View Poll Results: Có nên bán hết máy film để nâng cấp Leica M9

Voters
45. You may not vote on this poll
  • Bán hết chỉ giữ lại 2 ống kính 35 và 50 để dùng với Leica M9

9 20.00%
  • Chỉ giữ lại 2 ống kính 35 và 50 và một Leica M6 để dùng với Leica M9. Leica là phải chụp film

19 42.22%
  • Không bán chác nâng cấp gì hết, set up như vậy là ổn rồi. Đồ Leica còn lên giá, bán làm gì.

17 37.78%
Trang 5 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 71

Chủ đề: Có nên bán hết máy film để nâng cấp Leica M9

em ước các bác đều có M9 để chụp
    ″We are all amateurs, because we never have time
    to be anything more.″
    - Charlie Chaplin

Quote Được gửi bởi GIC101 View Post

Ảnh đẹp quá a.

Quote Được gửi bởi jazzing View Post
    Bác kiemchacsu search cái Sidekick nho nhỏ xem.

Còn M9 thì bác xem ảnh gốc của máy đi đã, rồi quyết định xem thế nào.. Hi hi, chúc bác có quyết định đúng đắn và tiêu tiền hợp lý.

Em chả hiểu bác chơi hiệu gì chứ máy scan fim 35mm âm bản thì mua tầm 200-300usd là chạy ầm ầm. Phim đen trắng thì tự xóc lọ ở nhà được còn phim màu hay slide mới phải mang ra lab.

Quote Được gửi bởi flyingmagician View Post
    Mình có người bạn mua M9 rồi than phiền chụp xấu hơn cả 5D MII. Mình không có nên cũng không biết thực hư thế nào nhưng thấy có vài người cầm M9 chụp xong PTS tá lả xấu hơn cả cái Nikon số còi. )
    Máy nào mà chả ra ảnh hả bác, ảnh là phụ thuộc vào người chụp chứ có phải do máy đâu. Quan trọng nhất là quen thao tác và cảm thấy thoái mái với máy nào nhất. Cơ mà sensor của Leica hình như là của Panasonic làm, mà về công nghệ làm sensor thì em nghĩ Pana không lại được với cả Canon và Nikon.

Hình như thì nói làm gì. Mình khuyên vớ vẩn thế thực ra là đã nghiên cứu và chụp thử m9 rồi.
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

chém gió linh tinh đủ rồi bác ạ, Gu gờ xem sensor leica ai làm bác nhé ! scanner film âm bản 200-300 chạy ầm ầm rồi nhưng slide thì ko scan dc đâu, 4` lắm

Quote Được gửi bởi noob_hassy View Post
    Ảnh đẹp quá a.

Em chả hiểu bác chơi hiệu gì chứ máy scan fim 35mm âm bản thì mua tầm 200-300usd là chạy ầm ầm. Phim đen trắng thì tự xóc lọ ở nhà được còn phim màu hay slide mới phải mang ra lab.

Máy nào mà chả ra ảnh hả bác, ảnh là phụ thuộc vào người chụp chứ có phải do máy đâu. Quan trọng nhất là quen thao tác và cảm thấy thoái mái với máy nào nhất. Cơ mà sensor của Leica hình như là của Panasonic làm, mà về công nghệ làm sensor thì em nghĩ Pana không lại được với cả Canon và Nikon.
    to be anything more.″
    - Charlie Chaplin

Giá xăng lên thang mà dân tình mua sắm ác chiến quá )
    Được sửa bởi Gromit lúc 03:15 AM ngày 23-10-2011

Mình có người bạn mua M9 rồi than phiền chụp xấu hơn cả 5D MII. Mình không có nên cũng không biết thực hư thế nào nhưng thấy có vài người cầm M9 chụp xong PTS tá lả xấu hơn cả cái Nikon số còi. )
    E thì ko ý kiến khen chê M9, dưng mà rất muốn nghe ý kiến của bác nào đang dùng leica M9 .
    Facebook : kiatisuk Do

Thực ra khi lên digital thì Leica không tận dụng được ưu thế của rangefinder là body nhỏ gọn, chính xác, không có gương lật, tốc độ chụp chậm mà không bị rung. Thay vào đấy lại bộc lộ nhược điểm, đó là viewfinder không thay đổi, phải dùng frameline rất khó lấy nét so với DSLR. Ở body phim thiết kế không có gương lật, làm cho thấu kính sát với phim làm cho ảnh được sắc nét thì ở body leica số, do thấu kính sát sensor quá nên không làm FF được, lên M9 Kodak phải chế riêng sensor để giải quyết vấn đề bị nhoe ảnh ở góc thì mới có FF. Thế nhưng so sánh giá tiền/ hiệu năng thì M9 em nghĩ là không hơn được Canon, Nikon.

Từ body Titanium M9, đã thấy hãng có sự thay đổi trong thiết kế, có thể tương lai M10 sẽ thay đổi hoàn toàn chứ không trung thành với thiết kế rangefinder.
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

ý sau từ đoạn M9 titan em mới dc nghe, thay đổi thiết kế thì rõ rồi nhưng nó thay đổi ở RF thế nào em chưa rõ, bác fly có thông tin gì ? tại sao bác nghĩ từ thông tin đó M10 ko có RF ? (hoặc phỏng đoán)

Thực ra khi lên digital thì Leica không tận dụng được ưu thế của rangefinder là body nhỏ gọn, chính xác, không có gương lật, tốc độ chụp chậm mà không bị rung. Thay vào đấy lại bộc lộ nhược điểm, đó là viewfinder không thay đổi, phải dùng frameline rất khó lấy nét so với DSLR. Ở body phim thiết kế không có gương lật, làm cho thấu kính sát với phim làm cho ảnh được sắc nét thì ở body leica số, do thấu kính sát sensor quá nên không làm FF được, lên M9 Kodak phải chế riêng sensor để giải quyết vấn đề bị nhoe ảnh ở góc thì mới có FF. Thế nhưng so sánh giá tiền/ hiệu năng thì M9 em nghĩ là không hơn được Canon, Nikon.

Từ body Titanium M9, đã thấy hãng có sự thay đổi trong thiết kế, có thể tương lai M10 sẽ thay đổi hoàn toàn chứ không trung thành với thiết kế rangefinder.
    to be anything more.″
    - Charlie Chaplin

Nếu mình có ngân sách 7000us cho một món đồ chơi mới thì mình sẽ chọn M9 khỏi phải suy nghĩ. Mình vẫn chỉ mê rangefinder và có digital để lăng tăng với mấy cái OK xưa thì thích phết. Nhiều khi mình vẫn thích chụp màu mà vấn đề tráng và scan ở đây ngày càng khó. Nhưng mà riêng về nhiếp ảnh thì digital lại là một thế giới khác hẳn rồi. Xem hết cái M9 album thì mình thấy thương cái M3 cùi hơn vì nó thích hợp với cái style và khả năng hiện có. Hình như người ta cố tận dụng khả năng digital và xem qua thì không khác gì các hình chụp thường thấy trên photo.net. Mình không có ý chê hay gợi lại sự phân biệt film, số, nhưng chụp film và các vấn đề chung quanh nó thì thật vẫn còn là một thú chơi hấp dẫn.
    Xăng dầu lên giá vùn vụt mà nhà Fly chưa mua M9 thì các bác cũng cần suy nghĩ lại!
    "Il n'y a rien de plus subjectif que l'objectif." Doisneau.

Nếu tiền không phải là vấn đề thì M9 quá hợp lý khi di chuyển

ước gì có một em Holga

Trang 5 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng