Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 29

Chủ đề: Bảo quản máy ảnh khi đi Đà Lạt, có cần thiết ?

Bảo quản máy ảnh khi đi Đà Lạt, có cần thiết ?

Cuối tuần em sẽ có một chuyến đi Đà Lạt và sẽ mang máy theo, nhưng không biết có nên cần thiết phải mua hộp chống ẩm để đựng mấy không ạ ? Vì em nghĩ trên Đà Lạt ngoài trời nhiệt độ rất lạnh thì hơi nước sẽ đóng trên máy, khi vào trong nhà chỗ ấm nó sẽ chảy ra và làm độ ẩm cao, phải không các bác ?

chẳng cần thiết đâu bác....vì ở nước ngoài còn lạnh hơn ở DL nhiều, và tụi ấy cứ xài ầm ầm.....máy được sản xuất đổ chụp ảnh ch71 đâu phải để bảo quản đâu

Quote Được gửi bởi BigM View Post
    chẳng cần thiết đâu bác....vì ở nước ngoài còn lạnh hơn ở DL nhiều, và tụi ấy cứ xài ầm ầm.....máy được sản xuất đổ chụp ảnh ch71 đâu phải để bảo quản đâu
    Không biết không khí ẩm nhiều có bị ảnh hưởng không, có lần đi sapa trên đỉnh Hàm Rồng lúc đó trời lạnh, mưa phùn .. chụp được 1 lát sau cái ống kính đóng đầy hơi nước, ảnh chụp ra nó mờ mờ rồi lát sau ko thấy gì luôn T__T, tương tư như đi băng đăng Đầm Sen xong ra ngoại bị vậy . . . rất may đến hôm sau thì nó bình thường lại

Nếu đi ngắn ngày thì bác mang theo thiết bị lau chùi, thêm vài túi hạt hút ẩm là ok rồi ạ. Sau một buổi chụp thì vệ sinh máy rồi cho vào hộp hay túi có bỏ hạt hút ẩm.

Tùy theo máy bác xài nữa, nếu xài những Body chuyên nghiệp có Weather Sealing thì ko phải lo lắng nhiều, còn nếu xài những Body dạng Entry Level thì nên mang theo hạt hút ẩm và đồ để lau chùi chống ẩm mốc!
    5D III | 16-35 2.8 II L | Sig 50 1.4 | 85 1.2 II L

Cám ơn các bác, chắc em chỉ cần mua túi đựng hạt chống ẩm bỏ vào balo chứ không cần mang hộp nhựa theo cho nặng

cái túi hạt chống ẩm bỏ vào balo thì chỉ đủ hút ẩm cho bác từ Saigon lên tới Đà Lạt thôi! hehehe

mình nghĩ chắc ko sao đâu bạn, mình hiện đang ở Thượng Hải, nhiệt độ giờ là 5-10 độ, lạnh hơn Đà Lạt, mà chụp vẫn bình thường, vẫn okie mà..có điều khi vào phòng ko khí ấm thì bác nên chú ý đến máy móc...bữa em mới xách máy chụp Bình Minh mà hôm đó sương quá trời, em sợ ảnh hưởng đến máy, nhìn xung quanh, cũng có vài người cầm máy chụp ầm ầm thế là mình vẫn vô tư, nhưng vẫn chú ý chút...tốt hơn theo em bác mua hạt chống ẩm bỏ vào túi đựng máy kéo khóa cho kín lại là okie (đừng bỏ máy và hạt vào balo)
    Được sửa bởi Zdung85 lúc 02:07 PM ngày 08-04-2011
    Canon 60D + kit 18-135 IS + 50-1.8 + mới tập tành = ?.?.?.?

Hình như các bác khuyên em dùng hạt chống ẩm nhưng các bác thì không nhỉ ? )

thật sự cũng chả cần hạt chống ẩm làm gì.....cái này mình nói thật đấy....cứ lấy máy ra xài ầm ầm đi, chẳng hơi đâu lo nhiều như vậy....tập trung vô lo sáng tạo nhưng bức ảnh đẹp thì sẽ hay hơn. Còn có người xài người không xài chống ẩm vì tùy theo mức độ lo của từng người thôi

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng