Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 123

Chủ đề: macro, close-up côn trùng - stacking focus

macro, close-up côn trùng - stacking focus

không còn đồ nghề macro, chẳng ảnh ọt gì được nữa, em tìm hiểu thử món "stacking focus", em mở góc này để các bác có cùng mối quan tâm cùng vào chia sẻ kinh nghiệm, ảnh ọt, coi như thêm một hình thức giết thời gian [rất hiệu quả he he] bên cạnh việc săn ảnh macro

trước tiên phải giải quyết vấn đề "stacking focus" là gì, theo cách hiểu đơn giản của em, khi chụp macro đến "tới hạn" [độ phóng đại tối đa, khép khẩu hết cỡ, quánh đèn hết công suất...] mà DOF vẫn còn mỏng le mỏng lét, thì chỉ còn cách chụp một đống ảnh với DOF liền kề nhau rồi dùng phần mềm "chồng" đống ảnh này lên với nhau, các bác có thể xem đoạn video mô tả ở [đây]

sướng: "stacking focus" cho DOF "sâu" tùy ý [phụ thuộc vào khả năng... giết thời gian của các bác he he], và quan trọng hơn là độ "sâu" chi tiết mà việc khép khẩu không bao giờ đạt được

khổ: cái này thì rất nhiều, từ việc tìm "mẫu", chuẩn bị "mẫu", chụp ảnh, xử lý bằng phần mềm... mỗi công đoạn đều mất nhiều thời gian và kết quả có khi là con số "0" khi nhận được một ảnh kết quả không giống ai hì hì

tìm "mẫu": em mới tìm hiểu, không có khả năng "stacking focus" tại hiện trường với số ảnh thành phần lớn hơn 10, nên chỉ thử "mẫu" cố định, đi đâu cũng thủ sẵn cái hũ nhựa, gặp "mẫu" nào đang quay đơ là cầm lên ngắm nghía cho vào hũ... lúc trước chụp macro, chui rúc trong bụi có người bảo em bị "khìn", giờ bỏ hũ có người bảo "khìn nặng" hờ hờ

chuẩn bị "mẫu": đa phần mẫu tìm được đều rất "dơ", em toàn phải tìm cách quét bụi, cát đi, có khi quét xong, "mẫu" te tua, bỏ luôn hì hì nhiều "mẫu" trước đó bị tay săn mồi nào đó xơi nên không lành lặn, bỏ luôn hì hì

chụp ảnh: cái này đúng là... giết thời gian cực hiệu quả, chụp một lúc vài chụp đến vài trăm ảnh, lại ở yên một chỗ, không di chuyển, thì không còn cái gì chán hơn hè hè

xử lý: sau khi có các ảnh thành phần, các bác có thể sử dụng các phần mềm CombineZM, Helicon Focus, Zerene Stacker... và các phần mềm khác [em chưa biết] để "chồng" các ảnh này lại với nhau, trước em có thử CombineZM, hiện giờ đang thử Helicon Focus

nếu may mắn, sau bước này các bác sẽ có ảnh khá tốt, và có thể xử lý thêm bằng các phần mềm xử lý ảnh hay dùng để có ảnh cuối cùng, hầu như ảnh nào cũng phải xử lý, vì các phần mềm "chồng" ảnh [em đã thử qua] đều để lại nhiều "rác" trong ảnh kết quả

khi chụp macro hai mối lưu tâm luôn làm phiền lòng các bác là ánh sáng [điểm này quan trọng số một] và độ phóng đại [cái này đôi khi cũng chả cần phải quan tâm], thì với "stacking focus" cách thức dịch chuyển để lấy nét vào các phần khác nhau của "mẫu" là điểm cần quan tâm đầu tiên

có hai cách để thực hiện điều này, cố định "mẫu" dịch chuyển máy, hoặc cố định máy dịch chuyển mẫu, cách nào cũng cần đảm bảo "thứ" bị dịch chuyển chuyển động trên một đường thẳng, trước giờ em toàn dùng cách cố định "mẫu" dịch chuyển máy

lúc mới tìm hiểu, em dịch chuyển máy bằng... tay hì hì cách này dễ thực hiện, nhưng chỉ dùng được với mẫu khá to, và có thể khép khẩu sâu để đảm bảo không bị "hở" DOF giữa các lần dịch chuyển,

sau đó và hiện giờ em sử dụng kết hợp thước ngắm macro dạng thanh trượt hai chiều [chỉnh bước lớn + góc chụp] + một chiều [chỉnh bước nhỏ], ưu điểm là chi phí thấp do dùng hàng hồ cẩm đào, độ chính xác khá, nhưng nhược điểm cực to là độ ổn định thấp, em mất nhiều thời gian chờ máy hết "rung" mới chụp được trong mỗi bước dịch chuyển

điểm lưu tâm thứ hai là ánh sáng, do phải chụp liên tục nhiều ảnh, ánh sáng ổn định rất quan trọng, nếu không một mớ ảnh thành phần với ánh sáng hỗn loạn sẽ làm phần mềm "chồng" ảnh bị... khìn hì hì có hai cách là dùng đèn flash hoặc dùng đèn led, em chưa tìm được đèn led như ý nên hiện vẫn đang dùng đèn flash

tạm thời tổng quan là thế, trong quá trình tìm hiểu món này, còn rất nhiều điểm "khó khăn" phải đương đầu và giải quyết, tỉ lệ thành công món này của em hiện giờ là... cực kỳ thấp hì hì

chúc các bác vui và tìm được niềm vui trong món "ăn" cực kỳ khó xơi này hè hè
    Được sửa bởi nanomet lúc 11:42 PM ngày 12-04-2011

"8" nhiều dễ bị "leo cột điện" hì hì em chia sẻ một số ảnh em đã "chộp" được, ảnh dưới đây là của một em bọ giống giống bọ hung, to cỡ hạt nếp, ảnh kết quả được "chồng" từ 93 ảnh thành phần chụp ở độ phóng đại 12:1

#1. bọ

các bác tham khảo ảnh lớn ở [đây]

đúng là độ phóng đại khủng thật. khâm phục tính kiên trì và chịu khó của bác. nhưng có lẽ e chuyển hướng ngâm cứu cách chụp ảnh từ kính hiển vi xem sao, chứ tính kiên nhẫn của em k đc như bác. :D

Quote Được gửi bởi Mr.Dean View Post
    đúng là độ phóng đại khủng thật. khâm phục tính kiên trì và chịu khó của bác. nhưng có lẽ e chuyển hướng ngâm cứu cách chụp ảnh từ kính hiển vi xem sao, chứ tính kiên nhẫn của em k đc như bác. :D
    cảm ơn bác đã ghé xem ảnh và động viên, vụ chụp ảnh từ kính hiển vi em chưa thử nhưng có tìm hiểu, xem ra còn vất vả hơn nhiều nữa đấy bác ah hì hì

có mấy ảnh đã chia sẻ bên góc macro, em lôi sang đây luôn cho... đông vui hì hì

#2. ong
    84 ảnh thành phần chụp ở độ phóng đại khoảng 13:1

#3. bọ xít
    100 ảnh thành phần chụp ở độ phóng đại khoảng 12:1

em tiếp tục ảnh kiến... kẹp, với kiểu chụp macro khép khẩu không bao giờ "thấy" được vân + lông rần rần trên da của "mẫu" này, do đó phải vời bác "stacking focus" vào mới nên sự

#4. kiến... kẹp
    82 ảnh thành phần chụp ở độ phóng đại 8:1

Bác chịu khó thật, ngưỡng mộ !!!

Thấy Bác Nano giới thiệu hấp dẫn quá nên cầm lòng không đậu, sắm đồ nghề làm thử cho biết cực khổ cỡ nào, hì hì...
    Sản phẩm đầu tiên, chắc còn nhiều khiếm khuyết, Bác Nano phê bình thẳng tay giùm để còn rút kinh nghiệm. Thanks!

#5. Nhện nhảy
    41 ảnh, phóng đại 5.1
    Được sửa bởi 2hiu lúc 08:41 PM ngày 14-04-2011

Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng