Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45

Chủ đề: Sự cứng ngắc hay là tỉ lệ vàng của bố cục 1/3

Sự cứng ngắc hay là tỉ lệ vàng của bố cục 1/3

Thưa các bác, em cũng mới tập tành chụp ảnh một thời gian ngắn, (em mua máy hồi noen năm ngoái). Thời gian vừa qua em có lên Vnphoto để ngâm cứu học hỏi. Các bác trên vnphoto chụp rất đẹp, em rất hâm mộ.

Nhưng em có 1 chút lăn tăn, em đọc thấy các bác cứ hay nhận xét bố cục có 1/3 hay không 1/3. Em thấy 1 tấm hình đẹp đôi khi cũng thoát ra khỏi cái bố cục đó được chứ nhỉ

Như ảnh này em chụp không crop, vậy nếu crop thì 1/3 thế nào
    1

Còn đây là ảnh của bác Nguyễn Bolero chụp cho Quách An An (sorry bác em lấy ảnh mà ko xin phép). Em không thấy được bố cục 1/3 trog tấm ảnh. Vậy chả lẽ, nó là một tấm ảnh không đẹp, em không dám nói thế, (trình còi không đi nhận xét)
    2

Em nói thế không có nghĩa là em không theo bố cục 1/3

Nhưng câu hỏi đặt ra ở đây:
    Khi chúng ta không theo bố cục 1/3 thì chúng ta phải làm gì để những người xem ảnh hiểu được bố cục của chúng ta và làm gì để tấm ảnh thêm sống động?

Đôi lời thắc mắc, mong các bác góp ý
    Được sửa bởi haiduong35 lúc 07:56 PM ngày 03-04-2011

bác có nhắc tới cụm từ "tỉ lệ vàng" (golden section) , mời bác hỏi bác google để biết thêm. nó khác cái 1/3.

http://en.wikipedia.org/wiki/Golden_section

Đây cũng là sự thắc mắc của em, cũng chẳng phải trong nhiếp ảnh nữa, cả về GraphicDesign, v.v.v.v...ngta cũng cứ "1/3, 1/3 2/3 abcd..v.v"
    Đúng là theo 1/3 thì trông ngọt mắt, đẹp thiệt, nhưng đôi khi rất thấy buồn cười khi nhiều người nhận xét "Không 1/3" trên 1 tác phẩm đẹp không theo cái lý thuyết ấy.

Khi chúng ta không theo bố cục 1/3 thì chúng ta phải làm gì để những người xem ảnh hiểu được bố cục của chúng ta và làm gì để tấm ảnh thêm sống động?
    Nhà nghèo đam mê :">
    5films.net

Tôi xem một bức ảnh chẳng bao giờ quan tâm đến nó có tuân theo tỉ lệ vàng hay bố cục chuẩn nào hay không. Các quy tắc ấy có thể tạo thành một bức ảnh "xem được" mà thôi. Các bức ảnh đẹp ít khi nào tuân theo các "công thức" cơ bản.

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    bác có nhắc tới cụm từ "tỉ lệ vàng" (golden section) , mời bác hỏi bác google để biết thêm. nó khác cái 1/3.

http://en.wikipedia.org/wiki/Golden_section
    hic em đọc chả hiểu mô tê gì

Quote Được gửi bởi Oh.Shyn View Post
    ...
    Không cần phải quan tâm đến những "giám khảo" chuyên đi cân đong đo đếm cái đẹp bằng thước đo như vậy. Cái đẹp được cảm nhận bằng cách khác. Sau khi nhận thức được cái đẹp, một số người có xu hướng tìm kiếm công thức để lý giải cho cái đẹp ấy, nhưng thật đáng buồn là chẳng bao giờ dùng cái công thức ấy để tạo ra được cái đẹp tương đương.

Quote Được gửi bởi Oh.Shyn View Post
    Đây cũng là sự thắc mắc của em, cũng chẳng phải trong nhiếp ảnh nữa, cả về GraphicDesign, v.v.v.v...ngta cũng cứ "1/3, 1/3 2/3 abcd..v.v"
    Đúng là theo 1/3 thì trông ngọt mắt, đẹp thiệt, nhưng đôi khi rất thấy buồn cười khi nhiều người nhận xét "Không 1/3" trên 1 tác phẩm đẹp không theo cái lý thuyết ấy.

Em cũng thấy các bác nhận xét chưa đúng 1/3 hơi cứng ngắc, nhưng vấn đề phải làm gì để nó đẹp ???????? hihi

Không phải tự nhiên mà có tỷ lệ vàng hay nguyên tắc 1/3 đâu bác. Người ta nghiên cứu đặc điểm sinh lý của mắt người và nhận ra rằng các điểm giao nhau tại vỉ trí 1/3 được mắt người chú ý nhiều nhất (điểm mạnh) nên chủ thể thường được đặt tại đây. Còn nói phải theo nguyên tắc 1/3 thì ảnh mới đẹp là không đúng mà phải nói ngược lại là ảnh đẹp thường theo nguyên tắc 1/3 thì mới đúng. Vậy nên cho 1 người không biết nguyên tắc 1/3 là gì xem ảnh thì người đó có khuynh hướng thích những ảnh theo nguyên tắc 1/3 (vì cái này là đặc điểm sinh lý của mắt người, hoàn toàn khoa học chứ chưa nói tới nghệ thuật). Theo em khi xem ảnh thì chỉ nên xem bằng cảm tính, tức là ảnh nào cho mình cảm xúc khi xem hay làm mình muốn ngắm hoài thì đó là ảnh đẹp không cần biết nó có 1/3 hay không. Những ảnh theo 1/3 thì thường nhìn dễ chịu, thuận mắt nhưng đó không phải là tiêu chí đánh giá trong nghệ thuật. Những tác phẩm xuất sắc thường gây cảm xúc mạnh mẽ hay cảm giác mới lạ mà "dễ chịu" hay "thuận mắt" không làm được như thế.
    Ngoài 1/3 còn có yếu tố cân bằng thị giác nữa (cái này còn khó hơn). Tuy nhiên để tạo ra 1 tác phẩm xuất sắc thì ta phải nắm vững các nguyên tắc trên đã rồi mới từ đó tạo ra cái riêng. Các tác phẩm xuất sắc đều tuân theo 1 quy luật nhất định chứ đâu phải bấm bừa (mặc dù không theo 1/3), không tin các bác thử xê dịch góc nhìn đi 1 ly xem có được không. Vậy nên khi nhìn ảnh người ta nhận ra ngay đâu là tác phẩm của 1 bậc thầy đâu là tấm ảnh của 1 tay ngang.
    Được sửa bởi huyduong1000 lúc 09:00 PM ngày 03-04-2011

em mới vô ko hiểu mô te gi

Quote Được gửi bởi huyduong1000 View Post
    Không phải tự nhiên mà có tỷ lệ vàng hay nguyên tắc 1/3 đâu bác. Người ta nghiên cứu đặc điểm sinh lý của mắt người và nhận ra rằng các điểm giao nhau tại vỉ trí 1/3 được mắt người chú ý nhiều nhất (điểm mạnh) nên chủ thể thường được đặt tại đây. Còn nói phải theo nguyên tắc 1/3 thì ảnh mới đẹp là không đúng mà phải nói ngược lại là ảnh đẹp thường theo nguyên tắc 1/3 thì mới đúng. Vậy nên cho 1 người không biết nguyên tắc 1/3 là gì xem ảnh thì người đó có khuynh hướng thích những ảnh theo nguyên tắc 1/3 (vì cái này là đặc điểm sinh lý của mắt người, hoàn toàn khoa học chứ chưa nói tới nghệ thuật). Theo em khi xem ảnh thì chỉ nên xem bằng cảm tính, tức là ảnh nào cho mình cảm xúc khi xem hay làm mình muốn ngắm hoài thì đó là ảnh đẹp không cần biết nó có 1/3 hay không. Những ảnh theo 1/3 thì thường nhìn dễ chịu, thuận mắt nhưng đó không phải là tiêu chí đánh giá trong nghệ thuật. Những tác phẩm xuất sắc thường gây cảm xúc mạnh mẽ hay cảm giác mới lạ mà "dễ chịu" hay "thuận mắt" không làm được như thế.
    Ngoài 1/3 còn có yếu tố cân bằng thị giác nữa (cái này còn khó hơn). Tuy nhiên để tạo ra 1 tác phẩm xuất sắc thì ta phải nắm vững các nguyên tắc trên đã rồi mới từ đó tạo ra cái riêng. Các tác phẩm xuất sắc đều tuân theo 1 quy luật nhất định chứ đâu phải bấm bừa (mặc dù không theo 1/3), không tin các bác thử xê dịch góc nhìn đi 1 ly xem có được không. Vậy nên khi nhìn ảnh người ta nhận ra ngay đâu là tác phẩm của 1 bậc thầy đâu là tấm ảnh của 1 tay ngang.
    Theo em khi xem ảnh thì chỉ nên xem bằng cảm tính, tức là ảnh nào cho mình cảm xúc khi xem hay làm mình muốn ngắm hoài thì đó là ảnh đẹp không cần biết nó có 1/3 hay không
    Cùng quan điểm, chỉ cần em thấy nó "ngọt mắt" thì thích thôi, sau đó mới nhìn xem thử bố cục nó như thế nào, chứ mới vào xăm soi 1/3 2/3 3/3 abc này nọ rồi thì..........
    Nhà nghèo đam mê :">
    5films.net

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng