Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 33

Chủ đề: Hỏi về cách chụp 1 lần ra 3 tấm chênh EV để làm HDR với D90

à, nếu bác muốn thế thì D90 có giải pháp cho bác đó.
    Set Bracketing 3EV
    Set CH
    Set selftimer (set 2s, 3shot)
    --> bấm xong giữ máy, 2s sau nó sẽ làm 3 phát liền mà bác ko phải động tay chân gì vào nữa.
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

Đúng rồi, D700 có chức năng White Balance Bracketing, không cần fải chụp nhiều tấm, nó khác với bên EV BKT, chỉ cần chụp 1 tấm rồi may sẽ process và cho ra nhiều ảnh cho WB khác nhau. Tuy nhiên, chỉ hỗ trợ JPEGs. Nhưng mình nghĩ ý của anh lập câu hỏi không phãi vậy, chăc là a ấy muốn hỏi cách chụp EV-BKT chỉ 1 shot mà ra 3 (5, 7, 9) EVs, thì cái đó là ko làm đc.

Đúng rồi các bác! ý em là bấm 1 phát ra 3 tấm khác ev ấy
    ( ảnh của bác Intotherainbow đẹp quá !)
    Nikon FE + AI 50f1.4

sẵn hỏi luôn: nếu D90 muốn chụp nhiều hơn 3 tấm thì có mẹo làm được không? hay làm thủ công 3 tấm +/-2; 3 tấm +/-1

Lại phải móc thớt này lên hỏi các bác tí. Em cũng dùng cả D50 và D300, nếu trên D50 sử dụng EV BKT thì chụp 1 phát máy tự cho ra 3 tấm với EV khác nhau. Nhưng trên D300 thì chụp 1 phát cho 1 phát, nếu chụp liên tiếp thì máy đóng màn chập 3,5.. phát nên bị rung tay.
    Chẳng lẽ máy đời sau kém hơn đời trước hả các bác.
    Em có cùng thắc mắc với bác chủ.

Mình đang dùng D300, sử dụng BKT bằng cách nhấn nút Fn, nhưng sao chỉ chỉnh được EV từ 0.3 đến 1 thôi, không tăng lên được, có phải máy chỉ cho thiết đạt đến thế? Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ dùm. Thanks các bác trước.

Quote Được gửi bởi huynhanhsport View Post
    Mình đang dùng D300, sử dụng BKT bằng cách nhấn nút Fn, nhưng sao chỉ chỉnh được EV từ 0.3 đến 1 thôi, không tăng lên được, có phải máy chỉ cho thiết đạt đến thế? Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ dùm. Thanks các bác trước.
    Auto Bracketing: Máy Nikon từ D300 trở lên chỉ cho phép chỉnh EV lệch tối đa 1 f stop nhưng cho phép chụp tới 9 tấm. Từ D7000 trở xuống thì có thể chỉnh lệch EV tới 2 f stop nhưng chỉ chụp được 3 tấm thôi. Thực tế, khi chụp HDR chỉ cần 3 ảnh mỗi ảnh chênh nhau 2 f stop là OK.

em mới xài D90 cho hỏi ngu anh em cái là cái chế độ CH continous gi đó em nút hẹn gio trn body gan nut sutter roi way dial sao k có che do CH đó vậy mọi người chỉ em chỉnh ở đâu với.
    Với lại nếu chụp HDR buoi chiều tà em set như trên BKT, 3 tấm , chế độ chụp ưu tiên khẩu độ A , chỉnh +/- EV ở mức cộng 2 EV rồi để F 8 hoặc 11 rồi chụp là xong đúng k mọi người mới chuyển qua chụp thể loại này mọi người góp ý với
    Nikon [D90] + 18 -55 mm VR + 35 F1.8 G + 85 F1.8 D + tripod Benro

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    @Bác chủ

1) Cách chụp như bác hỏi gọi là Exposure Bracketing dùng để tạo ảnh HDR.
    2) D40 không có chế độ Auto Bracketing cho nên chỉ có thể chụp từng tấm với Exposure khác nhau. Chắc bác đã nhớ nhầm rồi.
    3) Các máy cao cấp hơn có chế độ Auto Bracketing, Set số ảnh (3,5,7,9) set chêch lệch EV, chuyễn sang mode CH, bấm và giữ Shutter Release, máy sẽ chụp đủ số ảnh đã set rồi ngưng.
    4) Tripod và dây bấm mềm cần thiết cho Bracketing. Tuy nhiên bác cũng có thể Handheld nếu tốc độ chụp không quá chậm. Bác nên nhớ là phải để máy ở chế độ A (để bảo đảm DOF không thay đổi), do đó tốc độ chụp sẽ thay đổi và có thể bị chậm.
    5) Khi bác Merge HDR thì đừng nói là handheld mà ngay cả khi có Tripod ảnh cũng có thể bị lệch chút đỉnh, cho nên bác phải chọn ALIGNMENT VÀ REMOVE GHOST, v v ...

Bracketing và Merge HDR-ing là 2 công việc riêng biệt để cho ra sản phẩm là một tấm ảnh HDR. Bác chưa ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG cho nên lờ mờ hỏi lơ mơ và LẤY RÂU ÔNG BÀY CẮM CẰM BÀ KIA.
    hay... mình hiểu ý của bác này nè
    7D,EF35f/2,EF85f/1.8USM

Quote Được gửi bởi Zenki View Post
    HDR mà dùng 1 tấm nó ra sao đẹp bằng 3 hoặc 5 hoặc 7 được?

D90 nó có chụp liên tiếp 4,5 fps đó, chuyển qua BKT rồi chọn 3 frames, sau đó chuyển từ chế độ chụp Single sang Continuous High (CH) rồi bấm là nó làm một phát 3 tấm luôn.
    Bác ơi... Cho e hỏi chế độ Continuous High (CH) nằm ở đâu Bác nhỉ...!!!

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng