Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 34

Chủ đề: Vì sao ngành công nghiệp giải trí của Hàn Quốc lớn mạnh?

em đang sống ở Hàn nhưng chẳng bao giờ nghe nhạc Hàn hay xem phim Hàn , mà người Hàn cũng chẳng để ý phim hollywood đâu các bác ạ , phim Hàn vẫn hút khách hơn.

Chúng ta thấy nền công nghiệp giải trí của HQ phát triển là chẳng qua chúng ta còn quá kém.So với các nước Á xung quanh thì HQ cũng chưa là gì.Mồi người một cách sống,1 quan điểm sống.Mình quan tâm tới cái gì thì cảm thấy cái đó hay mà thôi.

Bạn prok

1. Cám ơn bài viết phân tích ở trang trước của bạn. Có hai lý do giải thích bài post này của mình ngắn hơn những bài bình thường khác mình viết. Room này là tán gẫu mà phải liên quan đến nhiếp ảnh cho nên ở mặt này mình cũng đã phải sorry bởi vì bài viết của mình đã nói về phim ảnh chứ không liên quan đến nhiếp ảnh. Vì vậy, mình không dám tranh luận sâu thêm với bạn về ngành công nghiệp điện ảnh của HQ và của Mỹ. Ở lý do thứ hai, chủ đề chúng ta đang nói mang tính tranh luận rất cao và không có rõ ràng đúng sai như toán học. Hay hay dở nhiều khi còn tùy thuộc và cảm nhận cá nhân chủ quan. Nhân tiện, ở lần đầu tiên nói chuyện trực tiếp với bạn, thì mình cũng cho biết là mình có xem hình của bạn từ lâu và thích phong cách chụp studio của bạn.

2. Mình chỉ xin nói ngắn gọn lại ý trước sau khi đã đọc xong bài viết của bạn. Cám ơn thông tin của bạn trong bài viết đó. Mình không thích phim HQ cho nên mình không theo dõi diễn viên và ngành công nghiệp của họ. Vì chị của mình rất thích phim tình cảm ướt át của HQ cho nên mua DVD về và mình có xem qua để xem tại sao lại thích như vậy và mình đã viết phân tích ở trang 1. Về âm nhạc và những giải trí khác của HQ thì mình không biết và chưa bao giờ xem qua nên đã không nói đến.

3. Trong bài viết ở trang 1, mình xin tóm ý như sau:

- Mình nói rằng nếu nói về phim hay phải là những phim có chọn lọc của Hollywood chứ không phải phim HQ. Ở điểm bạn trả lời, những phim HQ bạn nói hay mình chưa xem qua nhưng theo mình nghĩ nó không thể nào bằng phim chọn lọc của Hollywood (không phải phim Hollywood nào cũng hay). Đây là nói chung.

- Mình có biết Lý Băng Băng và có xem qua một ít để xem đóng ra sao vì thấy gia đình mình khen. Phải nói là mình không thích nếu đem so với diễn viên nổi tiếng của Hollywood và xét về tài năng. Suy nghĩ này chỉ hoàn toàn là cảm tính cá nhân.

- Mình giải thích vì sao người việt (nhất là phụ nữ) lại thích xem mấy phim dài và ướt át của HQ cho dù nói đến chất lượng hay thì lại không hay (so với phim nổi tiếng của Hollywood). Đó là vì nó phù hợp với văn hóa và vì nhu cầu của người xem chỉ đến mức giải trí đơn giản. Họ không cần phải nặng đầu suy nghĩ (ví dụ như khi xem Inception). Chính nhu cầu xem này đã làm cho phim HQ trở nên phổ biến.

- Trong điểm cuối bạn nói về gương mặt. Theo mình nghĩ, khi xét về diễn viên, không nên chỉ xét ở khuôn mặt. Đó là lý do vì sao ở Hollywood họ không đem người mẫu và hoa hậu lên phim của họ như ở vn hay HKTVB. Tất nhiên là những diễn viên Hollywood nổi tiếng đều có đẹp nhưng tài diễn xuất của họ rất xuất sắc không phải chỉ có cái đẹp. Mình nghĩ bạn có thể xem lại điểm này trong nhận xét của bạn khi nói đến diễn viên.

4. Như mình đã nói, đề tài này là đề tài tranh cãi rất mạnh cho nên những điều mình nói ra là để suy nghĩ và hoàn toàn có thể không đúng đâu. Nó chỉ thể hiện suy nghĩ chủ quan của mình. Vì vậy, bạn đừng ngần ngại nói lên những suy nghĩ của bạn. Cuối tuần mình rãnh sẽ có thể tham gia nhiều hơn trong topic.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 09:54 AM ngày 25-03-2011

cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến rất nhiệt tình :x

ý kiến mình đưa ra là về ngành công nghiệp giải trí của Hàn Quốc, là cụm từ chính xác mà các báo trong và ngoài Hàn hay dùng để nói về những lĩnh vực như điện ảnh, âm nhạc, kịch nghệ... các bạn không ai có thể phủ nhận độ ảnh hưởng của những sản phẩm từ ngành công nghiệp giải trí Hàn trong thị trường giải trí VN hiện nay, đúng ko? mình nêu ra topic là muốn cùng mọi người thảo luận xem, chúng ta nghĩ vì sao lại như vậy?

mình sẽ nói rõ hơn quan điểm của mình.

về phim ảnh, mình nghĩ, phim ảnh Hàn trở nên dc nhiều người biết tới là vì nội dung dễ gần. có thể 1 số người sẽ bảo là nhàm, sến, hay vớ vẩn khi chỉ xoay quanh những chuyện tình tay ba tay tư ung thư đụng xe du học lãng xẹt này nọ, nhưng, mọi người phải công nhận rằng, những chủ đề ấy lại thu hút mọi người xem phim. chưa kể, cách diễn đạt những tình tiết như trên trong phim của Hàn dễ xem, chứ ko gượng ép như phim VN. thừ hai, về diễn viên, mình nghĩ, ko đơn giản là diễn viên họ đẹp trai xinh gái, mà cái chính là họ biết diễn. mình nói thẳng là rất ít phim VN xem mà ko thấy nhột. diễn xuất thì cứng ngắc, cường điệu, nhận vật thì nghèo mà cứ làm như giàu, nói chung là nó rất ko thật. hiện tại mình chỉ nghĩ ra 2 lý do chính đó, nếu nghĩ ra thêm mình sẽ share sau ^^

về âm nhạc, mình nghĩ cũng tùy thị hiếu người nghe. nhiều người bảo nhạc Hàn mang tính thị trường, mình cũng công nhận điều đó. Nhưng, nếu về âm nhạc thì mình nghĩ phần thu hút chính là ở những ca sĩ, nhóm nhạc. ăn mặc đẹp, trình diễn bắt mắt, giọng hát có thể ko quá xuất sắc nhưng dc che đậy khéo.

một số ý kiến đóng góp thêm. mong mọi ng tiếp tục nêu ra ý kiếnb thảo luận cuối tuần cho xôm ^^

đọc qua 1 hồi thì thấy pro k nói và phân tích rất đúng.........bản thân tớ làm trong ngành nghệ thuật nên ...........có thể cảm nhân dc nghành công nghiệp giải trí của hàn quốc đang lớn mạnh nhu thê nào ..............còn về mặt phim ảnh thì chưa chắc Hollywood đã có những sáng tạo hơn các nước hq và tq đâu ah..........nêu bác nikon chịu khó xem thử 1 số phim mới đây của tq thì bác sẽ thay dổi suy nghĩ đấy ah ............

1. Cám ơn bạn xirom về bài viết ở trên. Về những nhận xét tiếp theo của bạn hung_canon chủ topic thì những điều bạn nói về chất lượng phim của vn so với phim của hq để sao cho phim hq lấn át thị trường Việt Nam thì hoàn toàn đúng cả. Mình tin rằng đa số các bạn ở đây xem phim Việt Nam (nhất là phim làm ở trong Nam) đều nhận xét tương tự như bạn về khả năng diễn xuất. Theo mình, nói ngắn gọn, mình cho rằng đạo diễn đã không nghiêm túc với chính bản thân mình khi họ chỉ đạo diễn viên. Những cảnh trong phim cách diễn xuất rất là gượng gạo nực cười nhưng họ vẫn bỏ qua. Ở một điểm khác mà mình đã nói trong trang trước, ở một số phim vn bạn không thấy được tính nghiêm túc khi làm việc. Mình đã ví dụ như bạn đóng làm một người chuyên nghiệp cao (bác sĩ) nhưng cách bạn thể hiện trong phim không đúng là một bác sĩ. Bạn đóng như vậy những người xem phim mà là bác sĩ ở ngoài đời thật họ sẽ cười vì sự dễ dãi và thiếu nghiêm túc đầu tư của đạo diễn. Chính vì cùng vấn đề văn hóa và nội dung phim truyền hình hq dễ hiểu đơn giản cho nên nó được người vn yêu chuộng.

2. Trong cuối tuần, mình đã dành thời gian xem qua trailer, xem qua một số nội dung phim post thẳng lên youtube, của ba phim Trong Làn Lửa Đạn, Đạn Tử Nhược Phi và Sóng Thân bạn prok đã nêu lên trong trang trước. Mình thấy bạn prok nói hoàn toàn đúng, và mình sai, ở điểm là mình đã so sánh phim chiếu rạp của Hollywood với phim truyền hình của hq. Điều này mình đã nói không đúng.

3. Trong ba phim nói trên, phim ở giữa là Châu Nhuận Phát đóng và phim của TQ. Mình đã không cần phải xem thử phim này vì Châu Nhuận Phát đã quá nổi tiếng (nhất là trong phim Crouching Tiger). Đối với mình, TQ có một số phim rất hay, điều này mình khẳng định. Mình chỉ chê những phim truyền hình ướt át của HQ và đã không nói đến phim TQ. Phim TQ mới nhất mà mình mua đĩa blu-ray là Red Cliff (tiếng Việt là Xích Bích) của John Woo. Phải nói rằng đây là một phim làm rất công phu của hãng phim Trung Quốc cảnh rất đẹp hình ảnh đẹp và âm thanh DTS Master Audio nghe rất hay. Những phim như thế này thì dàn dựng không thua gì Hollywood cả. Nếu bạn chủ topic đã hỏi về phim chiếu rạp của TQ thì mình đã nói khác đi ngay từ đầu.

4. Về hai phim còn lại bạn prok nói, phim đầu tiên Trong Làn Lửa Đạn (tiếng Anh là 71 Into the Fire). Mình đã xem qua phim tải lên youtube (không phải trailer). Mình thấy cũng bình thường. Nó chưa đạt đến chất lượng như Saving Private Ryan hay the Band of Brothers (đạo diễn Tom Hanks). Tất nhiên nếu đem so với phim vn thì phim này hơn là chắc chắn. Về phim Sóng Thần (tiếng Anh là Tidal Wave), mình đã xem qua các đoạn phim chiếu trên youtube. Phim này không có gì là đặc sắc cả cũng bình thường nếu đem so với phim 2012 của đạo diễn Roland Emmerich (người đã đạo diễn phim nổi tiếng Independence Day năm 1996). Cả hai phim mình nêu cùng một thể loại là phim nói về disaster thảm họa của thiên nhiên và cả hai cùng dùng kỹ xảo điện ảnh gọi là CGI computer-generated images để tạo ra những cảnh tàn phá của thiên nhiên. Nếu đã chưa xem, bạn prok có thể xem qua phim 2012 để so sánh kỹ xảo giữa hai bên. Ngoài ra, diễn xuất của nhiều diễn viên trong phim Sóng Thấn vẫn còn chưa thật sự tốt. Nó chưa diễn thật sự. Nếu như bạn prok nói là phim này xem được ở mức trung bình (nhất là kỹ xảo CGI) thì mình hoàn toàn đồng ý chứ không phải hay.

5. Tuy nhiên, bất chấp những điều mình đã nói, đối với nhu cầu của đa số ở thị trường vn thì phim hq tất nhiên là phim hay và được ưa chuộng vì sở thích của người xem. Điều đó quan trọng hơn chỉ nhìn vào góc độ chất lượng của phim.

6. Mình chỉ muốn đóng góp thêm một ý kiến khác ngoài chủ đề topic này. Để cho một ngành công nghiệp điện ảnh nói riêng và giải trí (có âm nhạc) của một quốc gia phát triển mạnh, quốc gia đó đòi hỏi phải có một hệ thống luật pháp tốt để bảo vệ bản quyền của các tác phẩm. Mình không biết luật pháp về mặt này của Hàn Quốc thế nào nhưng mình biết về Trung Quốc. Nếu như luật pháp còn lỏng lẽo và cứ cho thả cửa tự do đi sao chép và ăn cắp bản quyền mà không bị pháp luật chế tài đúng mực thì ngành công nghiệp điện ảnh của quốc gia đó không thể nào phát triển mạnh được như Hollywood cả. Và không dễ dàng gi thay đổi một hệ thống luật pháp của một quốc gia được vì nó bị điều khiển bởi chủ trương của người có khả năng thay đổi nó.

Thumbs up

Các bác cứ bàn đâu đó mơn man mà không đi thẳng vào vấn đề.

Cái quan trọng nhất là HQ đặt quan điểm đây là NGÀNH CÔNG NGHIỆP mang lại lợi nhuận lớn (chứ không phải chỉ là sự phát triển mang tính thương mại đơn thuần như ở các quốc gia khác).

Ngoài ra một ý nghĩa lớn hơn là họ dựa vào đó để xây dựng hình ảnh đất nước, tạo sự ảnh hưởng về văn hóa đến các quốc gia khác(mở thêm các trung tâm văn hóa HQ ở nhiều quốc gia trong đó có VN), từ đó thúc đẩy các ngành khác cùng phát triển (du lịch, thời trang, nội thất, may mặc, mỹ phẩm...).
    Các trường nghệ thuật ở HQ đều tạo môi trường rất tốt cho sinh viên lao động nghệ thuật, rèn luyện và theo kịp các xu hướng mới, từ đó sáng tạo, tạo ra cái riêng của chính họ chứ không học mót học đòi lai căng.

Chính phủ HQ cũng kêu gọi các diễn viên, ca sĩ, nghệ sĩ trở thành các đại sứ văn hóa cho quốc gia để vươn tầm ảnh hưởng xa và rộng hơn nữa. Họ thành công ở chỗ hoạt động nghệ thuật rất nghiêm túc và công phu chứ không phải chỉ chơi bời múa vờn như ở "đâu đó".

Trong lúc chúng ta mải phân tích lòng vòng, đổ lỗi cho chuyện này chuyện kia, thì họ đã và đang lao động rất nghiêm túc để tiến ngày một xa, các bác ạ !!!

Quote Được gửi bởi hung_canon View Post
    Vì sao tụi Hàn gây ảnh hưởng thế nhỉ?
    Thời nay thì em không còn bị ảnh hưởng của giải trí Hàn nữa nhưng công nhận thời mà tuổi dậy thì em đã chết đứ đừ với phim Hàn (những phim thời mới tấn công VN như Người mẫu, mối tình đầu, anh em nhà bác sĩ, cú nhảy cuối cùng, những tay đua kiệt xuất...), phim màn ảnh rộng, nhạc Hàn (Hot, BoA...) vì nó rất đánh vào tâm lý của em ở lứa tuổi đó và nhiều bạn bè cùng trang lứa (kiểu phim ướt át tình cảm, nhạc ca sĩ kiểu thần tượng, nhảy đẹp hát hay - tất nhiên với nền công nghiệp hậu thuẫn đằng sau).
    Nhưng đến tuổi bây giờ thì em lại không còn hứng thú một chút gì đến giải trí Hàn nữa (em cũng chả hiểu vì sao). Tới bây giờ thì em lại thích những phim tâm lý phức tạp của Mỹ (hollywood) kiểu như A beautiful mind, Inception, Shutter island... hay phim truyền hình thì có Prison break series, nói chung làm em cảm thấy khoái phải động não hơn, còn phim Hàn ngày xưa em coi thì hầu như có thể đoán được cái gì kế tiếp sẽ diễn ra, nhạc Hàn thì nhìn nhiều hơn nghe, ko cần để ý lyric nội dung ra sao.

@Nikonian2006 : em xem phim cũng thuộc loại nhiều, mỗi ngày đều xem vài phim từ DVD cho đến HBO, youtube, phim rạp, nói chung cũng nhiều, em có 1 số nhận xét là, phim Hollywood thường mang tính toàn cầu hóa cho những phim đại chúng để có thể công chiếu rộng rãi, ví dụ Wolrd war 2, Iraq, trung đông.

1 số phim về nội chiến mỹ thuộc loại hay nhưng cũng ít dc mọi ng ở cac nc khác quan tâm vì nó ko phải là lịch sử mà chúng ta rành, 71 into fire cũng như thế, nó là nội chiến Triều tiên, thì khi xem chúng ta đã mang tâm lý ko quan tâm vấn đề lịch sử rồi.

bởi thế khi em xem phim, em wan tâm đến vấn đề góc máy, màu sắc, cách dẫn dắt, kĩ xảo và diễn xuất (riệng phần này thì còn phải xem lại tiền đầu tư bao nhiêu và người diễn xuất là ai)

em đã xem Band of brothers, và nick yahoo của em chính là Band of brothers lun đó, đó là bộ phim em xem gần như nhiều nhất, về mặt chất lượng em có thể nói là 71 into the fire ngang ngửa với BOB, chẳng qua mình tự đánh giá nó dựa trên đề tài khai thác thôi.

nhưng nói gì nói phải công nhận rằng hiện nay Hollywood vẫn còn dẫn đầu và bỏ khá xa các nền công nghiệp khác về "kỹ xảo" và "hài kiểu mỹ", nhưng phim hài kiểu Adam sandler, Ben Stiller thì các nc khác vẫn ko theo dc, vì do văn hóa mỗi nc mỗi khác nên phim Hài nó rất khó có thể đồng đều.
    0902742790
    Flik
    Facebook

Nếu nói về phim hài thì vẫn đánh giá cao Hài Hong Kong hơn hài Mỹ, vì từ sau Châu Tinh Trì đến giờ vẫn chưa thấy ai vượt qua được kể cả Adam Sandler bây giờ.

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng