Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Đèn SB24 của em không nổ - Cứu em với

Question Đèn SB24 của em không nổ - Cứu em với

Chào thân ái các tiền bối ạ!

Em có cây đèn SB24, ready light sáng nhưng em kích nổ đèn ko được, em nhấn nút kích nổ thì đèn ready nhấp nháy vài lần rồi sáng lại. Màn LCD vẫn hiển thị bình thường, zoom tốt, chỉnh các thông số ok. Em loại trừ vấn đề không bít sử dụng, cũng như pin kém rồi. Khi lắp pin vào nghe tiếng tích điện o o bình thường.

Ai gặp vấn đề này rồi hay tiền bối nào biết tư vấn em với.

Xui xẻo nhỡ nó hỏng thì ở Hà Nội qua bên nào sửa ạ.

Thân ái và cảm ơn ạ.

Tôi chưa xài đèn này bao giờ nên chỉ góp ý theo kinh nghiệm xài flash thôi. Đèn này sản xuất từ năm 1988 nếu caí của bạn xài có mới thì chắc cũng phải cỡ 20 năm rồi. Đèn để lâu không xài tụ điện bị khô mình bật lên nó vẫn nạp điện lên điện thế cao nhưng không đủ năng lượng vì vậy khi kích nó không đủ sức làm cho bóng đèn cháy sáng. Bạn thử bật đèn rồi để khoảng 30 phút ( không biết đèn này có tự động tắt nếu để lâu quá không. Nếu nó tự động tắt thì phải canh chừng khi nó tắt đi mình bật lại.) Nếu đèn đã để lâu không xài có khi phải để "on" tới 2, hoặc 3 giờ. Kích bằng nút kích không nổ thì thử kích bằng cách lấy 1 sợi dây điện kích vào chấu giữa và chấu bên hông của hot-shoe. Nếu vẫn không nổ thì có thể cuộn dây kích bị hư hoặc bóng đèn hư nhưng trường hợp này rất hiếm. Đèn này thuộc loại đắt hồi mới ra nên tôi nghĩ là chỉ do để lâu tụ điện bị khô thôi. Có đèn tôi phải để "On" 12 giờ nó mới chạy lại được. Chúc thành công.
    Được sửa bởi PentaxKXX lúc 10:05 PM ngày 17-04-2011

Cảm ơn Pentax, chầu chực 12h vậy, còn nước còn tát...

Quote Được gửi bởi meomup82 View Post
    Cảm ơn Pentax, chầu chực 12h vậy, còn nước còn tát...
    Nếu tát cạn nước post lên đây để coi xem định bệnh có đúng không.

Quote Được gửi bởi PentaxKXX View Post
    Tôi chưa xài đèn này bao giờ nên chỉ góp ý theo kinh nghiệm xài flash thôi. Đèn này sản xuất từ năm 1988 nếu caí của bạn xài có mới thì chắc cũng phải cỡ 20 năm rồi. Đèn để lâu không xài tụ điện bị khô mình bật lên nó vẫn nạp điện lên điện thế cao nhưng không đủ năng lượng vì vậy khi kích nó không đủ sức làm cho bóng đèn cháy sáng. Bạn thử bật đèn rồi để khoảng 30 phút ( không biết đèn này có tự động tắt nếu để lâu quá không. Nếu nó tự động tắt thì phải canh chừng khi nó tắt đi mình bật lại.) Nếu đèn đã để lâu không xài có khi phải để "on" tới 2, hoặc 3 giờ. Kích bằng nút kích không nổ thì thử kích bằng cách lấy 1 sợi dây điện kích vào chấu giữa và chấu bên hông của hot-shoe. Nếu vẫn không nổ thì có thể cuộn dây kích bị hư hoặc bóng đèn hư nhưng trường hợp này rất hiếm. Đèn này thuộc loại đắt hồi mới ra nên tôi nghĩ là chỉ do để lâu tụ điện bị khô thôi. Có đèn tôi phải để "On" 12 giờ nó mới chạy lại được. Chúc thành công.
    Tui cũng đồng quan điểm với bác. Trước cũng có 1 em đèn SB24 để lâu tự nhiên hư... Ra thợ sửa phán hư board làm mất 500K (hồi 2004) đau hơn hoạn! Sau đó mới biết là khả năng lâu không xài thì hư tụ nhiều hơn, mà hư tụ thì sửa - thay đâu có mất tới 500K phải không bác?
    Chưa giàu mà mê 4 bánh, mời bác thăm XE LÁ 4r:
    http://otoxomnhala.com/forums/index.php

Bác PentaxKXX và Hcivic phân tích đúng. Cụ thể là :
    1/"... Màn LCD vẫn hiển thị bình thường, zoom tốt, chỉnh các thông số ok. Em loại trừ vấn đề không bít sử dụng, cũng như pin kém rồi. Khi lắp pin vào nghe tiếng tích điện o o bình thường." : ->bộ rung, tăng áp làm việc bình thường
    2/"ready light sáng ...., em nhấn nút kích nổ thì đèn ready nhấp nháy vài lần rồi sáng lại" :-> tiếp điểm nút kích nổ bình thường, tụ chủ lực( là tụ hóa ) đã được nạp đầy dung lượng tụ hiện có , nhưng tụ đã khô ( không phải là chập mạch hay đứt chân ) do vậy không cấp đủ dung lượng điện để phóng qua bóng flash.
    Khả năng cuộn kích bị chập vòng hoặc bóng flash hư đúng là ít khả năng hơn.
    Đèn này ở Hà nội thì nên mang qua bác Lân ( nhà trong, 15 Phùng khắc Khoan) nhờ kiểm tra và thay tụ mới là xong.
    Chúc bác may mắn.
    Được sửa bởi nikonlukhu lúc 10:45 AM ngày 18-04-2011

@Pentax: em đã làm như cách bác nói, để loại trừ việc tụ bị chai, nhưng vẫn ko được, thanks bác đã tư vấn, cơ mà buồn quá...^^

@nikonlukhu:Bác phân tích logic lắm ạ. 15 Phùng Khắc Khoan em cũng có nghe danh rồi. Chắc mang em nó ra khám tổng thể.

Thanks các bác góp ý em, em newbie gặp các bác như chuột rút vớ cọc.

Quote Được gửi bởi meomup82 View Post
    @Pentax: em đã làm như cách bác nói, để loại trừ việc tụ bị chai, nhưng vẫn ko được, thanks bác đã tư vấn, cơ mà buồn quá...^^

@nikonlukhu:Bác phân tích logic lắm ạ. 15 Phùng Khắc Khoan em cũng có nghe danh rồi. Chắc mang em nó ra khám tổng thể.

Thanks các bác góp ý em, em newbie gặp các bác như chuột rút vớ cọc.
    Theo ý kiến của tôi nên lập lại vài lần trước khi đem ra tiệm, cách đây mấy tháng tôi bị 1 cái cũng tình trạng như vậy đèn hiệu thường thôi chứ không phải loại chiến như cái Nikon này đâu. Làm vài lần nó lại chạy lại bình thường vì tụ điện nó cần thời gian để phục hồi dù mình đã mở mười mấy giờ liền nhưng chưa chắc bên trong phản ứng hóa học đã hoàn tất. Mình tắt đi thì phản ứng hóa học vẫn xẩy ra và nhiều lần nó mới phục hồi hoàn toàn. Tôi không hiểu thị trường VN ra sao chứ tụ điện dành cho đèn flash khác với tụ điện dùng trong TV hay Ampli dù trị số giông nhau, hình thức bên ngoài giống nhau nhưng cấu tạo khác nhau nên kiếm được tụ điện cho đèn Flash rất khó.

Đúng đấy, bác cứ làm theo hướng dẫn nhiệt tình và thiệt tình của bác PentaxKXX thêm 4-5 lần nữa cho chắc ăn rồi hẵng đem đi "bệnh viện". Còn nước còn tát...
    Chưa giàu mà mê 4 bánh, mời bác thăm XE LÁ 4r:
    http://otoxomnhala.com/forums/index.php

Có thể để quá lâu không sài ,cuộn kích (Mồi cho ra điện cao áp vào hai đầu bóng ) bị ẩm nên dù có kích mà đèn ko sáng được . Trước đây đèn Mezt ( Honkon) cũng hay bị lỗi này . Nếu đúng vậy thì thay dễ thôi

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng