Trang 4 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 89

Chủ đề: Từ 550D -> 50D, liệu có phải một bước lùi??

xxD dĩ nhiên là hơn xxxD. Nếu mà không hơn thì Canon tự giết mình à ? Có điều mọi người có dịp xài khả năng đó của xxD hay không?. Nếu suy nghĩ cho hiệu quả đầu tư thì có thể không hơn. Tuy nhiên hiệu quả hay không thì không thành vấn đề vì tiền nhiều thì vấn đề sẽ khác.

Nói như bạn altomos, có điều kiện đổi ngang giá thì cứ đổi thôi! Vì bạn cũng từng tâm sự là rất ít quay phim bằng 550D. NẾu vậy thì thôi! Đổi qua 50D cho rồi! Vì ngang tiền mà! Còn nếu bỏ thêm thì cũng không nên lắm nếu ít chụp, chụp amatuer.

1 phiếu cho 50D (nếu bác chủ không thích quay film) (mặc dù em đang dùng 550D vì mới học chụp và thích cả quay film he he) thẩm du cho thích bác, còn sau bác muốn thành nhiếp ảnh gia thì chắc bác không nên đổi máy nhiều, tích tiền lên 7D hoặc FF cho hay
    Được sửa bởi linhmoivaonghe lúc 02:10 PM ngày 11-04-2011

Quote Được gửi bởi Leduc View Post
    Bác sunnau nói chuyện hơi nóng tính nhỉ... bác có não thì cũng nên đọc kĩ lại xem bác chủ bảo là đổi ngang bác ạh, chứ bù tiền để lên đời thì có vô số cách chứ ko phải chỉ có 1 cái cách lên 7d như bác ạ...Chúc bác vui..
    Haiz, bác à, ý ở đây là e mún nói, sau này tích tiền lên 7D lun bác à, còn theo ý cá nhân e thì bây giờ đổi ngang 50D thì e không đổi ạ...khổ thế bắt từng chữ thế...:D

Quote Được gửi bởi CPham View Post
    Nói như bác thì cho bác lựa chọn 1000D (ra năm 2008) và 5D (ra năm 2005) chắc bác cũng chọn 1000D nhỉ vì công nghệ mới hơn mà?
    Bác bao nhieu tuổi rồi mà nói chuyện kiểu thế bác...xD...e nhức đầu với bác quá, chả có thằng nào lập topic để đổi 1000D với 5D bác à, bác so con trâu với cái máy cày à?, cái đó không phải suy nghĩ nhé. Cái nào cần suy nghĩ mới phải hỏi.

Quote Được gửi bởi blackhippo View Post
    @ sun_nau : Bác nói 550 không thua gì 50D thì em chấp nhận chứ nói không cửa thì em cho là hơi quá ! Em từng xài 500D (ae song sinh của 550) lẫn 50D theo em 50D AF nhanh hơn, các nút điều chỉnh tiện hơn mà trong nhiếp ảnh bắt được 1 khoảng khắc nó quan trọng lắm ạ !
    500D sao so đc với 550D mà bác lại nói là song sing T_T, 1 cái là DIGIC III , còn 1 cái là DIGIC IV mà! khác nhau xa mà bác! T_T

Mà thôi e không tranh cãi nữa, bác Altomos thích thì cứ đổi đi, lăn tăn chi cho mệt, chán thì lại đổi cái khác.

trước khi tranh cãi về hiệu năng của máy, đề nghị bác nào đưa ảnh của 550D chụp thiếu sáng lên để so sánh với 50D, các bác thử đẩy iso lên cỡ 1600 xem. Cùng là Digic IV cả, nhưng chất lượng khác nhau tương đối đấy.
    rồi về sự tiện dụng khi thao tác chỉnh các thông số trước khi chụp ảnh, rồi review các ảnh đã chụp.
    và đáng suy nghĩ hơn cả, bản thân Canon xếp 50D vào dòng semi-pro, còn 550D chỉ là entry thôi, có cái lý của nó cả. Các bạn hãy thử và trải nghiệm, đừng nhìn vào các thông số kỹ thuật mà so sánh thì ko khách quan.

Bản thân mình khuyên bác chủ topic nên đổi 550D lấy 50D. bác cứ mượn dùng để chụp cùng 1 lúc 2 máy sẽ thấy sự khác biệt trong quá trình sử dụng.

Quote Được gửi bởi sun_nau View Post
    500D sao so đc với 550D mà bác lại nói là song sing T_T, 1 cái là DIGIC III , còn 1 cái là DIGIC IV mà! khác nhau xa mà bác! T_T
    Mà thôi e không tranh cãi nữa, bác Altomos thích thì cứ đổi đi, lăn tăn chi cho mệt, chán thì lại đổi cái khác.
    Bác này bị nhầm lẫn mà lại khẳng định chắc chắn quá!
    Cái ra sau thì kiểu gì nó cũng có những thứ hơn cái ra trước, không thì Canon họ đi thụt lùi hay sao. Nhưng so sánh thì chỉ nên thực hiện ở những cái máy ảnh cùng range sẽ dễ hơn.
    Gọi như bác về "chất ảnh đặc trưng" của một cái máy DSLR nếu để ở dạng raw bị phụ thuộc phần lớn vào cái sensor gắn trong nó (nơi ghi nhận để biến đổi tín hiệu ánh sáng thành tín hiệu điện ở từng điểm ảnh), thêm một chút ảnh hưởng bởi cách xử lý của phần mềm đóng gói trong firmware (thuật toán áp dụng để số hóa tín hiệu điện và đóng gói nó vào file ảnh). Các loại digic chỉ giúp những phần mềm trong firmware có thể xử lý nhanh hay chậm. Tất nhiên digic sau nhanh hơn digic cũ hơn, nhưng với cách kinh doanh của Canon thì họ không cho phép cái digic IV này chạy full speed ở 550D như trên 50 hay 60D (dĩ nhiên là tốc độ chụp frame rate còn phụ thuộc vào chất lượng cửa trập).
    Chỉ khi biến đổi sang dạng ảnh mpeg thì firmware sẽ ấn nhiều thứ theo ý thích của người chụp làm thay đổi rất nhiều từ cái ảnh raw ấy (digic cũng chỉ giúp quá trình chuyển này nhanh hay chậm thôi)!
    Còn ai muốn so sánh ảnh của 500D với 550D tương đối "trung tính" có thể vào cái trang dpreview - họ chụp ảnh từ 2 cái máy và so sánh ảnh của chúng tren từng khía cạnh: http://www.dpreview.com/reviews/canoneos550d/
    Được sửa bởi coolpix8700 lúc 05:14 PM ngày 11-04-2011

Em cảm ơn các bác nhiều nhưng xin các bác đừng căng thẳng quá ạ.
    Em dùng PnS chán chê bao lâu + cái filter có tên gọi là "Photoshop" -> Vẫn cho ra được những bức ảnh đẹp mà em và những người quanh em thấy được, đủ dùng cho nhu cầu phục vụ sở thích cá nhân, gia đình, bạn bè... đồng thời cũng mang hơi hướng là "Chụp nghiêm túc, chụp cẩn thận" pha chút sáng tác. (Em vẫn thường làm phó nháy cho các dịp - sự kiện ở đơn vị).
    Và rồi ngày đó... em đến với DSLR chính là từ cái 50D, cái máy DSLR đầu tiên em được cầm. Cảm giác khi cầm nó đã khiến em quyết định đến lúc phải mở rộng tầm mắt, lên DSLR bước chân vào con đường đau khổ (như bây giờ đang đau khổ thấy rõ đây ạ).
    Hồi đó em được các chuyên gia tư vấn cho là: "Mua 50D cũ, 40D cũ...", rồi "mới chơi thì mày lấy 550D thôi", "đừng có ham hố quá, chụp với xxxD để xem có thực sự gắn bó và muốn đầu tư cho thú chơi ảnh không đã"...v.v...
    Với tâm lý new user, lại mua một món đồ không phải là rẻ, sau khi cân nhắc nhiều em đã quyết định mua hàng mới dùng cho yên tâm rồi dần khám phá. Đó là sự tích chú 550D của em.
    Cho đến giờ nói thực lòng với các bác là em không thể nào quên cái cảm giác lần đầu ôm ấp em 50D trong tay ngày ấy (em chưa nói về chất ảnh hay công nghệ...), cầm 550D tuy vẫn sáng tác được và hài lòng ở tầm của mình nhưng rõ ràng đến nay em vẫn lăn tăn, vẫn thèm khát cái cảm giác cầm 50D mà 550D không mang lại được. Mà em thấy điều này không hề viển vông, "cái cảm giác đem lại khi cầm máy ảnh" cũng có ảnh hưởng rất lớn đến việc kích thích say mê, ham muốn chụp ảnh... như lời bác Hà HD nói...
    Quyết đổi quả này em thấy được nhưng cũng khá mạo hiểm. Thời điểm hiện nay nó cũng lưng chừng, hay là cứ giữ súng rồi chờ 70D ra? Có lẽ em phải quyết định trong tuần này thôi...
    Được sửa bởi altomos lúc 06:15 PM ngày 11-04-2011

Quote Được gửi bởi altomos View Post
    Em cảm ơn các bác nhiều nhưng xin các bác đừng căng thẳng quá ạ.
    Em dùng PnS chán chê bao lâu + cái filter có tên gọi là "Photoshop" -> Vẫn cho ra được những bức ảnh đẹp mà em và những người quanh em thấy được, đủ dùng cho nhu cầu phục vụ sở thích cá nhân, gia đình, bạn bè... đồng thời cũng mang hơi hướng là "Chụp nghiêm túc, chụp cẩn thận" pha chút sáng tác. (Em vẫn thường làm phó nháy cho các dịp - sự kiện ở đơn vị).
    Và rồi ngày đó... em đến với DSLR chính là từ cái 50D, cái máy DSLR đầu tiên em được cầm. Cảm giác khi cầm nó đã khiến em quyết định đến lúc phải mở rộng tầm mắt, lên DSLR bước chân vào con đường đau khổ (như bây giờ đang đau khổ thấy rõ đây ạ).
    Hồi đó em được các chuyên gia tư vấn cho là: "Mua 50D cũ, 40D cũ...", rồi "mới chơi thì mày lấy 550D thôi", "đừng có ham hố quá, chụp với xxxD để xem có thực sự gắn bó và muốn đầu tư cho thú chơi ảnh không đã"...v.v...
    Với tâm lý new user, lại mua một món đồ không phải là rẻ, sau khi cân nhắc nhiều em đã quyết định mua hàng mới dùng cho yên tâm rồi dần khám phá. Đó là sự tích chú 550D của em.
    Cho đến giờ nói thực lòng với các bác là em không thể nào quên cái cảm giác lần đầu ôm ấp em 50D trong tay ngày ấy (em chưa nói về chất ảnh hay công nghệ...), cầm 550D tuy vẫn sáng tác được và hài lòng ở tầm của mình nhưng rõ ràng đến nay em vẫn lăn tăn, vẫn thèm khát cái cảm giác cầm 50D mà 550D không mang lại được. Mà em thấy điều này không hề viển vông, "cái cảm giác đem lại khi cầm máy ảnh" cũng có ảnh hưởng rất lớn đến việc kích thích say mê, ham muốn chụp ảnh... như lời bác Hà HD nói...
    Quyết đổi quả này em thấy được nhưng cũng khá mạo hiểm. Thời điểm hiện nay nó cũng lưng chừng, hay là cứ giữ súng rồi chờ 70D ra? Có lẽ em phải quyết định trong tuần này thôi...
    bạn chắc đang xài lens EF-S hả? nếu vậy lên 5DMII thì hình như không tương thích rồi! hơi tiếc! Theo mình là nên lên 5D MII nếu tài chính thoải mái. Đừng lên 7D chi cho mệt! Mình có phải phóng viên thể thao đâu!

Quote Được gửi bởi thuongshoo View Post
    bạn chắc đang xài lens EF-S hả? nếu vậy lên 5DMII thì hình như không tương thích rồi! hơi tiếc! Theo mình là nên lên 5D MII nếu tài chính thoải mái. Đừng lên 7D chi cho mệt! Mình có phải phóng viên thể thao đâu!
    Bác này hình như không xem cả tựa của topic, viết một bài hơi bị ... trớt quớt!

@bác chủ: trước em xài KissX3, hoàn toàn hài lòng, và giờ em xài 40D, hài lòng hơn cả KissX3.
    550D với 50D có lẽ cũng từa tựa 500D (KissX3) với 40D.

Quote Được gửi bởi dragonboy View Post
    Bác này hình như không xem cả tựa của topic, viết một bài hơi bị ... trớt quớt!

@bác chủ: trước em xài KissX3, hoàn toàn hài lòng, và giờ em xài 40D, hài lòng hơn cả KissX3.
    550D với 50D có lẽ cũng từa tựa 500D (KissX3) với 40D.
    không! ý mình là kêu bạn đó lên luôn 5D MII. Mình mà thoải mái 1 chút thì cũng lên. Hiện nay, mình có 4-5 lens nhưng toàn M42 không hà! Chỉ có lens kít là EF-S

Quote Được gửi bởi thuongshoo View Post
    không! ý mình là kêu bạn đó lên luôn 5D MII. Mình mà thoải mái 1 chút thì cũng lên. Hiện nay, mình có 4-5 lens nhưng toàn M42 không hà! Chỉ có lens kít là EF-S
    Em có KIT, Tam 17-50 (non VC), Tô 50-135 và các phụ kiện (remote, grip...) ăn theo con 550D. Nếu không ai hỏi thì em cũng chẳng tự dưng bán đâu. Còn đâu bây giờ bảo để bán đi mà lên 7D, 5DII thì em chịu và nói thật là em cũng chưa cần đến mức ấy đâu ạ. Em ở nước ngoài khó bán đồ nên mới phải cân nhắc vụ 50D. Chứ ở VN thì vô tư, anh em chơi ảnh nhiều thế, sang tên gear cho nhau cũng thuận hơn.

Trang 4 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng