các loại ảnh khác (nghệ thuật & lưu niệm) thì bác muốn làm trời làm biển gì cũng không ai cấm cả. Hiệu quả tới đâu thì... xét sau.

Em thấy diễn đàn này có mỗi Box Phóng Sự Ảnh là có nguy cơ gặp rắc rối với chuyện luật thôi. Các chùm ảnh đó nếu đăng báo thì phải đảm bảo là không sửa đổi gì ngoài crop, nhưng nếu chỉ đăng để mọi người trong diễn đàn xem với nhau thì... không cần phải lo.

Xin hết ạ.

P/s: Mấy hôm nữa nếu cần thì em sẽ cố gắng kiếm cuốn luật báo chí mới nhất để "nói có sách, mách có chứng".

Quote Được gửi bởi akarivn View Post
    Như em đã viết ạ, nếu bác chụp ảnh gửi báo thì không sửa đổi gì hết. Có sao gửi vậy. Nếu bác cẩn thận thì gửi 1 ảnh gốc đã resize với 1 ảnh đã crop (nếu cần crop). Phần chú thích thì thuộc một nội dung khác nên em không bàn.

Ngoài ra cả các thao tác set-up cũng bị cấm luôn. Phóng viên nước ngoài họ chê Việt Nam nhiều nhất phần này và có lẽ nó còn tệ hơn cả việc dùng Photoshop (hay các công cụ chỉnh sửa khác trong ảnh báo chí). Tuy nhiên nếu bác chụp NHÂN VẬT BÁO CHÍ thì set-up thoải mái. Ví dụ chụp ảnh hoa hậu để đăng trang nhất, bác có thể dàn dựng vô tư (đứng ngồi thế nào, ánh sáng ra sao, trang điểm kiểu gì,...) miễn không retouch là không ai bắt bí được.

Thỉnh thoảng các bác xem báo thấy có ảnh chụp nhân vật trông không khác gì ảnh thẻ, hoặc là đứng... nghiêm như chào cờ. Ảnh kiểu này không vi phạm luật báo chí, nhưng chất lượng thì... miễn bàn. Một số ảnh sự kiện chất lượng tưởng là cao nhưng lại do phóng viên dựng lại. Những ảnh này được tính là vi phạm, nếu đúng luật thì phóng viên sẽ "lãnh đủ".

Các loại ảnh khác (nghệ thuật & lưu niệm) thì bác muốn làm trời làm biển gì cũng không ai cấm cả. Hiệu quả tới đâu thì... xét sau.

Em thấy diễn đàn này có mỗi Box Phóng Sự Ảnh là có nguy cơ gặp rắc rối với chuyện luật thôi. Các chùm ảnh đó nếu đăng báo thì phải đảm bảo là không sửa đổi gì ngoài crop, nhưng nếu chỉ đăng để mọi người trong diễn đàn xem với nhau thì... không cần phải lo.

Xin hết ạ.

P/s: Mấy hôm nữa nếu cần thì em sẽ cố gắng kiếm cuốn luật báo chí mới nhất để "nói có sách, mách có chứng".
    Em đang quan tâm đến vấn đề này ạ, bác Akarivn nếu vẫn còn tham gia forum thì cho em xin tí "dầu ăn" ạ? :D

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng