Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 60

Chủ đề: Khơi màu cuộc chiến Nikon và Canon

Khơi màu cuộc chiến Nikon và Canon

Hôm nay cuối tuần rảnh rỏi nên post thread này lên để các bác cùng vào tranh luận cho vui. Em là Newbie, chơi máy ảnh và ảnh được gần 2 năm. Lúc đầu ko biết nên mua Nikon hay Canon, lên diễn đàn thì thấy có người khen Nikon, ngược lại có người khen Canon tốt hơn. Tuy nhiên, em thấy một số đánh giá không khách quan nên nói chung là không kết luận được hảng nào tốt hơn. Viết đến đây thì lại có một số bác nói là tùy mỗi người thích hảng nào thôi. Nói vậy cũng không đúng vì cùng một số tiền, ài má không muốn đầu tư vào 1 hạng mục hiệu quả nhất và trong một cuộc thì, chỉ có 1 người đoạt giải nhất thôi. Do đó, mặc dù 2 Nikon và Canon có những tính năng riêng biệt, sẽ chỉ có một hảng là tốt nhất trên thị trường. Trở lại vấn đề, em lập cái thread này để các bác cùng đánh giá 2 công ty một cách khác quan hơn. Những hạng mục đánh giá bao gồm:
    1. Màu sắc: (tuy mỗi người mỗi sở thích nhưng hy vọng các bác post hình minh họa để mọi người so sánh)
    2. Hệ thống đo sáng
    3. Hệ thống autofocus, tốc độ lấy nét và độ sắc nét
    4. Hệ thống ống kính
    5. Thiết kế body

Ghi chú: thể lệ tham dự bao gồm:
    a) Người tham dự phải độc toàn bộ bày viết này trước khi đánh giá
    b) Người tham dự phải đã hoặc đang sử dụng máy ảnh Canon hay Nikon. Chỉ viết về những kinh nghiệm bản thân hơn là kinh nghiệm của bạn bè.
    c) Tuyệt đối không đã kích cá nhân.
    d) Chỉ so sánh những máy ảnh cùng hạng mục (7dvs D300s,...)
    e) Cuối cùng, khi viết bài, người tham gia chọn topic rồi viết trong vong topic đó, tránh tình trạng đang viết cái này nhảy sang cái kia để người đọc dễ theo dõi. Ví dụ như em chọn đánh giá màu sắc, em sẽ viết toàn bộ về màu sắc. Nếu muốn viết về thiết kế body thì em sẽ viết 1 bài khác rồi post lên.

Ok............It's the show time !!!!!!!!!!!!!!!! Have fun every body.!!!!!!!!!!!!!!!

Ý tưởng của bác cũng khá hay và lý thú đó. Chỉ tiếc một điều là em không có máy để đu theo bác được.
    PENTAX

có thể có hãng khác không bác chủ ơi.
    anh hùng đâu chỉ có Đông Tà, Tây Độc

Mình thấy bạn rãnh quá đem máy ra đường chụp đi.
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

bác chủ khơi mào thì phải mở hàng 1 bài viết trước để anh em đu theo chứ

Wnguyen1 : Em đọc lui đọc tới thật kỹ, mà ko biết bác đang xài máy gì. Bác cho ae biết cảm tưởng của bác về brand of thiết bị của mình đi. Ưu điểm gì mà bác đã chọn, cho anh em học hỏi với.

Bác có biết rằng mỗi lần gọi là '' cuộc chiến Nikon và Canon '' là hoàn toàn ko phải là '' cuộc chiến Nikon và Canon '' ko. Mà hoàn toàn chính xác là một cuộc xích mích, cải vả, xưng tài, xưng hiểu biết ... của một số members ko chịu thua ai. Hix cuối cùng Ni Ca vẫn là Ca Ni, chỉ để lại vài member mất lòng, mất đoàn kết.

Em đây không muốn gây mất lòng đoàn kết, nhưng có mổ xẻ và tranh luận thì mới có tiến bộ. Tiến bộ ở đây là các hảng phải nâng cấp kỷ thuật cho những sản phẩm mà giá cả tương đương hoặc hạ giá thành cho sản phẩm kém hơn về mặt kỹ thuật. Em biết là mỗi lần nói về vấn đề này thì các bác Nikon vá Canon gây hấn nên em mới ghi chú là:" Không đã kích cá nhân" hay "Chỉ viết về những kinh nghiệm bản thân". Thôi em trở lại vấn đề. Em đã từng xài qua Canon Rebel XS + 18-55 mm (ko nhớ bao lâu), Canon 7D+15-85 mm (3 tháng)---> bán toàn bộ kit, sau đó xài Nikon D700+ 24-70 mm (được 3 ngày, mượn của người bạn), xài lại 7D+24-105mmL+50 mm 1.4, đôi khi có xài Nikon D90 (mượn của bạn). Ở đây em ko viềt về cảm nhận của em vì cảm nhận chỉ là ý kiến chủ quang, do đó không được khách quang. Em post 2 ảnh lên, 1 của Canon 7D, 1 của Nikon D300s nhưng em sẽ ko nói ảnh nào của 7D hay 300s, em để các bác tự xem ảnh nào nét hơn, màu sắc đẹp hơn. 2 ảnh chưa qua photoshop, chỉ chụp và resize thôi.
    Ảnh 1:

Ảnh 2:
    Được sửa bởi wnguyen1 lúc 02:48 AM ngày 20-03-2011

Bác test thế thì ai nhận xét đây???

Về thiết kế body. Theo ý kiến chủ quang của em, lúc đầu em thấy các nút thiết kế và hiệu chỉnh của Canon dễ sử dụng hơn Nikon vì em thích xài 1 tay phải khi hiệu chỉnh. Ví dụ, chỉnh ISO cho Canon 7D, em chỉ dùng 1 tay phải thôi, nhưng Nikon D300s thì phải dùng cả 2 tay. Nhưng bây giờ em xài cả 2 đều OK. Giống như đi honda quen rồi qua Suzuki Sport hơi bỡ ngỡ thôi. Tuy nhiên, em gặp một vấn nề này cho cả Canon và Nikon. 2 tuần trước đây, khi đang ngồi xe trên highway, em lấy cái 7D và D90 ra tính chụp mấy người bạn trong xe. Chết cái là muốn chỉnh ISO, Speed mà không thấy nút hiểu chỉnh đâu hết. Do đó, em mong trong tương lai cả Nikon, Canon đều làm nút phảng quang cho dễ sử dụng. Tóm lại là nếu xài quen thì không vấn đề gí. Nhưng ai chuyển từ Canon qua Nikon hay ngược lại thì hơi phiền thời gian đầu 1 tí thôi.
    Được sửa bởi wnguyen1 lúc 03:06 AM ngày 20-03-2011

Em thấy bác rảnh quá, search review trên mạng là ra cả đống.
    Theo mấy tiêu chí của bác, chả ai cân đong đo đếm được, vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác, và một trong các yếu tố quan trọng là body sau máy.

Giả sử trong trường hợp so sánh dựa trên các tiêu chí chủ quan của bác, thì ít nhất cũng phải làm survey hay simulation trên một tập sample (sample ở đây ko chỉ người, có thể là ảnh, blah blah) cực lớn để phân tích và thống kê, chứ nói khơi khơi ai tin

Thân ái,
    TuanTA.

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng