Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34

Chủ đề: Vì sao ngành công nghiệp giải trí của Hàn Quốc lớn mạnh?

Vì sao ngành công nghiệp giải trí của Hàn Quốc lớn mạnh?

Các bác có thấy bây giờ bật ti vi lên là tràn ngập Hàn Quốc ko? Sáng trưa chiều tối cứ mở ti vi lên là thấy toàn những cái phim tình cảm sướt mướt của Hàn Quốc, còn những kênh "chuyên dành cho giới trẻ" như Yeah1 hay YANTV thì cứ mở lên là thấy ca sĩ nghệ sĩ Hàn và những chương trình thu từ mấy cái đài của bên Hàn sang. Chưa kể đến cái nạn ca sĩ VN mình hát nhạc Hàn, ăn mặc như Hàn, trình diễn như Hàn (chỉ có cái không hay bằng Hàn thôi =)) ) phim Vn bây giờ cũng bị Hàn hóa [thời cái phim Lẵng hoa tình yêu đấy] Vì sao tụi Hàn gây ảnh hưởng thế nhỉ?

Cái gì hái ra tiền nó vậy đó bác. Chứ người mình mà thích nhạc châu phi, nhạc cổ truyền thì đã không có nhạc hàn xâm chiếm thị trường rồi
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

thời nay không phải Hàn... thì cũng là kiểu Trung Hoa anh Hùng hay Nhật Bổn như thời chục năm, hai chục năm trước
    hoặc kiểu xì tai USSR hay USA như hồi ba, bốn chục năm trước
    hoặc kiểu nhạc của pháp thời trước đó nữa
    ...
    nhìn chung là thói quen cả rồi bác ơi. Chừng nào Việt Nam phát triển được những công cụ truyền bá Văn hóa như dòng nhạc dân tộc cũ của mình hay nghĩ ra dòng nhạc nào mới, hoặc phong cách đóng phi nào đó thì mới hết những thứ ngoại lai. Mà ngày đó thì còn dài.

Quote Được gửi bởi hung_canon View Post
    Các bác có thấy bây giờ bật ti vi lên là tràn ngập Hàn Quốc ko? Sáng trưa chiều tối cứ mở ti vi lên là thấy toàn những cái phim tình cảm sướt mướt của Hàn Quốc, còn những kênh "chuyên dành cho giới trẻ" như Yeah1 hay YANTV thì cứ mở lên là thấy ca sĩ nghệ sĩ Hàn và những chương trình thu từ mấy cái đài của bên Hàn sang. Chưa kể đến cái nạn ca sĩ VN mình hát nhạc Hàn, ăn mặc như Hàn, trình diễn như Hàn (chỉ có cái không hay bằng Hàn thôi =)) ) phim Vn bây giờ cũng bị Hàn hóa [thời cái phim Lẵng hoa tình yêu đấy] Vì sao tụi Hàn gây ảnh hưởng thế nhỉ?

Cái gì hay thì sẽ dc toàn cầu hóa, cái gì mà tạo ra dc nhiều giá trị gia tăng thì sẽ dc khai thác
    0902742790
    Flik
    Facebook

vì người ta có những con người có CÁI ĐẦU bác à ;) hơn nhau là ở chỗ đấy

Bạn hung_canon

1. Theo mình nghĩ, trong câu hỏi của bạn "vì sao ngành công nghiệp giải trí của HQ lớn mạnh", bạn đã cho rằng ngành này của họ là mạnh. Mình nghĩ đều đó không đúng đâu. Nếu bạn thấy mình nói sai, xin vui lòng cho biết. Dựa theo điều bạn nói, theo mình nghĩ câu hỏi sẽ là tại sao ngành này của HQ lại có ảnh hưởng mạnh đến vn hiện tại như vậy? Nó có ảnh hưởng mạnh nhưng chưa chắc nó lại lớn mạnh so với thế giới.

2. Mình không nghe nhạc và xem mấy chương trình của họ cho nên, ở điểm này, mình không gửi suy nghĩ của mình trong bài viết này được. Mình chỉ nhận xét điều mình suy nghĩ trong việc "tại sao ngành điện ảnh HQ lại ảnh hưởng mạnh ở VN".

3. Bản thân mình không xem phim HQ. Với sở thích của cá nhân mình (mà không phải là áp dụng cho tất cả mọi người) mình cho rằng phim HQ nói chung rất dở nếu đem so sánh nó với những phim hay của Hollywood. Bản thân gia đình của mình cũng mua phim HQ để xem và mình đã có thử qua để coi tại sao chị của mình lại thích phim HQ. Mình tin rằng đa số nam giới trong forum không thích phim HQ.

4. Đối với một phim hay của Hollywood ngoài khả năng diễn xuất sắc của diễn viên nổi tiếng, nó còn thể hiện sự đầu tư rất lớn vào cảnh phim và rất nhiều điều hay khác về kỹ thuật. Tuy nhiên, đối với riêng mình, mình cho rằng tính nghiêm túc của đạo diễn Hollywood khi đạo diễn phim là quan trọng nhất. Nghiêm túc ở đây thể hiện là đóng phải như thật sự ở ngoài đời. Mình ví dụ (chỉ là ví dụ), Mark Wahlberg trước khi đóng phim Shooter phải được một người lính sniper chuyên nghiệp của Mỹ đào tạo để anh ta nói và đóng phải đúng như một sniper thật sự ở ngoài đời. Trong phim Black Hawk Down, cả một nhóm diễn viên trong phim phải vào trong trường đào tạo lính Rangers đặc biệt của Mỹ học một tháng mới được phép diễn làm lính Rangers trong phim. Trong phim Green Zone, đạo diễn Greengrass thuê cả những lính Marines và Special Forces thật sự ở ngoài đời của Mỹ để đóng chung với Matt Damon sao cho những cảnh đóng phải thể hiện tính thật sự của nó. Trong phim Saving Private Ryan, cảnh đóng tấn công vào Normandy ở đầu phim phải quay sao cho nó đúng với sự thật. Ở điều này thì phim VN chưa làm được. Lấy ví dụ như đóng làm bác sĩ nhưng nói chuyện không thể hiện là một bác sĩ. Đóng làm tướng cướp nhưng không diễn xuất như một tướng cướp thật sự ở ngoài đời.

5. Vì những điều đã nói ở trên, ngoài yếu tố giải trí, một số phim Hollywood (có chọn lọc) mang lại một kiến thức và sự khâm phục rất lớn đối với người xem. Như vậy, câu hỏi là tại sao phim chọn lọc của Hollywood lại không ảnh hưởng mạnh ở VN so với phim HQ?

6. Câu trả lời nằm ở khán giả chứ không phải chất lượng của phim. Nói cách khác, phim HQ thích hợp hơn với đa số khán giả ở VN với một ít lý do mình nêu ở dưới đây mà mình có theo dõi và nhận xét (bao gồm nhưng không giới hạn chỉ ở những lý do dưới đây):
    6.1 Sự khác biệt về văn hóa Đông và Tây. Văn hóa trong phim Hollywood thỉnh thoảng không thích hợp với văn hóa VN.

6.2 Trình độ thưởng thức của người muốn xem phim nào đó. Đối với một số phim hay của Hollywood, người xem phải có trí thông minh ở ngưỡng nào đó mới hiểu. Mình xin ví dụ là Inception của Christopher Nolan. Ngoài ra, những phim hay của Hollywood thích hợp với ai không chỉ muốn thưởng thức phim hay mà phim còn phải để lại một kiến thức chung cho họ sau khi xem phim. Mình là một trong số này. Đối với một đa số phụ nữ khán giả vn, họ không cần những điều này. Nọ không cần cái gì quá cao siêu. Chỉ cần đơn giản như phim HQ và chậm chạp như phim HQ miễn là đủ ướt át quá lãng mạn là hay. Để tránh hiểu lầm, mình không có ý chê bai một số khán giả nào đó mà chỉ nói lên sự thật.

6.3 Điểm thứ ba là phim HQ thích hợp cho người có thời gian nhiều. Điều này lý giải cho bạn thấy tại sao phim HQ không có chỗ đứng đối với người xem sống ở những nước phát triển mà những người này họ đi làm việc ở những công ty và họ bận rộn không có nhiều thời gian xem phim HQ. Trong khi đó, phim HQ lại rất được chuộng ở VN.

7. Mình hy vọng là những điều trên trả lời phần nào câu hỏi của bạn.

@Nikonnian2006 : em nhìn nhận là chủ topic có vẻ như đang nói tới "âm nhạc" còn anh thì phân tích "phim ảnh", em phải nói rằng nhận định của anh nó không chính xác, có lẽ do anh ko theo dõi nền công nghiệp giải trí Châu Á nhiều nên anh ko thể nắm rõ dc, anh đang so sánh "phim truyền hình của Hàn Quốc" với lại "phim chiếu rạp của mỹ", đây là 1 sự so sánh mà theo em là sai lầm khi so sánh 2 thể loại khác nhau.

em tuy ko thể nói là em theo sát dc nên công nghiêp giải trí Châu Á, nhưng bạn bè em thì theo sát rất nhiều, nhất là về âm nhạc, còn em thì em xem phim nhiều hơn nên em có 1 số nhận xét thế này (em sẽ làm theo phong cách của anh cho dễ nhận biết)

1. Công nghiêp giải trí là bao gồm các thành phần cơ bản như : Âm nhạc,thời trang, phim truyền hình, phim chiếu rạp, gameshow, báo chí, truyền thông, tổ chức sự kiện, tổ chức biểu diễn, chương trình truyền hình và .......... QUẢNG CÁO.

2. em đã xem rất nhiều phim truyện của Hàn Quốc và Trung Quốc như : Trong Làn Lửa Đạn, Đạn Tử Nhược Phi, Sóng Thần, ............... và em xin nói rằng, về mặt chất lượng phim ko hề thua kém gì phim Hollywood, nó chưa có những tác phẩm thuộc hàng siêu phẩm để đời, nhưng phim để coi dc thì nhiều vô số, đặc biết là thể loại tình cảm hài, họ làm còn tốt hơn Hollywood ở nhiều mặt, còn người Trung Quốc làm phim thì có lẽ khỏi phải nói nhiều, đã có vô số các tác phẩm thuọc hàng đỉnh cao rồi.

3. Mô hình giải trí của Hàn Quốc khác hẳn với US UK, ở US UK, ngôi sao giải trí là ngôi sao dc phát hiện trong quá trình vận hành nền công nghiệp giải trí, còn ở Hàn Quốc thì ngôi sao giải trí là người dc đào tạo và được định hướng trở thành ngôi sao, nói 1 cách khác, ở USUK thì ngôi sao là chủ, manager là làm thuê cho họ, còn ở Hàn Quốc thì ngc lại, các Công Ty mới là người làm chủ, Ngôi Sao chỉ là 1 khái niệm định danh hay là chức vụ dc phát cho 1 người để nó vận hành nên công nghiệp Hàn Quốc, nếu 1 người bỏ đi thì sẽ có người khác nắm giữ.

4. Trong 1 thời gian dài, USUK là định hướng của toàn cầu vì tiềm lực kinh tế vững mạnh của họ, khi tiềm lực kinh tế của Hàn ngày càng lớn mạnh thì ngành giải trí của họ lớn mạnh cũng là chuyện đương nhiên, hơn nữa công nghệ "giải phẫu thầm mỹ" của Hàn đã phát triển đến 1 mức mà có thể nói là Hàn Quốc có thể tạo ra hàng loạt siêu mỹ nhân 1 cách nhanh chóng, điều đó có lợi cho giải trí, vì rất đơn giản rằng công nghệ càng ngày càng phát triển, văn hóa xem nó chiếm 1 thị phần rất lớn so với văn hóa nghe và đọc, các kênh truyền hình, các nhà quảng cáo cần chiếu hình ảnh, thì bất cứ ai đẹp đều sẽ dc tận dụng.

5. sự nhàm chán của các gương mặt USUK là 1 hiện tượng khiến các nhân vật Châu Á lên ngôi, với ưu thế gương mặt bầu bĩnh, bóng bẩy hơn, Phạm Băng Băng là 1 ví dụ.

6. công nghệ biểu diễn của Hàn Quốc cũng thuộc loại có đầu tư tiền khủng, những nhóm nhạc hoành tráng cả về mặt vũ đạo lẫn trang phục, nó khiến ng ta phải đến xem trực tiếp thay vì chỉ xem qua TV là 1 thành công.

7. Và đúc kết lại : Mô hình giải trí của Hàn là mô hình "ngôi sao giải trí" chứa ko như mô hình USUK "người nổi tiếng"
    0902742790
    Flik
    Facebook

Nhưng với em nói thật là xem đồ Hàn thấy chán wá zời lun, vầy thì ai cứ thế nào thì kệ, ai thích H cứ xẻng
    Muốn nói chuyện xẻng em thấy các bác vô bên mấy diễn đàn xã hội, chính trị sẽ rõ hơn hẳn

Em nhớ có một bài viết khá hay về xẻng:
    "Những điều không hay về phim ảnh và xã hội Hàn Quốc" - lichsuvn.info
    Được sửa bởi VazeWare lúc 02:13 PM ngày 24-03-2011

http://tuanvietnam.vietnamnet.vn/?vnnid=13710

lí do nè Bác Nếu vấn đè này màn đc thì người VN ngang hàng Nhật, sau thảm họa, cac Bác thấy rõ thế nào la 1 dân tộc đẳng cấp....... còn chạy ba cái thứ khoác lên mình cái chữ "văn hóa" thì.... còn lâu mới thoát cảnh style khựa style kim chi .....

Từ lúc em thi ĐH đén giờ em chứng kiến rõ những thay đổi, những trò lố của ngành GD...... và 10 năm sau........ra thế này đây

Không ai trong chúng ta , đc gọi là người lớn lại ko hiểu chuyện, "đầu tư cho GD là đẩu tư chắc chắn có lời"
    Được sửa bởi tuananhmap lúc 03:34 PM ngày 24-03-2011
    MF lense for sale
    o98*3*9 chín chín 27chín

Quote Được gửi bởi VazeWare View Post
    Nhưng với em nói thật là xem đồ Hàn thấy chán wá zời lun, vầy thì ai cứ thế nào thì kệ, ai thích H cứ xẻng
    Muốn nói chuyện xẻng em thấy các bác vô bên mấy diễn đàn xã hội, chính trị sẽ rõ hơn hẳn

Em nhớ có một bài viết khá hay về xẻng:
    "Những điều không hay về phim ảnh và xã hội Hàn Quốc" - lichsuvn.info
    chúng ta đang hỏi đáp về công nghiệp giải trí cơ mà, nếu đem xã hội chính trị ra bàn thì chưa chắc mình tự hào dc đâu ............. ???

1 trong những cái xấu xa nhất của ng VN là nói chuyện này xọ chuyện kia mà ko thẳng thắn nhìn nhận vấn đề
    0902742790
    Flik
    Facebook

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng