Trang 2 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 163

Chủ đề: Liệu 5D có thể sánh bằng với 7D ?

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    @thuytram_dep:

Tôi chưa có dịp xài Canon EOS 5D mark I, nhưng xách hình của 5D (từ dpreview,trên forum) ra "săm soi" thì thấy không thể nói là hơn hẳn 7D như vẫn thường nghe trên này.

Hai cái hình thí dụ được chụp bằng 28-135 đấy ạ, không PS gì hết để có thể thấy khả năng khử noise của 7D như thế nào tại ISO=3200. 5D có hơn được như vậy không ?

Nếu nói khác nhau về công dụng thì có gì 5D làm được mà 7D không làm được tương đương hoặc hơn đâu nhỉ ? (Ngoài ưu thế tận dụng được góc rộng hơn)
    Thế thì anh nên đi thuê / mượn sài thử Canon EOS 5D mark I đi, so sánh trực tiếp trên cùng ống kính với Canon EOS 7D mà anh đang dùng để có những đánh giá xác thực hơn.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Về thông số kỹ thuật thì không hơn mà chỉ có kém 7D. Nhưng trên hết vẫn là mục đích sử dụng bác ạ, ví dụ như tôi không muốn Len L zoom thông thương lắp trên 7D vì nó bị sai mục đích sử dụng nên tôi chọn FF. Nếu tôi không có điều kiện mua L tôi sẽ chọn 7D. Đó cũng là một phần tôi cân nhắc khi chọn mua một bộ máy ảnh. Bản thân tôi đã dùng qua và cảm nhận thôi chứ chưa test thử 2 thằng (7D bán mất rồi) thấy thích ảnh 7D hơn do hôm đó tôi chụp thời trang vào buổi tối.

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    @thuytram_dep:

Tôi chưa có dịp xài Canon EOS 5D mark I, nhưng xách hình của 5D (từ dpreview,trên forum) ra "săm soi" thì thấy không thể nói là hơn hẳn 7D như vẫn thường nghe trên này.

Hai cái hình thí dụ được chụp bằng 28-135 đấy ạ, không PS gì hết để có thể thấy khả năng khử noise của 7D như thế nào tại ISO=3200. 5D có hơn được như vậy không ?

Nếu nói khác nhau về công dụng thì có gì 5D làm được mà 7D không làm được tương đương hoặc hơn đâu nhỉ ? (Ngoài ưu thế tận dụng được góc rộng hơn)
    Em nói thật lòng bác chủ đừng giận, em có xem các thớt của bác từ trước tới giờ và ngẫm nghĩ không biết bác chơi ảnh hay chơi máy ảnh. Theo em thiết bị chỉ là một phần trong cuộc chơi thôi, quan trọng là cái đằng sau viewfinder đó.
    Vài lời chân thành có gì không phải bác bỏ qua nhé.

Quote Được gửi bởi hungnvpro View Post
    Em nói thật lòng bác chủ đừng giận, em có xem các thớt của bác từ trước tới giờ và ngẫm nghĩ không biết bác chơi ảnh hay chơi máy ảnh. Theo em thiết bị chỉ là một phần trong cuộc chơi thôi, quan trọng là cái đằng sau viewfinder đó.
    Vài lời chân thành có gì không phải bác bỏ qua nhé.
    Cả hai bác ạ :-)

Ở trong forum này hầu hết là bàn luận về máy móc thiết bị và kỹ thuật sử dụng mà. Kể cũng ngộ, mỗi khi có người bàn luận về máy móc thiết bị lại hay nghe nói về cái đằng sau viewfinder. Sao lại thế nhỉ, hai cái đó có liên quan gì đến nhau vậy ta ?

Để nói về cái vụ đằng sau viewfinder cần phải sang thread khác, không có từ thiết bị. Trên forum này thread mà "cái đằng sau viewfinder của tôi" ngưỡng mộ nhất là của bác DuyMy đó. Tôi thấy trên forum đa phần chỉ chuyên chú vào thể loại "gái đẹp xóa phông", nếu gọi cái đó là đại diện cho "nghệ thuật" thì cũng không chính xác đâu ạ. Tôi nói điều này các bác cũng đừng giận: hầu hết ở đây có mấy ai có thể gọi là là nghệ sỹ được đâu, giỏi lắm thì cũng chỉ là người sử dụng máy chuyên nghiệp thôi, vậy mà cứ bắt chước bậc cao nhân nào đó nói về "cái đằng sau viewfinder" thì ngộ lắm ạ.

7D thì em chưa xài, nhưng 50D và 5D đã từng dùng qua. Em đảm bảo 5D ra nét hơn rõ ràng, phân biệt rõ nhất là khi Bác chụp khẩu lớn.
    Còn 7D và 50D thì cũng là crop, nên chắc chắn có nét cũng hơn 50D chút đỉnh chứ ko hơn để mình phân biệt rõ rệt như 5D. Hình 7D tuy size to nhưng vẫn là crop, nên khi zoom lên chi tiết nó cứ nhòe nhòe mờ mờ ra sao á, còn FF thì em đảm bảo lên nét hơn rõ rệt, cả khi resize lên 18Mp thì em chắc chi tiết vẫn hơn 7D.
    Thôi! Nói chung là giả dụ khi 7D bằng 50% giá 5D thì em vẫn chọn 5D, vì sở thích em là chân dung, còn ai thích chụp thể thao thì 7D là best choice hơn 5D.

5D FF sensor lớn, tận dụng tất cả hình ống kính thu được (tất cả độ phân giải của ống kính) trong khi đó 7D crop sensor nhỏ hơn, tận dụng không hết hình ảnh ống kính thu được (có nghĩa không dùng hết độ phân giải của ống kính EF) thì khi phóng hai hình cùng size với nhau thì 7D thua là cái chắc.

Còn nếu dùng 5D FF sau đó crop hình lại cho bằng file góc của 7D 1.6x crop thì khi phóng hình cùng size sẽ như nhau.
    Lợi thế của 5D là sensor "bự" tận dụng hết độ phân giải của ống kính EF (L), khi phóng hình bự sẽ có nhiều chi tiết rỏ ràng hơn.
    Được sửa bởi Crazy Shot lúc 07:17 PM ngày 09-04-2011
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Quote Được gửi bởi crazy_shot View Post
    5D FF sensor lớn, tận dụng tất cả hình ống kính thu được (tất cả độ phân giải của ống kính) trong khi đó 7D crop sensor nhỏ hơn, tận dụng không hết hình ảnh ống kính thu được (có nghĩa không dùng hết độ phân giải của ống kính EF) thì khi phóng hai hình cùng size với nhau thì 7D thua là cái chắc.

Còn nếu dùng 5D FF sau đó crop hình lại cho bằng file góc của 7D 1.6x crop thì khi phóng hình cùng size sẽ như nhau.
    Lợi thế của 5D là sensor "bự" tận dụng hết độ phân giải của ống kính EF (L), khi phóng hình bự sẽ có nhiều chi tiết rỏ ràng hơn.
    bác bắt 1 thằng 12MP crop đi rồi đọ với 1 thằng 18MP thì sao đọ được ạ
    20D>40D>50D>5D>20D>5D MII>D700>1Ds MII>5D MII>60D>lại 1Ds MII>6D> chơi thiết bị

Xin lỗi một chút là em thấy nhiều bác cứ đem cái khả năng khử noise trên thân máy này ra để so sánh với thân máy kia. Đúng là những máy càng về sau này thì iso ngày càng cao và khả năng khử noise cũng được nâng lên đáng kể, điều này cũng hỗ trợ phần nào cho người sử dụng muốn sử dụng iso cao trong những điều kiện thiếu sáng.
    Tuy nhiên, có 1 nghịch lý mà người dùng máy DSLR đều hiểu là iso cao + khử noise tốt thì dễ mất chi tiết và chất lượng ảnh không thể tốt bằng ảnh chụp iso thấp; cho nên em tin chắc là phần lớn người sử dụng đa số đều không muốn nâng iso lên quá 1600 trong điều kiện thiếu sáng trừ những trường hợp đặc biệt (các bác cứ về xem lại số ảnh của mình chụp trong thời gian qua thì em đảm bảo là số lượng ảnh có iso trên 1600 cao lắm 30% tổng số ảnh). Như vậy thì iso cao + khử noise tốt ở iso cao có thật sự là yếu tố quan trọng nhất để đánh giá thân máy này ngon hơn thân máy kia không nhỉ ?
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

cái này thực sự fải đánh giá theo mục đích chụp rồi

-người nào muốn tận dụng hết công dụng ống kính của họ, họ sẽ hướng tới 5D FF. lợi thế wide + chi tiết, bỏ qua tốc độ chụp + công nghệ cũ
    -người nào muốn sự tiện dụng, các điểm lấy nét, tốc độ lấy nét, quay FullHD, chụp sport.. ưa thích công nghệ mới thì hướng tới 7D CF, chấp nhận đc độ nét của nó.

Đâu cần dài dòng thêm !
    Canon 7D và một đống thứ lộn xộn..

http://www.flickr.com/photos/9294118@N02/

Quote Được gửi bởi tiendt View Post
    bác bắt 1 thằng 12MP crop đi rồi đọ với 1 thằng 18MP thì sao đọ được ạ
    Bác nói đúng, nhưng ở đây ý em nói là FF vs Crop về độ nét khi phóng to, lợi thế là FF đã tận dụng tối đa độ phân giải của ống kính.
    Có lẽ 5D m2 phù hợp hơn khi nói về vấn đề này.
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Trang 2 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng