Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: +++++ Nhện - Spiders +++++

+++++ Nhện - Spiders +++++

Em tập tành chơi closeup macro cũng đã hơn 2 năm, từ chổ kg biết gì về macro photography cũng như các kiến thức cơ bản về nhện, côn trùng ... nhg nhờ học hỏi các bác đi trước và hơi siêng tra tìm, lượm lặt trên Google nên đến giờ em cũng "lận lưng" được chút ít "vốn" để mạnh dạn mở topic này với hi vọng sẽ làm nên một "topic chuyên về nhện" nơi mà hình ảnh và thông tin em thu thập được có thể giúp ích gì đó cho các bác newbie hay ai cần tra cứu hoặc đơn giản chỉ muốn tìm hiểu vì có cảm tình với giống loài này.

Vì kiến thức rất hạn chế và chỉ được mổi cái nhiệt tình ... có câu nhiệt tình + với hạn chế thì thành ra ... he he ... vì vậy rất mong các bác cao thủ sẽ ủng hộ ý tưởng này và dành chút thời gian cũng như công sức giúp cho topic ngày càng hữu ích.

Nhện là một nhóm rất phổ biến và quen thuộc của động vật chân đốt. Chúng tương tự như côn trùng đều có khung xương (xương của chúng là ở bên ngoài cơ thể) và chân nối. Tuy nhiên, nhện có đặc điểm khác với côn trùng như sau :

Bất kỳ động vật chân đốt nào mà có chung các đặc tính giống như nhện đều được gọi là nhện hoặc có họ nhện.

Một khác biệt nữa giữa nhện và côn trùng là tất cả các loài nhện có thể tạo ra tơ trong suốt cuộc đời. Trong khi chỉ có một số loài côn trùng có thể tạo tơ, và chỉ trong 1 thời gian nhất định trong cuộc sống của chúng. Tơ nhện sử dụng để làm mạng lưới và các loại bẫy, các ổ trứng, các đường di chuyển, và nơi trú ẩn. Tơ cũng được 1 số nhện con dùng làm "dù" để mang chúng đi theo gió.

Nhện là động vật ăn thịt, thức ăn chủ yếu của chúng là côn trùng. Nhện được coi là loài vật có lợi vì số lượng rất lớn các loài côn trùng là con mồi của chúng ( bao gồm cả một số loài sâu hại). Tất cả các loài nhện có nanh và do đó có nọc độc.

Tuy nhiên, hầu hết nhện được xem là vô hại đối với con người. Chúng rất nhút nhát và thường ẩn trong các vùng không bị quấy rầy. Nhiều loài nhện hoạt động chỉ vào ban đêm. Chúng không hung dữ và sẽ cố gắng để thoát thân khi phải đối mặt. Rất ít loài nhện cắn người, may mắn thay, những vết cắn của nhện còn ít đau đớn hơn là vết chích của một con ong.

Nhện có thể được chia thành hai nhóm tùy thuộc vào cách chúng săn bắt con mồi của mình: Nhóm thợ săn (đôi khi được gọi là nhóm lang thang) và nhóm làm mạng tơ nhện. Nhện thợ săn không xây dựng lưới để bắt mồi, chúng dựa vào sự nhanh nhạy và thị lực tương đối tốt để vồ chụp con mồi. Nhện dệt mạng tạo mạng lưới nhện ở những nơi khá yên tĩnh để săn bắt mồi. Chúng sống trong hoặc gần mạng tơ của chúng và chờ đợi con mồi đến. Chúng thường có thị lực kém và dựa vào cảm biến rung động trong mạng tơ nhện để phát hiện con mồi.

Em xin phép mở đầu với loài nhện rất thường gặp và phổ biến khắp nơi mà các bác trg diễn đàn thường gọi là "nhện cỏ" ... hix, em tra google thì thấy Grass spider (dịch ra là nhện cỏ) có đặc điểm nhận dạng khác hẳn ... kg biết có nhầm lẫn gì kg ... mong các bác góp ý thảo luận thêm.

Lynx Spider - Nhện mèo rừng (hay nhện linh miêu)

Lynx tiếng anh dịch ra tiếng Việt là mèo rừng hay linh miêu nên em tạm dịch ra tên em nó như vậy, có gì kg phải thì các bác sửa giúp em.

Thông tin này có lẻ sẽ cần cho các nhà chuyên môn:
    Phân loại - Classification

Kingdom Animalia (Animals)
    Phylum Arthropoda (Arthropods)
    Subphylum Chelicerata
    Class Arachnida (Arachnids)
    Order Araneae (Spiders)
    Suborder Opisthothelae
    Infraorder Araneomorphae (True Spiders)
    No Taxon (Entelegynae)
    Family Oxyopidae (Lynx Spiders)
    Genus Peucetia

Thông tin em lượm lặt từ nhiều nguồn trên mạng :

Nhện linh miêu có tên gọi như vậy là do chúng có cách vồ con mồi giống như kiểu cách của loài mèo rừng (từ từ tiếp cận con mồi và bất ngờ nhảy bổ vào nó). Chúng không dệt mạng tơ để bẫy bắt con mồi như những loài nhện khác mà thường chúng chỉ thả 1 sợi tơ để di chuyển giữa các bông hoa và cành lá. Chúng năng động vào ban ngày, thích săn sâu bọ, côn trùng nhỏ bao gồm cả ruồi và ong ... vùng hoạt động là các loại cây bụi và cây thân thảo thấp và rất thường được nhìn thấy nằm yên mai phục bên cạnh những bông hoa để rình mồi. Trong khi nhện linh miêu rất tích cực tấn công các con mồi của chúng thì chúng lại hầu như không cắn người.

Đặc điểm nhận dạng loài nhện linh miêu là 6 trong số 8 mắt của nhện được sắp xếp theo hình lục giác. Các chân dài có màu vàng hay xanh nhạt hơi trong suốt với những gai tua tủa màu đen. Thân nhện thường có màu nâu pha vàng hay xanh nhạt hay màu kem và có các dải màu da cam-nâu chạy dọc trên lưng. Ngoài ra tùy theo môi trường sống và khu vực địa lý nhện linh miêu còn thấy có các màu sắc khác nhau.

Nhện Linh miêu có tầm nhìn khá tốt mặc dù mắt của chúng tương đối nhỏ, chúng có 8 mắt và 6 trong số đó sắp xếp theo hình lục giác cho chúng một cái nhìn gần như 360 độ và có khả năng phát hiện con mồi cách xa hơn 10cm. Con cái chỉ có 2 chi ngắn trước miệng còn con đực 2 chi này phát triển thành cặp càng. Nhện cái đẻ trứng và dùng tơ gắn chặt túi trứng vào lá cây và luôn ở cạnh bên để trông chừng.

Đặc điểm nhận dạng nhện linh miêu là 6 trong số 8 mắt của nhện được sắp xếp theo hình lục giác. Các chân dài có màu vàng hay xanh nhạt hơi trong suốt với những gai tua tủa màu đen ...

Ảnh nhện linh miêu cái này cho thấy 2 chi ngắn trước miệng thay vì là một cặp càng ở con đực.

Nhện linh miêu đực với 2 chi ngắn trước miệng phát triển thành cặp càng

Nhện cái đẻ trứng và dùng tơ gắn chặt túi trứng vào lá cây và luôn ở cạnh bên để trông chừng.

Nhện linh miêu cái với ổ trứng vừa nở ra bầy nhện con

Còn tiếp ...
    Được sửa bởi Duy-My lúc 06:41 PM ngày 21-04-2011
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Tùy theo môi trường sống và khu vực địa lý, nhện linh miêu được tìm thấy có các màu sắc rất khác nhau ...

Mẫu nhện linh miêu này em shot được ở vườn QG Nam Cat Tiên hôm qua có màu cam rực rở rất hiếm thấy

Mẫu này thì lại mang màu sắc khác biệt ...

Được sửa bởi Duy-My lúc 11:37 AM ngày 09-04-2011

COn nhện này chỗ em cả đóng đó bác Duy-My, lớn bé có hết.. bác Duy-My có cho post bài hok, nếu cho là em có việc làm rùi hihihihi sẵn tiện học hỏi bác luôn.
    Dàn AF vào tủ chống mốc.
    Mốc dàn MF cùi bắn phá ===> Out nét

Quote Được gửi bởi Hisamitsu View Post
    COn nhện này chỗ em cả đóng đó bác Duy-My, lớn bé có hết.. bác Duy-My có cho post bài hok, nếu cho là em có việc làm rùi hihihihi sẵn tiện học hỏi bác luôn.
    Thanks bác Hisamitsu đã ủng hộ topic, dĩ nhiên là em rất cần sự giúp sức của bác và của mọi người ... nhg để topic phong phú thêm và tránh trường hợp trùng lắp và loảng topic bác nên post những hình ảnh và thông tin mang tính chất bổ sung thêm như là ảnh mẫu có hình dạng, màu sắc khác biệt ... (nhg bác coi chừng kg phải lynx spider, chú ý phần đặc điểm nhận dạng ở ảnh #1), ảnh nhện mating, săn mồi .v.v... hi vọng sẽ được xem nhiều ảnh đặc sắc về nhện linh miêu này của bác!
    Được sửa bởi Duy-My lúc 11:58 AM ngày 09-04-2011

Nhện linh miêu non

@Duy-My: ảnh đẹp và có nhiều thông tin bổ ích, em cũng đang tập tành tìm hiểu kỹ thuật chụp macro, bác Duy-My có nhận đệ tử thì cho em theo với nhe. :D
    Amateurs talk about equipment-Pros talk about money-Masters talk about light
    www.phucthang.net

Quote Được gửi bởi Duy-My View Post
    Thanks bác Hisamitsu đã ủng hộ topic, dĩ nhiên là em rất cần sự giúp sức của bác và của mọi người ... nhg để topic phong phú thêm và tránh trường hợp trùng lắp và loảng topic bác nên post những hình ảnh và thông tin mang tính chất bổ sung thêm như là ảnh mẫu có hình dạng, màu sắc khác biệt ... (nhg bác coi chừng kg phải lynx spider, chú ý phần đặc điểm nhận dạng ở ảnh #1), ảnh nhện mating, săn mồi .v.v... hi vọng sẽ được xem nhiều ảnh đặc sắc về nhện linh miêu này của bác!
    Anh khiêm tốn quá, trình của em kiu anh bằng cụ, tuổi của em chắc thua anh 10 tuổi hhihihi:

Con này em có post bên vườn nhà bác A-Sin, em xin phép post lại:
    #13 Hình như con này mới lớn, tuổi Teen:

Được sửa bởi Hisamitsu lúc 12:19 PM ngày 09-04-2011
    Dàn AF vào tủ chống mốc.
    Mốc dàn MF cùi bắn phá ===> Out nét

Quote Được gửi bởi us5767 View Post
    @Duy-My: ảnh đẹp và có nhiều thông tin bổ ích, em cũng đang tập tành tìm hiểu kỹ thuật chụp macro, bác Duy-My có nhận đệ tử thì cho em theo với nhe. :D
    Thanks bác ghé xem và comment động viên! ... hổng dám "nhận đệ tử" như bác nói đâu ... he he ... nếu gần nhà bác cứ đi shot với em vài bữa là chụp ngon ngay ... nhà em bên cạnh vườn QG Nam Cát Tiên, có dịp du lịch ở đây bác cứ ới một tiếng là có em ngay!

Quote Được gửi bởi Hisamitsu View Post
    Anh khiêm tốn quá, trình của em kiu anh bằng cụ, tuổi của em chắc thua anh 10 tuổi hhihihi:

Con này em có post bên vườn nhà bác A-Sin, em xin phép post lại:
    #13 Hình như con này mới lớn, tuổi Teen:

Ảnh em mẫu này hay lắm bác vừa lạ vừa đẹp ... còn ảnh nào chất lượng như vậy nữa bác góp thêm nha!

Em tiếp ảnh nhện linh miêu săn mồi ...

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng