Trang 16 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 614151617 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 151 đến 160 / 163

Chủ đề: Liệu 5D có thể sánh bằng với 7D ?

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Em phải công nhận lên FF rồi không muốn xuống crop tí nào nữa cả ))) Chỉ muốn dùng thêm một body crop thi thoảng bắn tele thì chắc chắn là muốn :D
    Bác nhầm rồi, crop hay FF đâu có khác về tiêu cự đâu, tiêu cự như nhau, chỉ khác là FF lấy được khung hình lớn hơn thôi!!!

7D - 5D = 2D => 7D > 5D
    5D m2 là 10D - 7D = 3D => 5D m2 > 7D
    hahaha đây là bình luận vui nha,e vẫn mê FF hơn crop...
    Hạnh Phúc Bắt Đầu Từ Lòng Vị Tha...

Quote Được gửi bởi trinh12345 View Post
    Bác nhầm rồi, crop hay FF đâu có khác về tiêu cự đâu, tiêu cự như nhau, chỉ khác là FF lấy được khung hình lớn hơn thôi!!!

vâng em có nói gì tiêu cự thay đổi đâu ạ?
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi duongbaba View Post
    Dạ, em xin mô tả thế này:
    1. Em đang dùng cả 5D lẫn 7D
    2. Em dùng ống MF của Nikon nên cái mount chuyển nó báo về body lúc nào cũng là 50mm f1.4
    3. Với 2 tấm hình trên, lắp ống 50mm mở 1.4 trên 5D sẽ phải tiến sát chủ thể --> Không thể có DOF dày như vậy và hình rất soft.
    4. Hiện trường chụp tại khu vui chơi, nhìn âm u nhưng có khá nhiều nguồn sáng "âm", tức là ánh sáng từ xa hắt đến.
    5. Tốc 1/100 tại môi trường này với iso 800 và khẩu 2.5 sẽ thiếu đến 2 stop. Tuy nhiên sensor 5D khá to nên kéo sáng thêm 1 stop không gặp vấn đề gì.
    6. Lý do em dùng 5D với MF mà không dùng 7D trong trường hợp này là vì:
    - Tối quá, chụp ngược sáng AF nó "quờ quạng" do không có đèn trợ sáng.
    - Chụp thiếu sáng 2 stop với iso 800 của 7D khi kéo lên 1 stop sẽ gặp noise lè lưỡi. Bà cụ 5D chụp với iso 800 gần như không có noise nên kéo sáng thoải mái.
    - Lớp coating AIS quả danh bất hư truyền, chụp ngược sáng vẫn lên chi tiết, nổi khối và độ sâu màu vẫn được bảo toàn. Dùng ống fix L cũng cho kết quả tương đương thế nhưng vì quá mắc nên em bán sạch mua AIS.

Bác còn gì cần tra khảo thì em sẵn sàng khai tiếp ạh
    Thân.
    Tại hạ xin bái phục D33 :11: . Cảm ơn D33 với những thông tin hữu ích. Sao không thấy ai đề cập đến 50D nhỉ hehe

Có mấy pác ở đây dự thi các cuộc thi về nhiếp ảnh mà sao cứ phải tranh cãi về chất lượng của máy móc thế nhỉ? Mình mua máy để phục vụ mình chứ có phải chạy đua vũ trang đâu! Pác xài máy nào cũng được, miễn chụp ra được nhiều bức ảnh đẹp làm thỏa mãn các con mắt của mọi người xem ảnh là được rồi! Xin hết ạ.

Lôi lên phát

Em thì chưa dùng 5d vì em đang dùng 40d và 5dm2, thằng em nó cũng đang phân vân như topic và nó cũng đã hiểu sự khác nhau giữa crop và ff. Vấn đề nó hỏi em là về chất ảnh mà các bác hay nói nếu 7d và 5d chụp Raw thì thé nào. Các bác thấy thế nào

sao các bác cứ xoắn nhau giữa 5D với 7D, cách đây 2 tháng em cầm 50tr trong tay, lên các loại diễn đàn tham khảo, coi hết các box máy từ xxxD, XXD, XD, qua nhà người bạn cầm 7D và 5D mark 3 chụp, hỏi những người sài lâu năm.... thì 100% nói nên chọn 7D vì mới vào nghề cho dễ sử dụng, chất ảnh tốt, nhưng khi em hỏi chỉ cần chất ảnh thì mọi người nói rất lan man ít đề cập ( do đa số chưa sài qua). Cuối cùng em quyết định 5D, mua về chụp ae khen màu ảnh rất nhiều, khác hẳn lúc em nhờ tư vấn.
    KL :
    1/ Mỗi máy cho ra 1 loại chất ảnh khác nhau ---> ai thích gu nào mua gu đó, nhưng chịu khó lang thang các box view hình cho đã con mắt trước.
    2/ Cái bạn chọn và mua là cái của bạn, tiền của bạn, đam mê của bạn, còn cái người ta tư vấn là cái gu, cái cảm nhận của người ta mà tiền mua là của mình và mình xài, nên cứ cảm nhận cái mình chọn cho thật happy đi.
    3/ Ở đời ko ai đi so sánh 1 cái camry 2005 với cái altis 2009, vì nó được sinh ra để phục vụ cho những đối tượng khách hàng khác nhau, nhu cầu khác nhau.
    4/ Dù mới tập chơi và may mắn có đủ tài chính ( tầm 50tr cho con đường đâu khổ) nhưng em vẫn chọn 5D già thay vì 7D hiện đại, vì bị mấy bác bên box : canon 5D - Chiến Binh Bất Khuất dụ, giờ đang bị dụ thêm món T* nữa chắc phải phá kho thêm lần nữa.

Vài dòng chia sẻ,,

Đọc 1 lèo hết 16 trang mình có nhận xét như thế này , mình chỉ thấy dc 1 điều duy nhất là bác chủ topic này tâm thần có vấn đề.................thần kinh ko dc ổn ...........................pó tay

Có gì mà tranh luận đâu nhỉ súng trường với ak đem so với nhau làm gì các bác căn ứ nhu cầu mà chơi thôi
    16-35mm f4L, 35mm f1.4L1, 85mm f1.2L 2, 100mm f2.8L, sigma 150-600mm sờ pọt

Em vừa bán 7D để mua 5D, thấy 5D chụp màu đẹp hơn 7D nhiều, nhất là thể loại đường phố,phong cảnh thì ăn đứt rồi.

Trang 16 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 614151617 Cuối cùngCuối cùng