Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: Help: "Làm thế nào để chụp được tấm hình "Nét"?"

Help: "Làm thế nào để chụp được tấm hình "Nét"?"

Mình có post vài tấm hình của mấy người bạn do mình chụp, nhưng đa số anh em nhiệt tình đều có nhận xét là hình của mình Không Được Nét, nhưng mình lại không rõ là hình của mình được anh em nhận định là bị Out Focus hay là không được Sharp?

Anh em nào nhiều kinh nghiệm thì hãy hướng dẫn em một con đường sáng để đi đến kỹ thuật chụp hình nét căng nhé! Thanks anh em nhiều lắm!

Cho em bổ sung tí: Em hay dùng lens 50f1.4 + 85f1.8 để chụp chân dung, và em thường xuyên để khẩu lớn (khoảng từ f1.4 đến 2.0 trở lên) để chụp, như vậy có thể ảnh hưởng đến độ nét của hình không? Và nếu có thì mình nên khép khẩu ở mức nào thì hình mới nét? Thanks anh em nhiều lắm!

To be glad with Fuji World

Bạn nên chụp ở f/2.0 hoặc f/2.8 là vừa. Bạn cứ thử lại rồi mình trao đổi tiếp sau khi xem ảnh mới của bạn.
    1D4 + 5D2 + 5D3 + 7D + 14L -> 200L
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Quote Được gửi bởi vikhoa View Post
    Bạn nên chụp ở f/2.0 hoặc f/2.8 là vừa. Bạn cứ thử lại rồi mình trao đổi tiếp sau khi xem ảnh mới của bạn.
    Thanks bác Vikhoa nhé, mình sẽ thử khép khẩu nhỏ lại để chụp, vài bữa nữa mình sẽ post ảnh mới để bác nhận xét cho em, thanks bác nhiều nhé!

Em thấy vấn đề của bác nằm ở chỗ dùng 50mm chụp chân dung (thường là bán thân) mà bác toàn chụp toàn thân thậm chí toàn cảnh, mà lại để khẩu từ 1.4 đến 2.0 như vậy khoảng nét (DOF) rất nhỏ, có thể đã nằm lệt vào điểm nào đó ở chủ thể cái áo (tấm số 7 nét tại đầu gối xám), mà người xem thường hay nhìn vào khuôn mặt và hoàn toàn thấy không nét (điều này đúng). Bác khép khẩu từ 2.4 -2.8 chụp toàn thân nếu được thì lấy nét tay. Khi chụp gương mặt, bán thân thì hãy để khẩu 1.4 - 1.8 - 2.4 . Khuyên bác chỉ dùng 1.4 khi chụp chỉ khuôn mặt mẫu vì lúc này DOF rất mỏng, có thể nét ở đôi mắt mà đã mờ hẳn ngay lỗ tai.
    Vài dòng bác thông cảm nhé. Chúc bác thành công.
    Đang lao vào con đường đau khổ...

Quote Được gửi bởi LumixFZ28 View Post
    Em thấy vấn đề của bác nằm ở chỗ dùng 50mm chụp chân dung (thường là bán thân) mà bác toàn chụp toàn thân thậm chí toàn cảnh, mà lại để khẩu từ 1.4 đến 2.0 như vậy khoảng nét (DOF) rất nhỏ, có thể đã nằm lệt vào điểm nào đó ở chủ thể cái áo (tấm số 7 nét tại đầu gối xám), mà người xem thường hay nhìn vào khuôn mặt và hoàn toàn thấy không nét (điều này đúng). Bác khép khẩu từ 2.4 -2.8 chụp toàn thân nếu được thì lấy nét tay. Khi chụp gương mặt, bán thân thì hãy để khẩu 1.4 - 1.8 - 2.4 . Khuyên bác chỉ dùng 1.4 khi chụp chỉ khuôn mặt mẫu vì lúc này DOF rất mỏng, có thể nét ở đôi mắt mà đã mờ hẳn ngay lỗ tai.
    cám ơn kinh nghiệm của bác đã chia sẻ về ống fix 50mm này

Nếu hậu cảnh được sắp đặt tốt, bác hãy để khẩu 4 trở lên để tận dụng tối đa độ nét của ống kính , không phải lúc nào xóa phông cũng đẹp, xóa phông chỉ để loại bỏ phông nền ( background ) rối mắt mà thôi . Và chụp chân dung ở những bạn mới tập nhiếp ảnh có 1 lối mòn đó là xóa phông triệt để , hãy tận dụng con mắt và kĩ năng để lấy được một tiền cảnh ( ở đây là chủ thể ) đẹp ,có điểm nhấn nổi bật trên một hậu cảnh thuận mắt hoặc có ý đồ . Nếu chụp phong cảnh, hãy để từ 11 đến 16 , lúc đó ống kính sẽ cho DOF rộng nhất cùng lúc với độ nét cao nhất. Để khẩu quá lớn hoặc quá nhỏ đều làm giảm độ nét của ảnh . Kinh nghiệm của em còn ít , ai thấy có gì thiếu sót xin hãy góp ý. Thân.

Quote Được gửi bởi LumixFZ28 View Post
    Hoàn toàn nhất trí với bác Lumix. Trong trường hợp bác muốn chụp toàn thân thì nên khép khẩu lại thì sẽ đỡ bị out net hơn e đã từng bị và rút kinh nghiệm về vấn đề này. Chúc bác có những bức ảnh như ý
    MUỐN BIẾT PHẢI HỎI MUỐN GIỎI PHẢI HỌC

gear bác ấy thế kia chắc không phải mới chụp đâu hen, có điều k chú ý và k chịu khó đọc thêm lý thuyết thôi

Quote Được gửi bởi 1406's View Post
    cám ơn kinh nghiệm của bác đã chia sẻ về ống fix 50mm này
    Quote Được gửi bởi hoang thinh View Post
    Hoàn toàn nhất trí với bác Lumix. Trong trường hợp bác muốn chụp toàn thân thì nên khép khẩu lại thì sẽ đỡ bị out net hơn e đã từng bị và rút kinh nghiệm về vấn đề này. Chúc bác có những bức ảnh như ý
    Dạ chút kinh nghiệm nhỏ của em, không có gì bận tâm ạ, thanks 2 bác.
    Đang lao vào con đường đau khổ...

Kỳ này em về khép khẩu lại chụp, đúng là hình nét hơn kỳ trước khá nhiều!

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng