Trang 3 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 163

Chủ đề: Liệu 5D có thể sánh bằng với 7D ?

Ống kính theo mình hiều là gồm nhiều thấu kính và một số bộ phận linh kiện điện tử nữa chứ làm gì có "độ phân giải của ống kính" đúng không? Tuy nhiên cũng có đôi chút thắc mắc là tiêu cự 70 trên Crop 1,6 tương đương tiêu cự 112 trên FF, vậy giống ở đâu và không giống thì như thế nào vì nó chỉ gọi là tương đương chứ không phải 70 trên Crop là tiêu cự 112 trên FF đúng không?

crop 100% theo kích thước của 5D

Hình trên được chụp ở ISO=100 dưới ánh đèn trong nhà

1. Hình gốc có kích thước 5.7MB
    2. Hình down size xuống kích thước của 5D có kích thước 2.6MB
    3. Hình down size xuống 1/2 có kích thước 0.96MB
    4. Hình down size xuống 1/4 có kích thước 0.27MB

"Mẫu" là lọ thuốc khá phổ biến. Dùng 5D chụp một tấm có frame hình tương đương xong rồi so sánh hình gốc với hình số 2 là cách so sánh công bằng nhất. Lens được dùng để test trên 7D là 24-105. Tôi nghĩ dùng bất cứ zoom lens nào để test trên 5D cũng là fair cả :-)

Nói thật nhá, 7D chỉ hơn được mỗi cái độ phân giải màn hình cao hơn và quay được HD thôi. Những ưu điểm của thằng ra sau là công nghệ mới hơn. Nhưng ảnh đẹp đâu chỉ có trông chờ vào những cái đó mà bàn kỹ vậy. Máy nào thấy hợp với mình thì "xài" vậy thôi.

FF hơn Crop mỗi cái Field of View, dẫn đến khác về DOF; còn lại..........so sánh hơn kém này nọ chỉ là......... cảm tính..................... 5D dùng DIGIC II, 7D dùng double DIGIC IV................................................ ....................nói chung không cần so sánh đã biết.........chả cái gì giống nhau........

@all: Những gì nêu trong thread này chỉ đơn thuần để so sánh về mặt kỹ thuật giữa 5D và 7D mà thôi. Tại sao lại đi so sánh giữa hai thế hệ máy khác nhau như thế này ? Đó là vì tôi nhận thấy đang có một sự cổ súy rất mạnh mẽ cho việc "lên đời" 5D thay vì 7D với lý do 5D có thể cho ra hình đẹp hơn (về mặt kỹ thuật) 7D rất nhiều. Sau khi phát hiện ra lập luận L lens trên crop không nét bằng FF không đúng, tôi bắt đầu nghĩ đến câu chuyện hình 5D "chất" hơn 7D cũng có thể có kết quả tương tự !
    Được sửa bởi TiCan_2009 lúc 01:09 AM ngày 10-04-2011

5D mark I thì em xài hơn 2 năm ... 5D mark II xài 6 tháng ....7D mới xài 3 tuần

Theo em thi như sau ( ai thấy đúng hay sai thi là kết luận của em .. nếu ai muốn phản bác ko cần phải chém lại đâu nhá hehehe)

5D mark I cho hình ảnh tốt nhưng nói thật so với 7D thì em nghĩ chả hơn ... hơn đc góc rộng hơn thôi chứ đừng nói đến chất ảnh hay dải màu ....

Con 5D mark II khỏi nói rất nét kể cả 21mpx

Cái em ko thích ở 7D la iso ... dc cái iso cao nhưng ko thể = 5D mark I cùng 1600 luôn cảm giac FF cho iso rất sạch
    Được sửa bởi Achilles lúc 01:18 AM ngày 10-04-2011

Quote Được gửi bởi Achilles View Post
    ...

Cái em ko thích ở 7D la iso ... dc cái iso cao nhưng ko thể = 5D mark I cùng 1600 luôn cảm giac FF cho iso rất sạch
    Tôi cũng thấy y như nhận xét của bác: cùng chụp ở ISO = 1600 thì hình 5D "sạch" hơn 7D nếu xem full size.
    Tuy nhiên nếu down size tấm hình 7D xuống 1/2 thì kết quả sẽ khá hơn nhiều lắm. Kích cỡ này lại quá đủ với dân chơi hình tài tử (không phải dân "làm nghề"). Vì thế nếu là người mua máy để chơi, tôi nghĩ rằng đừng có kỳ vọng vào chuyện 5D có chất ảnh, độ màu hơn được 7D. Ngay cả độ noise, nếu chỉ cần ảnh kết quả với size 2592x1728 trở xuống thì 7D cũng không kém (nếu không nói là hơn) bà lão FF kia luôn. Và như vậy thì tại sao không cưới cô gái trẻ mà lại cỡi máy bay bà già ?

Nhiều bác ngộ ghê, vô mục "Trao đổi về các loại máy ảnh và thiết bị nhiếp ảnh" mà cứ suốt ngày "đằng sau cái viewfinder"... Em đồng quan điểm với bác chủ, phải có những người đặt vấn đề ra để anh em bàn luận, phá bỏ cái tư tưởng lúc nào mấy dòng cao cấp mà cũ xì cũng hơn dòng cấp thấp hơn mà mới ra. Y chang các cụ ở nhà: Mua phômai con bò cười về cho các cụ xơi, lúc nào cũng bảo phômai VN làm ko ngon bằng phômai Pháp. Nhờ người đem về vài hộp từ bên Pháp cho các cụ nhưng ko nói cho biết thì các cụ vẫn chê, đến khi bảo đấy là hàng Pháp thì lại chê là phômai Pháp bây giờ ko bằng Pháp hồi xưa. Bó tay các cụ.

Nhiều bác tranh cãi 5D và 7D quá, em thấy bác Tican có vẻ hơi ăn thua về thiết bị

Về 5D em đã dùng hơn 1 năm, trc đó em đã thử qua cả tá 40D, 50D và chụp thử 7D rồi, nhưng FF quả thật nó cho khung nhìn rộng và độ chuyển màu mà em ko thấy máy crop nào được như vậy, nói chung là nếu so sanh bác nên mượn hoặc thuê máy 5D về chụp cả 2 cùng điều kiện, cùng mở khẩu lens lớn nhất ... như thế mới thuyết phục

Em tin chắc rằng vẫn có nhiều người sẵn sàng bỏ qua cả tá ưu điểm của 7D để chọn 5D đơn giản vì nó là FF

Iem đang dùng 5D (đời năm 2006 và rất hài lòng dù là hàng secondhand. 5D tone màu lên rất thật nhưng yếu điểm lớn nhất của 5D chính là tốc độ bắt nét. Dù sao thì nó cũng là đồ cổ rồi, nên muốn tăng tốc độ bắt nét bắt buộc phải dùng grip. Còn 7D thì em chưa dùng nên cũng không có ý kiến, e chỉ có ý thế này, vì là sản phẩm đời mới nên chắc chắn công nghệ cao hơn, cái đó các bác đừng có bàn ợ (nếu cứ bàn về công nghệ thì vô lí quá).
    Một cái nữa chính là tâm lý của các bác, các bác thích dùng FF hay không quan trọng về mấy cái hệ số 1.6 hay 1.3.
    Em thì vẫn nghiêng về dùng 5D, he he.
    Canon 5D + 70-300 f3.5-5.6 USM IS

Trang 3 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng