Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 92

Chủ đề: Sigma 50mm f1.4 DG HSM for Canon (vài cảm nhận đầu tiên)

Sigma 50mm f1.4 DG HSM for Canon (vài cảm nhận đầu tiên)

Hôm vừa rồi sau một thời gian cân nhắc em quyết định lấy em Sigma 50mm f1.4 DG HSM. Xem trên VNPT cũng đã có vài bài review, tuy nhiên có đánh giá cho rằng chất lượng không thật sự đồng đều nên em viết bài này chia sẻ một chút cảm nhận cụ thể về ống kính này (hoàn toàn không phải là một bài test thiết bị).

Trước tiên về cảm quan thì ống kính khá lớn, nặng 505g, build tương đối chắc chắn mặc dù vỏ bằng nhựa (Sigma đã bỏ lớp nhung cho em này). Khi focus vẫn thò thụt tuy nhiên là ở phía sau filter vì vậy khi lắp filter vào sẽ hạn chế rất tốt hiện tượng bụi vào ống kính nhưng có lẽ cũng vì thiết kế như vậy nên sử dụng filter khá lớn phi 77 (tốn tiền mua filter). Mặc dù có người cho rằng em này lớn quá tuy nhiên khi em lắp và body Canon 50D của em thấy khá vừa vặn, cầm đầm tay, rất thích hợp.

Bây giờ đi vào phần chụp thử: cảm nhận đầu tiên là em này lấy nét khá nhanh và êm tuy nhiên có thể do ống kính ngắn nên khi focus vẫn nghe thấy tiếng cục cục của hệ thấu kính (không phải kèn kẹt như em Tamron 17-50). Tốc độ focus tương đối nhanh và chính xác tuy nhiên theo cảm nhận cá nhân (có thể hơi khập khiễng) không nhanh bằng 70-200L của em trong điều kiện thiếu sáng, còn tất nhiên so với Canon 50f1.4 thì em này focus ngon hơn nhiều.

Có một điểm đã được anh em review từ trước đó là em này bị viền tím khá nặng, ngay từ lúc test ở cửa hành em đã nhận ra điều này tuy nhiên do đã được tham khảo các review từ trước nên cũng không lăn tăn nhiều.

Vậy điểm nổi trội của em nó là gì??? em mới cảm nhận được mấy điểm sau:

- Hình thức rất là hầm hố và khá chắc chắn
    - Focus êm, nhanh và cho độ sắc nét ngay từ khẩu 1.4
    - Mầu sắc ấm (em rất thích màu này)

Sau đây là vài tấm em chụp bằng em Sigma này, tất cả các ảnh chỉ tăng contrast hoặc giảm highlight một chút bằng ACDsee chứ không có bất cứ can thiệp nào bằng PTS. Vài hôm nữa có thời gian em sẽ làm một bộ ảnh chụp mẫu và sẽ post lên sau.

Ảnh cuối là con gái em.

Mình cũng định lấy lens này nhưng là cho Sony NEX 5 nên không biết có ok không khi phải qua mount canon to nex
    Một điểm nữa là nếu lắp qua mount thì không AF được nên phải MF. Bạn cho mình hỏi mua ở đâu, gia bao nhiêu và nếu được cho mình so phone để hỏi thêm nhé, cảm ơn

Mình nhớ có một bạn nào đó trong diễn đàn đã nói rằng rất thích bokeh của các ống Sigma vì nó tròn tròn và xoay xoáy, nay mình mới thấy qua hình bạn chụp. Đúng là lạ và đẹp thật!
    DSLR: Dợt Suốt Là Rành

em này minh đã dc xài rất nhiều và rất thích .... 1 trong nhưng lens tốt của sigma ... bokeh cũng rất đep

Ảnh chụp lôi thẳng từ máy qua ko raw gì cả nguyên JPG :D .....

Ở 1.4

Ở 2.0

Ở 2.8

Bác chủ cho em hỏi là bác test con này với body gì vậy ? nhìn màu lên đẹp quá trời luôn. Đang rất quan tâm đến con này. Thèm....Thèm

Cảm ơn bài review của bác. Em cũng đang rất quan tâm em này, nhưng sao em vẫn chưa hài lòng lắm với bokeh, nó không được tròn, nhìn rõ dạng đa giác và rõ viền quá (các khoản khác thì em OK em này hết rồi).

Con này có hơn 50L ở điểm nào không các bác ?
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Con này có hơn 50L ở điểm nào không các bác ?
    Hơn ở một điểm : RẺ HƠN!
    DSLR: Dợt Suốt Là Rành

@lahabentin : n` test bokeh và post đầu tiên là mình hehe. sau bữa test đó thì mình cho e ca 50 1.4 đi ko thương tiếc.
    @madi : nhân a T hỏi thì e cũng chia sẽ 1 kinh nghiệm. lúc mới mua con 30 1.4 thì hỉ hả lắm. lúc này chưa từng duoc rờ em 35 1.4 L. bữa lên cafe 6 giay gắn vào chụp thử phát thì tự kỉ luôn. L hơn ở tốc độ lấy nét, màu sắc, nhất là màu da n` châu á cực nịnh mắt. cái này 1 phần do tâm lý nữa. nhưng hiệu năng/ giá tiền thì e vẫn thất thỏa mãn với lựa chọn của mình.
    Nghệ sĩ tự kỉ ...

Quote Được gửi bởi cuplens View Post
    Bác chủ cho em hỏi là bác test con này với body gì vậy ? nhìn màu lên đẹp quá trời luôn. Đang rất quan tâm đến con này. Thèm....Thèm
    Em chụp em này với body Canon 50D

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng