View Poll Results: Có nên bán hết máy film để nâng cấp Leica M9

Voters
45. You may not vote on this poll
  • Bán hết chỉ giữ lại 2 ống kính 35 và 50 để dùng với Leica M9

9 20.00%
  • Chỉ giữ lại 2 ống kính 35 và 50 và một Leica M6 để dùng với Leica M9. Leica là phải chụp film

19 42.22%
  • Không bán chác nâng cấp gì hết, set up như vậy là ổn rồi. Đồ Leica còn lên giá, bán làm gì.

17 37.78%
Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 71

Chủ đề: Có nên bán hết máy film để nâng cấp Leica M9

Quote Được gửi bởi visionners View Post
    Em cũng có lúc tính đầu tư em M9 để chụp sự kiện (wedding) nhưng cuối cùng rút lui vì lí do sau:
    - Tài chính, đọng vốn lớn, khấu hao trên shot quá cao
    - Thời lượng của pin (300 kiểu phải thay pin)dẫn đến phải charge pin (nhiều pin) trước giờ G

Nhưng bác có điều kiện thì M6 và M9 cũng là một bộ đôi lí tưởng bổ trợ cho nhau.

Pin M9 rởm thế cơ ạ?

Quote Được gửi bởi ZARG View Post
    Em chưa cầm Leica bao giờ, nhưng máy film khác thì chụp rồi. Em nhận thấy là thiếu cái thao tác lên film thì tự nhiên tấm ảnh nó làm sao ý, nên là em vẫn không khoái ý tưởng bác mua M9 lắm.

2 nữa là cảm giác chuyển ảnh từ thẻ vào máy tính nó buồn làm sao. Và tấm ảnh chụp xong từ M9 lại cần "develope" thêm 1 lần nữa, có vẻ không ổn.

Em có gợi ý là kiếm 1 em 1.4 chụp thêm thôi.
    Quote Được gửi bởi donlimpio35 View Post
    Nếu là bạn, mình sẽ bán 1 chiếc M6, 35/2 V3, 50/2, 90/2 và thêm $$ mua 50mm Noctilux và 1 chiếc Gf1 hay Ep1 chẳng hạn. Mình cũng dùng qua Leica, bây giờ dùng Mamiya 7 thấy thích hơn.
    Mình không có ý định mua thêm lens Leica vì qua quá trình sử dụng thì mình đã rút gọn lại như đội hình hiện tại vì nó hợp với mình nhất(mình từng có Voigt 21/4 và Leica Elmarit 135/2.8 và thêm vài chú 50mm nữa). Với lại nếu phải dùng 1 thân máy digital với lens Leica thì mình chỉ muốn di kèm với Leica thôi. Mình cũng đã từng cầm qua chú Epson RD1 nhưng đúng như nhiều bác đã nói, đã cầm Leica thì chả muốn cầm cái gì khác :D

Quote Được gửi bởi Khot View Post
    Em thấy 2 bộ m6 + m9, 35/2 va 50/2 la đủ . Như em ko có M9 thì dùng tạm 2xM6 hihi.
    Cũng như đa số ý kiến anh em đã đóng góp, có lẽ hiện giờ cứ nên sung sướng với set up hiện tại cái đã :D

Quote Được gửi bởi m42 View Post
    Em thấy bây giờ M9 đang có giá, bác nên dùng. Sau này nó xuống giá, ai cũng mua được, dùng lại mất sướng.:D.
    Thầy vui tính quá, hê hê, nghe theo thầy vợ em nó cho em ra đê )

Mình thấy thầy nói đúng đấy, ngoài lý do đó ra thì chẳng còn lý do nào khác cả

Quote Được gửi bởi m42 View Post
    Em thấy bây giờ M9 đang có giá, bác nên dùng. Sau này nó xuống giá, ai cũng mua được, dùng lại mất sướng.:D.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

E thì ủng hộ cái độ nghiện của bác chủ. Phuơng án 1.
    Facebook : kiatisuk Do

Bác mà thích chụp digital thì có thể xem xét Fuji X100 (phải back order). Lúc trước em cân nhắc giữa con này và used M6 làm second body cho M4 nhưng cuối cùng quyết định lấy M6. Bác đẩy bộ Nikon đi thì mua X100 xong vẫn còn dư.
    ---
    If it can be seen with the eye, it can be seen with the camera (M.A. Saylor)

Gọn nhẹ, đúng chất: là lựa chọn đáng quan tâm.

Chụp phim có cái sướng của phim, nhưng nghĩ lại thì đã lên đến tầm M9 thì phim với số đã hòa vào làm một nhờ nét cổ điển trong thiết kế.

Hãy tạm biệt tất cả chỉ giữ lại hai - ba ống thường dùng, rồi mua M9 huyền thoại FF trong thân hình nho nhã. Một tay phim, một tay số thì cũng chất nhưng đi chơi gia đình, đi sáng tác, đi off, mà cầm như vậy thì oải và em phim sẽ thường được tịnh dưỡng tại gia.

Em xài Nikon, mơ ước M9 nhưng chắc còn lâu lắm mới dám nhìn. Bác mua rồi anh em giao lưu, vài ống N của em cũng chất ra phết, nhưng đụng M9 thì nhà em chết tươi.

Ủng hộ bác theo PA1 với hy vọng nhặt được cái gì đó re rẻ.
    Cuộc sống trong mắt người công nhân : Thật giản dị !

đang nói leica cơ mà, X100 ko phải leica body cũng ko phải leica lens, khác chứ bác..........

M9 đắt tiền quá thì mua m8 hoặc m8.2 thì rẻ hơn dc gần 1/2 đến 2/3 giá thành, chịu khó quen với cái crop 1 tí và tiếp tục cố gắng khi nào M9 xuống giá lại mua...........đầu tư thế có vẻ dc cả chất (100% leica) vừa đỡ phải bán nhiều đồ, quan trọng ko bị vợ đá ra đê........ :-)

Quote Được gửi bởi cornhusker View Post
    Bác mà thích chụp digital thì có thể xem xét Fuji X100 (phải back order). Lúc trước em cân nhắc giữa con này và used M6 làm second body cho M4 nhưng cuối cùng quyết định lấy M6. Bác đẩy bộ Nikon đi thì mua X100 xong vẫn còn dư.
    ″We are all amateurs, because we never have time
    to be anything more.″
    - Charlie Chaplin

Mua Nex 5 đi, lắp lens Leica được. :D
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Hôm nay quay lại thấy số vote cho phương án 2 lên dẫn đầu rồi, haizza lại phải cân nhắc tiết kiệm thôi.
    Còn vụ M8 mình cũng đã cân nhắc rồi Harry, từ hồi chơi digital chưa biết cái Full-Frame là gì cũng tủi thân lắm, vậy nên thầm nhủ lần nâng cấp body digital tiếp theo phải là FF, hoặc M9 hoặc D700 thôi. M8 vs. D700 trong trường hợp của mình cũng đau đầu lắm :-S

Quote Được gửi bởi harry pham View Post
    đang nói leica cơ mà, X100 ko phải leica body cũng ko phải leica lens, khác chứ bác..........

M9 đắt tiền quá thì mua m8 hoặc m8.2 thì rẻ hơn dc gần 1/2 đến 2/3 giá thành, chịu khó quen với cái crop 1 tí và tiếp tục cố gắng khi nào M9 xuống giá lại mua...........đầu tư thế có vẻ dc cả chất (100% leica) vừa đỡ phải bán nhiều đồ, quan trọng ko bị vợ đá ra đê........ :-)
    khồng, em không chơi hàng for (\) :D
    Quote Được gửi bởi flyingmagician
    Mua Nex 5 đi, lắp lens Leica được. :D
    Bác phân tích cũng đúng, nhưng trong trường hợp của em thì nhu cầu chụp máy film vẫn rất rõ, lâu lâu lại xóc lọ rồi lọ mọ scan nó cũng có cái sướng của nó bác ạ, em chưa bao giờ nghĩ sẽ chia tay cả 2 em M6 cả.
    Với lại có 1 điểm nữa, cũng là ưu điểm của M9 là ảnh của nó nuột quá, có anh bạn em khi có M9 rồi lại phàn nàn nó không cho cảm giác "chất" film và Leica như M8, haizza, đúng là không có cũng khổ mà có lại càng khổ hơn....
    Quote Được gửi bởi namlong162
    Gọn nhẹ, đúng chất: là lựa chọn đáng quan tâm.

Chụp phim có cái sướng của phim, nhưng nghĩ lại thì đã lên đến tầm M9 thì phim với số đã hòa vào làm một nhờ nét cổ điển trong thiết kế.

Hãy tạm biệt tất cả chỉ giữ lại hai - ba ống thường dùng, rồi mua M9 huyền thoại FF trong thân hình nho nhã. Một tay phim, một tay số thì cũng chất nhưng đi chơi gia đình, đi sáng tác, đi off, mà cầm như vậy thì oải và em phim sẽ thường được tịnh dưỡng tại gia.

Em xài Nikon, mơ ước M9 nhưng chắc còn lâu lắm mới dám nhìn. Bác mua rồi anh em giao lưu, vài ống N của em cũng chất ra phết, nhưng đụng M9 thì nhà em chết tươi.
    Quote Được gửi bởi xichlo View Post
    Mình thấy thầy nói đúng đấy, ngoài lý do đó ra thì chẳng còn lý do nào khác cả

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng