Trang 4 / 81 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 801

Chủ đề: Trắng - Đen và những gã Amateur

Quote Được gửi bởi buiviethuy View Post
    Thích tấm 24, thường thì bố cục nên để 1 không gian trống trước hướng nhìn của mẫu , nhưng đôi khi cũng crop như vậy để tăng ý nào đó cho ảnh . Em thì thấy rất hoàng hôn-cái sắp tắt và trước mặt chỉ có bế tắc .... Tks bác chia sẻ ảnh ...
    Cảm ơn bác hiểu em!.Trước đây em để tựa là "Cuối đoạn đường"
    I Love the Beauty

Quote Được gửi bởi Mắt Toét View Post
    Cảm ơn bạn, giá như bạn có thể góp ý rõ hơn cho mình về những điểm chưa ổn thì hay biết mấy.
    Ví dụ như bác chụp thẳng mặt nhằm nhấn mạnh vào các nếp nhăn + ánh mắt trên mặt bà cụ. Chụp chân dung có các cách crop "Head and shoulder" hoắc là nửa thân trên hoắc cả người hoắc đặc tả riêng khuôn mặt. Ở đây có mỗi cái đầu trơ trọi...

link cho bác tham khảo

chỉa sẻ với bác 1 kiểu, chưa convert qua B&W.

@ Noob-hassy: cảm ơn bác, em vỡ vạc ra được tí rồi, đúng là em chưa hiểu gì về cái kiến thức ấy.
    P/S: bà cụ ấy đi lướt qua, em chỉ chụp được 1 shot duy nhất. Để lần sau em thử cách của bác nhé ^^!

Ông nội em vừa kết thúc chặng đường dài ấy, với 101 năm trong cuộc sống. Em phải về quê bây giờ. Có dịp sẽ học hỏi thêm ở bác !
    Được sửa bởi Mắt Toét lúc 08:15 PM ngày 26-04-2011
    I Love the Beauty

Em nhìn ảnh cũng đoán ra là bác lúc bà cụ đi lướt qua. Trong trường hợp này thì bác có thể khai thác thêm background (trong trường hợp background đẹp). Bác xem ví dụ ở link này : http://www.xomnhiepanh.com/index.php...tail&id=231007

Chụp chân dung đời thường rất khó (đối với chân dung đời thường bất cứ 1 khuôn mặt nào cũng có thể tạo nên một bức ảnh đẹp, điểu quan trọng là truyền tải được cảm xúc đến người xem). Bác nên tham khảo thêm ảnh của các NAG nổi tiếng để nâng cao về mặt bố cục trong ảnh.

Thêm một điều nữa, bo cho ảnh có cảm giác làm cho ảnh nổi bật hơn (đấy cũng là điều lúc mới chụp em hay làm) nhưng một bức ảnh đẹp thực sự là bức ảnh mà nội dung của nó tự truyền tải, tự bộc bạch. Nếu bác xem triển lãm ảnh thì bác sẽ thấy là không có bức nào có chữ ký hoặc làm bo trên PTS cả.

Chúc vui

Tạm biệt DAD's dad (19h 26/4/2011)

I Love the Beauty

chia buồn cùng anh nhé....
    p/s: ảnh của anh rất đẹp... em rất thích B&W mong anh chỉ giáo, nếu anh ở SG thì có thể gặp nhau và chia sẻ nhé anh
    gái đẹp không sợ thiếu... thiếu lens chộp thì có mà đi đầu xuống đất...
    Trình còi với 500D kit

Không biết nói gì, thôi thì xin chia buồn cùng bác ....

tấm #1
    amateur mà chụp kinh quá :|
    mình cũng muốn làm amateur

Thấy bác @Mắt toét có thread mới này em qua ngắm ảnh của bác để học hỏi thì nhận được tin buồn của bác. Em xin chia buồn cùng bác. Vĩnh biệt DAD's dad.
    Tất cả các tấm ảnh của bác em đều thấy có nhiều cảm xúc.
    Bức 24 em thấy bố cục của bác rất hay. Đúng là thông thường để 1 khoảng trống trước hướng nhìn của mẫu để tạo không gian mở. Nhưng ở bức ảnh này hoàng hôn đang buông xuống, chặng đường phía trước còn rất ít và cả quãng đường dài đã đi qua. Đầy ý nghĩa và cảm xúc, em rất thích. Em cũng amater nhưng bỏ qua tay ngang không biết bao giờ mới quay lại bằng tay ngang của bác.
    Bác @noob_hassy ảnh minh họa của bác rất đẹp nhưng em nghĩ bác @Mắt toét không có ý định chụp ảnh chân dung bác ạ. Bức ảnh bác chụp cũng đẹp nhưng em không thấy có nhiều cảm xúc bằng bức #24. Những lời bác dậy cũng rất đúng và có lý. Những búc ảnh dự thi không có dấu ấn của PS, không có khung vì đã có khung thật rồi. Ở trên diễn đàn ảnh đưa lên em nghĩ cũng nên có khung tạo cho bức ảnh đẹp hơn và cho thấy ý thức và tâm huyết của người làm nên bức ảnh. Em là dân mới nói có gì sai bác lượng thứ.
    Được sửa bởi ongbom lúc 09:10 PM ngày 27-04-2011

Trang 4 / 81 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454 ... Cuối cùngCuối cùng