Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 117

Chủ đề: ống kính nikon 80-200 f2.8 zoom xoay và dum đẩy

ống kính nikon 80-200 f2.8 zoom xoay và dum đẩy

Tình hình là em đang kiếm một em nikon 80-200 lens, nhưng không rành về em này lắm, em chỉ biết có 2 loại zoom xoay và zoom đẩy. Các bác có thể chỉ cho em về chất lượng ảnh cũng như giá cả hiện nay và sự khác biệt giữa hai loại trên không ạ!

Zoom đẩy rẻ gần phân nửa, chụp cũng rất đẹp, ít tìm được cái còn mới nhưng hơi bất tiện vì dể nhút nhít khi chụp. Thử tìm hiểu thêm về 180 f2.8 xem sao

Nikon 80-200 F2.8 AF có 4 đời, cấu trúc quang học giống hệt nhau, (nghĩa là chất lượng hình ảnh, IQ, như nhau), chất lượng build tương đương xe tăng, chỉ khác hình dáng bên ngoài và 1 ít tính năng nhỏ.

* Đời đầu zoom kéo đẩy, phần trước sần sùi phần sau láng, loa che nắng HN-28 kiểu răng như filter, vòng giới hạn xích độ có 3 vị trí: 3m- vô cực, 5m-vô cực và full. AF chậm như rùa, muốn biết chậm cỡ nào bác lên youtube coi.

* Đời thứ 2 nhìn rất giống đời đầu, zoom kéo đẩy, sần sùi từ đầu tới chân, loa che nắng HB 7 (bayonet mount) Nút gạt giới hạn xích độ 2 vị trí: 5m-vô cực và full. Có thêm Distant Index (D) giúp cho Flash chính xác hơn. AF nhanh như đời 3 do thay đổi tỉ số truyền động.

* Đời thứ 3 cũng sần sùi toàn thân nhưng nhìn bên ngoài khác hẳn hai đời trước, 1 vòng zoom, 1 vòng lấy nét, vòng AF/MF nằm giữa 2 vòng kia, cẩn thận khi chuyễn AF/MF vì vòng xoay này có thể bị nứt, thêm chân đế tripod, loa che nắng HB 7. AF nhanh.

* Đời cuối (4) là 80-200 AFS, cũng 2 vòng nhưng khác hẳn đời 3, AF nhanh nhứt, Sần sùi, mập ú, có 3 nút AF lock, Chân đế tripod tháo rời được. Hơi bị mắc, used > $1000

Đời 4 bị thằng 70-200 VR cho về hưu hồi 6 năm trước. Năm ngoái thằng VRII cho thằng VR về hưu
    Đời 3 đưa 2 thằng anh về hưu hồi hơn chục năm trước sau đó cùng tồn tại song song với ba thằng em kế và ngày nay vẫn đang tiếp tục sản xuất chung một nhà máy với thằng VRII.

Bất cứ thằng nào ở trên cũng đều cho IQ thõa mãn nhu cầu các Pro. Ngoại trừ đời đầu AF Siêu chậm, từ đời 2 trở đi AF đủ nhanh để rượt theo chủ đề động. Khi cân nhắc giữa đời 2 và 3 thì chủ yếu là tùy theo gu của các bác về thao tác zoom và MF. Đời 1,2 (kéo, đẩy) còn gọi là One Touch Zoom, nghĩa là zoom và MF không cần di chuyễn tay, đây là một ưu điểm.

@tinho

Em không hiểu bác nói cái vụ "nhút nhít" đó là cái gì?

Thằng 80-200mm f2.8 AF kéo đẩy build cực kỳ cao cấp, rất hiếm khi zoom bị tuột (CREEP) dù là hàng used. Em đã từng cầm qua 3 cái kéo đẩy 2nd hand, zoom rất ngon và không bị tuột.

Hiện tại em không ở VN nên không biết tình hình mấy em 80-200 bên đó ra sao nhưng trên ebay thì hàng 2nd đẹp tràn lan. Em từng nuốt nước miếng ừng ực khi nhìn mấy cái kéo đẩy đời đầu mới gần như nguyên hộp, nhưng vì AF của nó giống SLOW MOTION quá nên em không mua. Nghe nói ebay mới vừa chính thức vào VN, bác nghiên cứu coi sao.

Nikon 180 f2.8 nặng 750g AF hơi chậm, Nikon 80-200 f2.8 kéo đẩy, nặng 1,2kg AF nhanh (D). Chất lượng ảnh ngang ngữa. Chịu khó vác thêm nữa ký nhưng lại rất tiện dụng.

Một điểm lưu ý là các lá thép của vòng khẩu độ của 180 f2.8 AF nằm lộ thiên phía sau, không có thấu kính bảo vệ, rất khó bảo quản.

Hy vọng thông tin trên có thể giúp bác lựa chọn tốt hơn.

*** Chú thích: Các bác cho em sorry. Gần đây em sưu tầm lại mấy cái Nikon MidZoom mới phát hiện ra là mình nhớ nhầm 1 chổ. Số là Nikon 80-200 f2.8 AFS có cấu trúc quang học khác với 3 đời đầu ạ.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 11:12 PM ngày 20-04-2011

Xin đa tạ các bác đã chỉ giáo. Giá mà ngày nào đó em được dùng thử con 80-200 xem sao.

@ngocrebel: Bác đúng là một chuyên gia đầy kinh nghiệm về lĩnh vực này! Và bác lại rất chịu khó , sẵn lòng chia sẻ kiến thức của bác với ace trên diễn đàn này. Các bài viết của bác giúp em mở mang đầu óc, thêm nhiều thông tin hữu ích. Rất cám ơn bác!!!
    D90+NexF3+18-105+35f1.8+70-300VR+Victory3010+Vanguard Uprise33 (Newbie forever newbie).Just for fun!

Em cũng đã từng mơ ước một con 80-200/2.8 zoom đẩy để gắn vô em FM2n nhưng mà thiệt sự là giá nó vượt tầm túi tiền của em. Hầu như ngày nào rảnh là em cũng lên ebay để xem và mơ ước. He he.
    Con này ở VN với độ mới còn khoảng 80% thì tầm giá là bao nhiêu bác ngocrebel?.

Hôm trước em cũng có xem một trang web bên usa bán $450. Nhưng xem hình không biết là loại nào

Quote Được gửi bởi hdphoto View Post
    Hôm trước em cũng có xem một trang web bên usa bán $450. Nhưng xem hình không biết là loại nào
    Gửi bác cái ảnh các đời ống này, từ trái sang phải theo thứ tự sắp xếp của bác ngocrebel, chỉ thiếu VR2:

Em có dùng qua cái 80-200 đẩy đời đầu, hood ren vặn. Chất lượng ảnh hoàn toàn hài lòng so với giá ~ 300 - 350. Sau này bán đi thấy tiếc ghê. AF em nó đúng là hơi chậm. Nhưng e không có nhu cầu chụp tracking nên không ảnh hưởng gì. Lens này chụp ảnh gái xinh quá tốt :D

@ Antilope

Hổng lẽ bác có 5 cái luôn hả ta? Nếu vậy em nể bác tới bên luôn, kakaka, ráng phấn đấu lấy thêm cái số 6 nữa cho nó đủ bộ. Em rất thích mấy cái lens này nên sau khi tậu cái số 6 xong lại tậu thêm cái số 2, da em nó sần sùi, mân mê nó phê, hehehe.

@ Quý Tường

EM không ở VN nên không rành giá mấy em nó bác ạ. Bác lên box mua bán rao thử coi. Dòng 80-200 f2.8 này build chắc lắm, trừ phi ABUSE quá mạng nếu không dù cũ chút cũng không hề gì.

Kéo/ đẩy còn ngon trên ebay giá chừng $300-$600. Nghe nói ebay vào VN chính thức rồi, bác nghiên cứu coi sao. Mua hàng ebay muốn được hàng ngon giá mềm các bác phải chịu khó mất thời gian 1 chút. Nếu bác nào cần tư vấn cách thức đấu giá thì cứ hỏi em nhé.

Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng