Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 37

Chủ đề: Làm thế nào lên các toà nhà cao ở Sài Gòn để chụp?

Smile Làm thế nào lên các toà nhà cao ở Sài Gòn để chụp?

Cho mình hỏi là thấy có một số bác lên dc các toà nhà cao tầng của HCM để chụp toàn cảnh, lên tới nóc luôn ah.
    Vậy thì làm sao để lên dc đó vậy? Bảo vệ hay toà nhà cho phép như thế nào?
    Mình thích lên đó chụp Panorama lắm.
    Ai có cùng đam mê thì đi chung cả hội cho vui :D
    Cảm giác lên đó phơi sáng chắc yomost lắm ah. :D

Thêm nữa là mình hôm bữa mới mua 1 tripod PT-43 của Fotomate, mua về hí hửng tập chụp Panorama. Nhưng khi xài Panorama Maker 4 Pro thì ảnh ghép cực ghê, không khớp gì hết, ko phải tại soft mà do cách mình chụp :(.
    Xoay 270 độ, đâu cũng dc ~20 tấm, nhưng ko ghép dc, lúc chụp thì mình để manual để nó cố định thông số.
    Search ra thì hình như thiếu pano head.
    Vậy ai rành về công dụng và cách sử dụng pano head thì chỉ dùm mình nha.
    Hình như trong vnphoto chưa dán một bài hướng dẫn cụ thể cách chụp này.

Tấm panorama đầu tiên của mình:

Còn đây là chân chụp: ghế xoay + thùng carton

Cảm ơn mọi người :D
    Chúc vui.
    Được sửa bởi nguyen.ai.binh lúc 09:35 PM ngày 07-04-2011

1. Lên nóc cao ốc:
    - Bác liên lạc với BQT cao ốc, làm đơn đàng hoàng, ghi rõ mục đích chụp - Hy vọng họ sẽ duyệt đơn cho bác lên chụp.
    - LL với BV, bàn phương cách thực hiện.
    2. Chụp panorama:
    - Bác search trong mục Trao đổi thiết bị sẽ thấy, save và đọc.
    - LL với vài TV có ảnh panorama đẹp, mời cafe, ăn sang để họ bày cách cho.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đây là câu hỏi muôn thuở & rất nhiều người đã hỏi mình. Có 6 cách sau:
    1) Người quen dẫn lên: an toàn & thoải mái nhất, lý tưởng nhất trong 6 cách.
    2) Lên quán cafe trên sân thượng của building: vừa nhâm nhi vừa chụp, rất là relax.
    3) Đột nhập lên: rủi ro cực cao nếu bị phát hiện, cần hết sức bình tĩnh & có tinh thần hợp tác nếu gặp "sự cố".
    4) "Làm quen" với bảo vệ tòa nhà: tốn phí nhưng đáng, ngoài ra còn cần biết giao tiếp cho khéo.
    5) Đề nghị hợp tác với BQL tòa nhà về hình ảnh: cần kỹ năng giao tiếp & quan hệ tốt.
    6) Được đơn vị chủ quản thuê để chụp: quảng cáo, stock ...

Cả 6 cách trên mình đã đều dùng qua, và đã lên được khoảng 15 tòa nhà thuộc loại cao nhất ở SG, trong năm nay sẽ vượt con số 20. Ace nào biết thêm "chiêu" nào khác thì chia sẻ thêm với mọi người nhé.

Cảm giác khi chụp hình từ trên cao ? Quả thực là rất "ép-phê", đã chụp 1 lần đảm bảo ghiền ...suốt đời, vì có thể ngắm thành phố rất bao quát, đặc biệt khi "phơi cao" (phơi sáng từ trên cao) thì thôi rồi lấy được cả skyline nữa. Tuy nhiên thì nguy hiểm cũng luôn rình rập: mưa gió, phải luôn nhìn trước ngó sau để khỏi vấp té vì không phải nóc nhà cao tầng nào nhìn cũng ngăn nắp và sạch sẽ như bề ngoài tòa nhà.
    Được sửa bởi daihocsi lúc 11:39 PM ngày 08-04-2011

Cảm ơn bác daihocsi và bác 11002, cho mình hỏi thêm là
    2) Lên quán cafe trên sân thượng của building: vừa nhâm nhi vừa chụp, rất là relax.
    Vậy các building nào có cafe ở Sài Gòn vậy bác, mình ít cafe lắm nên không rõ.
    Thêm nữa các quán cafe này theo mình biết thì thường có lớp kính bao phủ, không phải là không gian mở như sân thượng thì phải.
    Cảm ơn nhiều nha.

Quote Được gửi bởi daihocsi View Post
    Đây là câu hỏi muôn thuở & rất nhiều người đã hỏi mình. Có 6 cách sau:
    1) Người quen dẫn lên: an toàn & thoải mái nhất, lý tưởng nhất trong 6 cách.
    3) Đột nhập lên: rủi ro cực cao nếu bị phát hiện, cần hết sức bình tĩnh & có tinh thần hợp tác nếu gặp "sự cố".
    4) "Làm quen" với bảo vệ tòa nhà: tốn phí nhưng đáng, ngoài ra còn cần biết giao tiếp cho khéo.
    5) Đề nghị hợp tác với BQL tòa nhà về hình ảnh: cần kỹ năng giao tiếp & quan hệ tốt.
    6) Được đơn vị chủ quản thuê để chụp: quảng cáo, stock ...

Cả 6 cách trên mình đã đều dùng qua, và đã lên được khoảng 15 tòa nhà thuộc loại cao nhất ở SG, trong năm nay sẽ vượt con số 20. Ace nào biết thêm "chiêu" nào khác thì chia sẻ thêm với mọi người nhé.

Cảm giác khi chụp hình từ trên cao ? Quả thực là rất "ép-phê", đã chụp 1 lần đảm bảo ghiền ...suốt đời, vì có thể ngắm thành phố rất bao quát, đặc biệt khi "phơi cao" (phơi sáng từ trên cao) thì thôi rồi lấy được cả skyline nữa. Tuy nhiên thì nguy hiểm cũng luôn rình rập: mưa gió, phải luôn nhìn trước ngó sau để khỏi vấp té vì không phải nóc nhà cao tầng nào nhìn cũng ngăn nắp và sạch sẽ như bề ngoài tòa nhà.
    tháng 4 rồi :D hôm nào anh ra HN thì hú em với nhé

Quote Được gửi bởi nguyen.ai.binh View Post
    Cảm ơn bác daihocsi và bác 11002, cho mình hỏi thêm là
    Vậy các building nào có cafe ở Sài Gòn vậy bác, mình ít cafe lắm nên không rõ.
    Thêm nữa các quán cafe này theo mình biết thì thường có lớp kính bao phủ, không phải là không gian mở như sân thượng thì phải.
    Cảm ơn nhiều nha.
    Cafe sân thượng, ko có kiếng:
    - SHRI - Centec Tower
    - Rooftop - ks REX
    - Tầng 9 ks Caravelle
    - Highlands - thương xá TAX
    - Tầng 18 - ks Sheraton

Tạm thời là thế, ace nào biết update thêm hén

Quote Được gửi bởi PhotoKei View Post
    tháng 4 rồi :D hôm nào anh ra HN thì hú em với nhé
    SMS-ed

Kinh nghiệm xương máu là nếu đi lên các quán cafe cao tầng thì phải hoặc là book trước. Hoặc là đi sớm. Bằng ko bác lên đó mà chỗ gần cửa sổ đã bị chiếm dụng. Hoặc như Shri là phần ngồi bên ngoài ko còn chỗ nữa thì .. khỏi chụp. ko lẽ ngồi uống cafe 1 chỗ, rồi lại chạy ra chỗ ở ngoài gần bàn ng ta uống cafe và nói chuyện mà chụp ;))

Có mấy tòa nhà mở quán cafe trên đó, hoặc nếu bác quen biết với người ở tòa nhà đó thì lên thôi, có trộm cắp gì đâu mà sợ. Có điều đừng đi đông đúc quá người ta sẽ ko cho vì làm ồn ào ảnh hưởng đến dân chung cư. Cứ việc đi nhẹ nhàng, không ảnh hưởng đến ai, ko bỏ lại cái gì và cũng không lấy đi cái gì.

Cái chung cư , cao ốc thiệt ra cũng như một khu phố nhưng nó sắp xếp theo kiểu cao thôi.

Tốt nhất là đến làm việc trực tiếp với Ban Quản Lý Cao ốc...trình bày chi tiết các nhu cầu của mình: tôi tin chắc bạn sẽ được hướng dẩn và hỗ trợ nhiệt tình. Còn tự lên...nguy hiểm lắm ...vì thông thường tầng kỷ thuật luôn nằm trên cao... khi có sự cố xẩy ra : mình lảnh đủ !!!

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng