Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Tip nhỏ, chụp ảnh ấn phẩm kiểu úp lồng bàn | United Studio

Tip nhỏ, chụp ảnh ấn phẩm kiểu úp lồng bàn | United Studio

Khách hàng của mình yêu cầu chụp một loạt tạp chí và sách ngoại văn, phần lớn có bìa bóng, trong quá trình làm việc mình đúc kết được một tips sau:

Đối tượng : Ấn phẩm

Đúng ra mình đã có thể dừng ở đây khi sử dụng chỉ một đèn với softbox nhưng ảnh cho ra vẫn chưa đạt vì ánh sáng phân bổ không đều nên mình nảy ra một cách.

Chuẩn bị:

Tiến hành:

Úp softbox đã tháo tấm diffuser lên trên sản phẩm như úp một cái lồng bàn.

Sử dụng một đèn flash đánh từ dưới lên xuyên qua tấm mica trắng sữa. Không nhất thiết phải là đèn photon công suất lớn, đèn flash rời cũng đáp ứng tốt.

Chụp từ trên xuống, xuyên qua mount của softbox, đây là hình ảnh minh họa, thực tế là mình crop chặt ấn phẩm để hạn chế phí pixel.

Kiểm tra độ nét và retouch:

Crop 100%

Cân bằng màu sắc, trong trường hợp này màu trắng ngả sang hồng. Mình chọn Curve, chọn Eyedropper sáng nhất chấm lên chữ mày trắng

Đã cân bằng màu sắc xong.

Các lỗi mắc phải khi không dùng "lồng bàn"

Thừa sáng, ảnh bị glare

Thiếu sáng, ảnh tối.

* Lưu ý: Lượng ánh sáng đánh lên "lồng bàn tỉ lệ nghịch với kích thước ấn phẩm vì sản phẩm nằm trên mặt tấm mica và cản bớt ánh sáng. Ánh sáng chỉ có thể xuyên qua khoảng trống tấm mica giữa ấn phẩm và vòng softbox.

Hi vọng tip này bổ ích.

United Studio.

Thank bác Café nhiều nhiều nhé, đúng là tuyệt chiêu, lúc trước em chỉ dám chụp chậm chứ hok dùng flash. Giờ để thử xem

Vâng chụp chậm là cách tiết kiệm nhất nhưng lại mất thời gian nhất. Em nghĩ với cách này thứ tốn kém nhất là đèn flash còn softbox có thể chế bằng thùng hộp carton hay gì cũng được miễn là hoạt động đúng như nguyên lí phản sáng lên xuống thôi ạ.

wow hay quá bác ơi đúng cái em đang cần, thanks bác.
    Em thấy chụp kiểu này có thể áp dụng cho nhiều cái khác không riêng gì ấn phẩm.
    X100

hà hà, tip này của bác hay quá. Nhất định sẽ phải thử.
    Vấn đề là nếu ấn phẩm lớn và dày thì cái "lồng bàn" cũng phải lớn và sâu. Như vậy chi phí cũng tăng lên, đúng không ạ?

TFS.

Vậy sao mình không scan cho khỏe hả bác ? em hỏi ngu tí
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quote Được gửi bởi DANG_BLUE View Post
    hà hà, tip này của bác hay quá. Nhất định sẽ phải thử.
    Vấn đề là nếu ấn phẩm lớn và dày thì cái "lồng bàn" cũng phải lớn và sâu. Như vậy chi phí cũng tăng lên, đúng không ạ?

TFS.
    Cái lồng bàn là do em nhìn quanh chẳng có cái gì phù hợp bằng cái softbox chứ không thì thùng carton các kích thước đều ok cả, chỉ cần mặt trong phủ màu trắng là được. Ấn phẩm nhỏ mình dùng "lồng bàn" nhỏ, ấn phẩm lớn dùng "lồng bàn" lớn, miễn sao cánh sáng đánh lên và phủ đều là được.

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Vậy sao mình không scan cho khỏe hả bác ? em hỏi ngu tí
    Hì hì, em biết trước sau gì cũng có bác hỏi vậy nên chuẩn bị sẳn câu trả lời là đôi khi ấn phẩm lớn như tờ tạp chí kia mở ra hay poster lớn hơn khổ A4 thì tìm máy scan khó lắm ạ.
    Được sửa bởi Café lúc 10:32 PM ngày 11-04-2011

cái lồng chụp sản phẩm rẻ tiền hơn cái lồng bàn đó mà,,,,

Quote Được gửi bởi KhoanTuong View Post
    Vâng, lồng chụp sản phẩm rẻ hơn "lồng bàn" nhưng vấn đề ở đây không phải cái nào rẻ hơn cái nào mà là có dùng hết chức năng của cái mà mình có không. Nếu em có lồng chụp sản phẩm thì em sẽ không dùng softbox, nếu có softbox thì em sẽ không việc gì phải mua lồng chụp sản phẩm.

Quote Được gửi bởi KhoanTuong View Post
    Nếu dùng cái lồng bàn chụp sản phẩm thì có nên đánh đèn từ dưới lên không? Nếu không thì có lẽ background sẽ không trắng?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng